અચાનક જોવા મળે હાર્ટ એટકે ના લક્ષણો તો સમય પસાર કર્યા વગર કરી લો આ કામ,બચી જશે તમારો જીવ….

ભારતમાં દર વર્ષે 30 વર્ષથી લગભગ 900 લોકોની મૃત્યુ હ્રદય રોગને કારણે થાય છે. એવું માનવામાં આવે છે કે, 1990માં 24ટકા મૃત્યુની તુલનામાં ભારતમાં હ્રદય રોગને કારણે 2020 સુધી 40ટકા મૃત્યુ થઇ શકે છે. પહેલાં હ્રદયની બીમારીને વૃદ્ધોની બીમારીના સ્વરૂપમાં જોવામાં આવતી હતી, પરંતુ આજકાલ યુવાઓમાં પણ હ્રદય સંબંધિત બીમારીઓ ખૂબ જ ઝડપથી વધી રહી છે.

મનુષ્યનું જીવન ખૂબ મહત્વનું હોય છે. માણસ તેની કૃતિઓમાં એટલો ખોવાઈ ગયો છે કે આસપાસ શું થઈ રહ્યું છે તે જાણવામાં અક્ષમ થઈ જાય છે. હાર્ટ એટેકનું નામ સાંભળીને લોકો ગભરાઈ જાય છે, પરંતુ જો તમને પ્રારંભિક સમયમાં યોગ્ય ડોકટર મળે, તો સારવાર પણ યોગ્ય રીતે કરવામાં આવે છે. હાર્ટ એટેકનું નામ જે પણ સાંભળે છે, તે નર્વસ થઈ જાય છે કારણ કે તેની આસપાસ હાર્ટ એટેકનું કારણ સેંકડો લોકોને મરી જતા જોવે છે. પરંતુ જો તમને લાગે છે કે હાર્ટ એટેકનાં લક્ષણો દેખાય તો તરત જ આ 8 વસ્તુઓ કરો, તો ઓછામાં ઓછું તમે તમારું જીવન બચાવી શકો છો.

સિગારેટના ધુમડો ઉડાડવો એ આજકાલના યુવાનોની ફેશન ટ્રેન્ડમાં ખૂબ જ પોપ્યુલર બન્યું છે. લગભગ તેમને આ વાતની જાણ નથી કે સિગારેટ અને તંબાકુને કારણે તેમના શરીરની રક્તવાહિનીઓ અવરોધિત થાય છે અને લોહીનો પ્રવાહ પણ ધીમો થઇ જાય છે.આ રીતે જંકફૂડ અને તળેલું ભોજન કરવાથી પણ હ્રદયની બીમારી શરૂ થાય છે. જે લોકો પોતાના ભોજનમાં વધારે ચરબી, ઇંડા અને માંસનું સેવન કરે છે, તેવા લોકોને બીજાની તુલનામાં હ્રદયની બીમારી થવાનો ખતરો 35 ટકા વધી જાય છે.

આ સિવાય અનહેલ્દી લાઇફસ્ટાઇલ, તણાવ અને કોઇ ફિઝિકલ એક્ટિવિટી સાથે જોડાયેલ ન હોવાને કારણે પણ હ્રદય સંબંધી બીમારીઓ વધી જાય છે.એવા માં, હ્રદયનો ખ્યાલ રાખવો ખૂબ જ જરૂરી છે. મોટાભાગે એવું જોવા મળે થે કે ગંભીર અવસ્થા પર પહોચ્યા પછી જ લોકોને આ રોગ વિશે જાણ થાય છે. જેના કારણે તે સમયે તેનો ઇલાજ કરવો ખૂબ જ મુશ્કેલ થઇ જાય છે. જો પ્રારંભમાં જ હ્રદય સાથે સંબંધિત બીમારીઓનો ખ્યાલ આવી જાય, તો આ બીમારીનો ઇલાજ સંભવ છે. જ્યારે તમને હાર્ટ એટેકનાં લક્ષણો લાગે છે ત્યારે આ 8 બાબતો તુરંત કરો.

હૃદયરોગનો હુમલો આવે તે પહેલાં છાતીમાં દુખાવો થાય છે અને સમયે છાતીમાં દુખાવો ડાબા ખભા અને જડબા સુધી પહોંચવાનું શરૂ કરે છે. આ સિવાય પાછળના ભાગમાં કરોડરજ્જુ પર તીવ્ર પીડા પણ અનુભવાય છે અને અચાનક આંખો સામે અંધકાર દેખાવા લાગે છે અને તે સમયે બેભાન થવાની સંભાવના પણ વધારે રહે છે.જો કોઈ વ્યક્તિ ચાલતો હોય અથવા ઊભો હોય, તો તે નીચે પડી શકે છે. ગંભીર પીડા સાથે, ચહેરા અને શરીરમાંથી ઘણો પરસેવો આવવા લાગે છે.

