આ દરગાહમાં 90 કિલોનો પત્થર એક આંગળીથી લોકો ઊંચકી શકે છે, હજુ સુધી વૈજ્ઞાનિકો પણ રહસ્ય નથી શોધી શક્યા….

આપણો દેશ વાર્તાઓનો દેશ છે. અપણા દાદા-દાદી, માતા-પિતા અને સંબંધીઓ પાસેથી દરેક યુગની ઘણીબધી વાર્તા સાંભળી હશે. કેટલીક રહસ્યમય વાર્તાઓ વર્ષો પછી પણ આપણા મનમાં જીવંત રહે છે. મંદિર હોય કે મસ્જિદ, લગભગ દરેક ધાર્મિક સ્થળ સાથે જોડાયેલા કેટલાક ચમત્કારિક કિસ્સાઓ સાંભળવા મળે છે. પરંતુ મહારાષ્ટ્રમાં પુણે નજીક આવી એક દરગાહ છે, જેનું રહસ્ય આજ સુધી વૈજ્ઞાનિકો પણ ઉકેલી શક્યા નથી. મુંબઈથી 16 કિલોમીટર દૂર પુણે-બેંગલુરુ હાઈવે પર શિવપુરી ગામમાં સ્થિત કમર અલી શાહ દરવેશની દરગાહમાં એક રહસ્યમય પથ્થર છે, જેને જોવા માટે લોકો દૂર-દૂરથી આવે છે. દરગાહ સંકુલમાં એક પથ્થર રાખવામાં આવ્યો છે. તેનું વજન 90 કિલો છે. સ્વાભાવિક છે કે આટલો ભારે પથ્થર એકલા ઉપાડવો શક્ય નથી. જોકે લોકો તેને એકલા ઉપાડે છે, પરંતુ તેઓ તેને કુલ ક્ષણથી વધુ સમય સુધી પકડી શકતા નથી.

Advertisement

ચોંકાવનારી વાત એ છે કે જ્યારે 11 લોકો એક સાથે એક જ પથ્થર ઉપાડવાનો પ્રયત્ન કરે છે ત્યારે પથ્થર એટલો હલકો લાગે છે કે આંગળી વડે પણ તેને ઉપાડવાનું શક્ય બને છે. એવું માનવામાં આવે છે કે જો 11 લોકો ભેગા મળીને, સૂફી સંત કમર અલી શાહનું નામ લઈને, પહેલી આંગળીથી પથ્થર ઉપાડવાનો પ્રયત્ન કરે, તો તે સરળતાથી ઉપાડી લેશે. જો કે, જો એક વ્યક્તિ દ્વારા ગણતરી 11 થી ઓછી હોય, તો આ આંગળી વડે આ પથ્થર ઉપાડવો શક્ય નથી. એટલું જ નહીં, જો 11 લોકોમાંથી કોઈ પથ્થર ઉપાડતી વખતે સંતનું નામ ન લે તો પથ્થર તેની તરફ ઝૂકી જાય. જ્યારે પણ લોકો તેને ઉચકે છે, તેઓ શક્ય તેટલા લાંબા સમય સુધી શ્વાસ રોકીને ફકીર બાબાનું નામ લેવાનો પ્રયત્ન કરે છે.

એવું કહેવામાં આવે છે કે આજે જે જગ્યાએ દરગાહ.અસ્તિત્વમાં છે તે પહેલા એક વ્યાયામશાળા હતી. કુસ્તીબાજો ત્યાં કસરત કરતા હતા. કમર અલી શાહ દરવેશના માતા -પિતા પણ ઈચ્છતા હતા કે તેમનો પુત્ર કુસ્તી કરે, પરંતુ કમર અલીને તેમાં રસ નહોતો. કુસ્તીબાજો પણ આ માટે તેની મજાક ઉડાવતા હતા.શરીરને ચુસ્ત બનાવવા માટે, કુસ્તીબાજો ત્યાં પડેલા ભારે પથ્થરો ઉપાડીને કસરત કરતા હતા.જો કે, ભારે હોવાને કારણે તેને ઉપાડવો મુશ્કેલ હતો. એક દિવસ જ્યારે તે બધા મજબૂત લોકો પાતળા કદના સંતની મજાક ઉડાવતા હતા, ત્યારે તેઓએ કહ્યું કે જે પથ્થર તેને ઉપાડવા માટે પરસેવો થઈ રહ્યો છે તે આંગળીથી જ ઉપાડી શકાય છે. પહેલા તો સૌએ સંતની મજાક ઉડાવી, પરંતુ જ્યારે કુસ્તીબાજોએ તેની પદ્ધતિનો ઉપયોગ કરીને પથ્થર ઉપાડવાનો પ્રયત્ન કર્યો ત્યારે તે ખૂબ જ સરળતાથી ઉચકી લેવાયો.

છેવટે, આટલો ભારે પથ્થર આંગળીથી કેવી રીતે ઉપાડી શકે.હકીકતમાં, સંત કમર અલી દર્વેશ શીખવવા માંગતા હતા કે શારીરિક શક્તિ કરતાં આધ્યાત્મિક શક્તિ વધુ અસરકારક છે. તેથી જ તેમણે કહ્યું કે જ્યારે લોકો સાચા હૃદયથી તેમનું નામ લેતા પથ્થરો ઉપાડશે, ત્યારે તે ખૂબ જ સરળતાથી તે કરી શકશે.કમર અલી દરવેશ એક સૂફી સંત હતા. 700 વર્ષ પહેલા તે તેમના માતાપિતા સાથે આ ગામમાં આવ્યા હતા. 18 વર્ષની ઉંમરે તેમનું અવસાન થયું, ત્યારબાદ તેમના મૃતદેહને આ સ્થળે દફનાવવામાં આવ્યો. વિદેશીઓ પણ આ દરગાહ પર મનોકામના રાખે છે. જોકે, અહીં મહિલાઓના પ્રવેશ પર પ્રતિબંધ છે.

Advertisement