આ ગામમાં ઘર દીઠ એક વ્યક્તિ છે “ઈન્ડીયન આર્મી”માં,આ કારણે અહીંનો દરેક વ્યક્તિ સેનામાં જોડાય છે.

ભારત બહાદુર પુત્રોની ભૂમિ રહી છે. આજે અમે દેશના એક ગામ વિશે જણાવવા જઈ રહ્યા છીએ જેણે હંમેશા બહાદુર પુત્રોને જન્મ આપ્યો છે.ઇતિહાસ ભલે બીજા વિશ્વયુદ્ધનો હોય 1962 માં ચીન ભારતીય યુદ્ધ 1965 માં ભારત પાક યુદ્ધ અથવા 1971 માં બાંગ્લાદેશ મુક્તિ યુદ્ધ આ ગામની ભૂમિકા મહત્વપૂર્ણ રહી છે.અમરાવતીથી 150 કિલોમીટર દૂર પશ્ચિમ આંધ્રપ્રદેશના ગોદાવરી જિલ્લાના ખોળામાં એક નાનકડું ગામ માધવરામ ભારતીય સૈન્યમાં દરેક ઘરના ઓછામાં ઓછા એક સભ્યની સેવા કરવામાં જાય છે.અહીંના સૈનિકો પોતાને પોતાના નામથી બોલાવવાને બદલે સેનામાં તેમની પોસ્ટના નામ પરથી બોલાવવાનું પસંદ કરે છે.

Advertisement

એવું કહેવામાં આવે છે કે માધવરામના દરેક ઘરમાં યુદ્ધ અને બહાદુરીની બધી લોકકથાઓ શામેલ છે અહીંના દરેક ઘરની દિવાલો યુદ્ધમાં જીત્યા મેડલથી સન્માનિત છે.આટલું જ નહીં જે લોકો ગામમાં નિવૃત્ત થાય છે તેઓ પોતાનાં નામ દ્વારા પોતાને બોલાવવાને બદલે સેનામાં તેમના પદના નામથી બોલાવવાનું પસંદ કરે છે તદુપરાંત અહીંની સ્થાનિક મહિલાઓ પણ સૈનિક સાથે લગ્ન કરવાનું પસંદ કરે છે અને બાળકોનું નામ કર્નલ મેજર અને કેપ્ટન રાખવામાં આવે છે.

આ ગામના શૂરવીરનો ઇતિહાસ અદભૂત રહ્યો છે.આ ગામ 17મી સદીના ઓરિસ્સાના દક્ષિણી પઠારના ગજપતિ વંશના રાજા પુષ્પતિ માધવ વર્મા બ્રહ્માનું રક્ષાનું સ્થાન હતું આ રાજાના નામ પરથી ગામનું નામ માધવરામ રાખવામાં આવ્યું રાજાએ માધવરામથી 6 કિલોમીટર દૂર આરોગોલુ ગામમાં બ્રિજહેડ માટે એક કિલ્લો પણ બનાવ્યો હતો જે હજી પણ ત્યાં હાજર છે.

સામ્રાજ્યની સુરક્ષાને મજબૂત કરવા માટે ઓડિશા અને ઉત્તર આંધ્રથી સૈનિકોને લઈને માધવરામ અને આર્ગોલોના કિલ્લામાં સ્થાયી થયા હતા જેના બદલામાં તેમને ભેટ સ્વરૂપ જમીન આપવામાં આવી હતી આ સૈનિકો અને તેમના વંશજોએ પ્રદેશના ઘણા શાસકો માટે યુદ્ધો લડ્યા જેમ કે બોબીલી પીતાપુરમ પલ્નાડુ વારંગલ અને કાકટિયા.વસાહતી શાસન દરમિયાન આ ગામના 90 સૈનિકો બ્રિટીશ સામ્રાજ્ય વતી લડ્યા જે બીજા વિશ્વ યુદ્ધમાં આ આંકડો 1110 પર પહોંચી ગયો.

માધવરામે સૈનિકોના બલિદાન અને સેવાના સ્મરણાર્થે અમર જવાન જ્યોતિની તર્જ પર શહીદ સ્મારક બનાવ્યું હતું.માધવરામના લોકોએ અહીં સૈનિકોની બલિદાન અને સેવાની યાદમાં નવી દિલ્હી અમર જવાન જ્યોતિની તર્જ પર શહીદ સ્મારક બનાવ્યું છે જે અહીંના રહેવાસીઓને યાદ અપાવે છે તેમની નસોમાં શૂરવીરોનું લોહી વહે છે તે ભારતીય સશસ્ત્ર દળમાં જઈને યુવાઓને આ ગામનું ગૌરવ જાળવવા પ્રેરણા આપતું રહે છે.

આ ગામ સાથે એક રસપ્રદ ધાર્મિક માન્યતા પણ સંકળાયેલ છે.ખરેખર ગામના પ્રવેશદ્વાર પર પોલારમ્મા મંદિર છે. એવું માનવામાં આવે છે કે પોલેરમ્મા દેવી યુદ્ધના મેદાનમાં સૈનિકોની સુરક્ષા કરે છે માધવરામમાં ટૂંક સમયમાં સૈન્ય તાલીમ કેન્દ્ર મૂકવામાં આવશે.

લશ્કરી પરંપરા અને તેની દેશભક્તિનું સંપૂર્ણ રીતે પાલન કરતું ગામ માધવરામ આટલા લાંબા સમય સુધી લોકોની નજરોથી છુપાઇ શકતું હતું.જ્યારે સંરક્ષણ મંત્રાલયને સૈન્ય સેવામાં આ ગામના અનુપમ યોગદાનની જાણ થઈ ત્યારે તેઓએ નિર્ણય લીધો કે આ ગામનો વિકાસ કરવામાં આવશે.સંરક્ષણ પ્રધાન મનોહર પર્રિકર ટૂંક સમયમાં માધવરામ ખાતે લશ્કરી તાલીમ કેન્દ્રનો શિલાન્યાસ કરે તેવી સંભાવના છે.આ અંતર્ગત ભારત ડાયનેમિક્સ લિમિટેડ BDL ના સહયોગથી સુસજ્જ સંરક્ષણ એકેડેમીની સ્થાપના કરવામાં આવશે.

Advertisement