જ્યારે લક્ષણો દેખાય, તો પહેલા એમ્બ્યુલન્સને બોલાવો. તેમનો ઇમર્જન્સી નંબર 108 છે અને તેના પર કોલ કરો અથવા તમારા રાજ્યનો ઇમરજન્સી એમ્બ્યુલન્સ સેવા નંબર શોધી કાઢો અને તેને ફોનમાં સાચવો કારણ કે આ સ્થિતિ કોઈની પણ સામે આવી શકે છે.તમે જ્યાં પણ અથવા ગમે તેવી સ્થિતિમાં હો ત્યાં પહેલા બેસી જાઓ. જો તમારી આજુબાજુ ખુરશી અથવા બેઠક છે, તો પછી તેના પર બેસો અને જો કંઇ નથી, તો જમીન પર બેસો કારણ કે બેસવાથી રાહત થાય છે. જો તમારા કપડા કડક છે, તો તરત જ તેને ખુલ્લા કરો. શર્ટનું ટોચનું બટન ખોલો અને જો તમે તમારા ગળામાં ટાઇ પહેરો છો, તો તેને કાઢીને ફેંકી દો.

હાર્ટ એટેકની અનુભૂતિ વખતે, ઊંડો શ્વાસ લો અને શ્વાસ લેતી વખતે ગણતરી કરો અને ઝડપી તમે શ્વાસ લો, તમારા ફેફસાંને જેટલી વહેલી તકે ઓક્સિજન મળશે.પરસેવોની જેમ, ઉબકા તણાવ માટે ખૂબ જ સામાન્ય પ્રતિભાવ છે. છાતીમાં દુખાવો હોવા છતાં ઉબકા આવવાની લાગણી એ છે કે તમે 911 પર ફોન કરવા માટેનો પ્રયાસ કરી શકો.તરત જ 300mg એસ્પિરિનની ગોળીઓ ચાવવી અને જો કોઈ વ્યક્તિને પ્રથમ હાર્ટ એટેક આવ્યો હોય અથવા તે હાઈ બ્લડ પ્રેશરના દર્દી હોય, તો તેણે તેની સાથે 2-3 એસ્પિરિન ગોળીઓ લેવી જોઈએ. જો તમારી પાસે એસ્પિરિન ટેબ્લેટ નથી, તો આસપાસના લોકોને તાત્કાલિક સહાય માટે પૂછો.

એસ્પિરિન પછી તરત જ તમારી જીભની નીચે નાઇટ્રોગ્લિસરિનની 1 ટેબ્લેટ મૂકો અને તેને ગળી જશો નહીં.જો તમને દુખાવામાં કોઈ ઘટાડો થતો નથી લાગતું, તો પછી 15 મિનિટમાં નાઇટ્રોગ્લિસરિનની 1 વધુ ગોળી લેવી વધુ સારું છે એમ્બ્યુલન્સની રાહ જોતી વખતે.

બેસો અને આરામ કરો વધુ કસરત અથવા તણાવ તમે હૃદય પર મૂકવા હૃદયરોગનો હુમલો કરશે વધુ નુકસાન. એમ્બ્યુલન્સ આવે ત્યાં સુધી બેસો અને આરામ કરોકોઈ તમારી દવાઓ ભેગી કરે છે જો કોઈ તમારી સાથે હોય, તો તમારી દવાઓ અથવા અદ્યતન સૂચિને એકત્રિત કરો. એમ્બ્યુલન્સ ક્રૂ માટે દરેક સમયે અંગત તબીબી માહિતી ઉપલબ્ધ કરાવવાનો વિચાર સારો છે.

તમારા નાઇટ્રોગ્લિસરિન લો જો તમારી પાસે નાઇટ્રોગ્લિસરિન માટે પ્રિસ્ક્રિપ્શન હોય, તો આ તમારી પાસે શા માટે છે. તમારા ડોક્ટર દ્વારા નિર્દેશિત તરીકે તે લો.સામાન્ય રીતે તમે તમારી જીભ હેઠળ એક ટેબ્લેટ મૂકી અને તેને વિસર્જન કરવું. અન્ય વ્યક્તિની નાઇટ્રોગ્લિસરિન ન લો નાઈટ્રોગ્લિસરિન કેટલાક લોકોનું લોહીનું દબાણ ખતરનાક રીતે ઓછું કરી શકે છે.

ચેતવણી વાયગ્રા કેલાઈસ અથવા લેવિટ્રા (ઉદ્દીપનની તકલીફનો ઉપયોગ કરવા માટે વપરાતી દવાઓ) લેવાના 36 કલાકમાં નાઇટ્રોગલીસરિન લેવાથી લોહીના દબાણમાં અચાનક ઘટાડો થઈ શકે છે. એક ચિકિત્સક દ્વારા નિર્દેશિત ન થાય ત્યાં સુધી ફૂલેલા ડિસફંક્શન દવાઓ લેવાના 36 કલાકમાં નાઇટ્રોગ્લિસરિન ન લો.