જાણો ભગવાન શિવની ત્રીજી આંખ પાછળ શુ છે કહાની…….

નમસ્કાર મિત્રો અમારા આ લેખમાં આપ સૌનું હાર્દિક સ્વાગત છે મિત્રો આજે હું આપ સૌના માટે એક નવો લેખ લઈને આવ્યો છું તો મિત્રો આજે આપણે વાત કરવા જઈ રહ્યા છે આજે હું તમણે ભગવાન શિવ વિશે જણાવવાનો છું મેં તેમણે ત્રીજી આંખ કેવી રીતે મળી હતી તેનો ઉલ્લેખ આ લેખમાં હું આપણે જણાવીશ અને તેમજ આ પ્રત્યેક પ્રતિમાની માથા પર આંખ છે આને ભોલેનાથની ત્રીજી આંખ કહેવામાં આવે છે તેમજ લોકો ઘણીવાર આ વિચારસરણીમાં જ જોવા મળતા હોય છે અને ત્યારે જ ઘણીવાર એવું કહેવામાં આવ્યું છે કે ભગવાન શિવના કપાળ પર ત્રીજી આંખ છે તો તે કેવી રીતે હશે અને શા માટે ભગવાન શિવને કપાળ પર આંખ હશે આવા લોકોના મનમાં હજુ પણ સવાલ ઉભા છે.

Advertisement

અને તેથી જ તેમને ત્રિલોચન પણ કહેવામાં આવે છે અને લોકો એવી પણ વાતો કરતા જોવા મળ્યા છે કે તેઓ કહેતા હોય છે કે જો ભગવાન શિવ ત્રીજું નેત્ર ખોલે તો પુથ્વીનો નાશ થઈ જશે અને આ માર્ગ દ્વારા તમે જાણો છો કે શિવજીને આ ત્રીજી આંખ કેવી રીતે મળી તો આ ઘટના પાછળ એક રહસ્ય રહેલું છે અને જે શિવની ત્રીજી આંખના રહસ્ય અને મહત્વ બંનેને પ્રદર્શિત કરે છે તો આવો જાણીએ આ રહસ્ય વિશે.

ભગવાન શિવનું નામ ભાલચંદ્ર પણ પ્રખ્યાત છે ભલાચંદ્ર એટલે માથે ચંદ્રનો પહેરનાર ચંદ્રનો સ્વભાવ મસ્ત છે ચંદ્રના કિરણો પણ ઠંડક પ્રદાન કરે છે.જો જીવન વ્યવસ્થાપનની દ્રષ્ટિએ જોવામાં આવે તો ભગવાન શિવ કહે છે કે જીવનમાં કેટલી મોટી સમસ્યા આવે મન હંમેશાં શાંત રહેવું જોઈએ જો મન શાંત રહે છે તો પછી સૌથી મોટી સમસ્યાનું સમાધાન પણ બહાર આવશે જ્યોતિષ શાસ્ત્રમાં ચંદ્રને મનનો કારક ગ્રહ માનવામાં આવ્યો છે.

મનની વૃત્તિ ખૂબ ચંચળ હોય છે ભગવાન શિવ ચંદ્રને ધારણ કરે છે એટલે મન હંમેશાં નિયંત્રણમાં રહેવું જોઈએ. જો મન ભટકે તો લક્ષ્ય પ્રાપ્ત થશે નહીં જેનું મન ઉપર નિયંત્રણ હોય છે તે તેના જીવનમાં સૌથી અઘરા લક્ષ્યો પણ સરળતાથી મેળવી શકે છે.

જો આપણે શિવપુરાણની કથા મુજબ જોઈએ તો જયારે માતા સતીજીએ પોતાના પિતાના ઘરમાં થઇ રહેલા યજ્ઞ કુંડમાં પોતાની જાતને સ્વાહા કરી લીધા હતા ત્યારે ભગવાન શિવજી ઘણા ગુસ્સે થયા હતા અને તેમણે ગુસ્સામાં આવીને પોતાનું ત્રિનેત્ર ખોલી દીધું હતું, તે સમયે આખું બ્રહ્માંડ ભયમાં આવી ગયું હતું, તે ઉપરાંત એક કથા મુજબ જયારે પ્રેમના દેવતા કહેવાતા કામદેવે ભગવાન શિવજીની તપસ્યાને ભંગ કરી હતી, ત્યારે શિવજીએ પોતાનું ત્રિનેત્ર ખોલ્યું હતું અને ત્રિનેત્રની અગ્નિથી કામદેવે પોતાનું જીવન ગુમાવવું પડ્યું હતું.

જેમ કે તમે બધા લોકો જાણો છો ભગવાન શિવજી તપસ્વી છે, તે હંમેશા તપસ્યામાં લીન રહે છે, કૈલાશ પર્વત ઉપર તે હંમેશા તપમાં લાગેલા રહે છે, તપથી જ આંતરિક શક્તિઓ જાગૃત થતી રહે છે, ભગવાન શિવજીએ તપસ્યાથી જ પોતાનું ત્રિનેત્રને જાગૃત કર્યું છે, તે કારણે જ તેને ત્રિકાળદર્શી પણ કહેવામાં આવે છે.

ત્યારબાદ એવું પણ કહેવામાં આવ્યું છે કે જ્યારે એક સમયે ભગવાન શિવ કૈલાસ પર્વત પર તપસ્યા કરી રહ્યા હતા ત્યારે ત્યારે દેવી પાર્વતી ત્યાં આવ્યા હતા અને ત્યારબાદ આ દેવી પાર્વતીની મજાક ઉડાવવામાં આવી હતી અને તેણે તેમના બંને હાથથી પતિ શિવની આંખો કાઢી નાખી હતી અને ત્યારે જ આ દેવી પાર્વતીને તેની મજાકનું પરિણામ શું હશે તે ખબર નહોતી પણ જ્યારે આવું કર્યું હતું ત્યારે અને તે સમયે મજાક ઉડાવી હતી અને આનું પરિણામ આ મળ્યું હતું.

તેની સાથે જ એવું કહેવામાં આવ્યું છે કે જ્યારે પાર્વતીજીએ ભગવાન શિવની આંખો કાઢી નાખી હતી ત્યારે અનર્થ થઈ ગયું હતું અને આખી દુનિયા એક સાથે જ અંધકારમાં છવાઈ ગયું હતું અને ત્યારે જ બધા જ લોકો ગભરાઈ ગયા હતા અને વિચારમાં પડી ગયા હતા અને ત્યારે જ શિવ ભગવાનનાથી પણ આ સ્થિતિ છુપાઈ શકી ન હતી અને તેમના માથા પર નજર નાખી હતી અને ત્યારબાદ કહેવામા આવ્યું છે કે ભગવાન શિવની ત્રીજી આંખ ખુલતા જ બધા જ લોકોમાં પ્રકાશ આવી ગયો હતો અને ત્યારબાથી જ શિવજીની ત્રીજી આંખને પ્રકાશ અને શક્તિનું પ્રતીક માનવા માંડ્યું હતું અને લોકો આ વિશેની ચર્ચા કરવા લાગ્યા હતા અને બધા લોકો ભગવાન શિવને ખૂબ જ માનતા હોય છે તેથી જ તેઓ આ વિશે જાણકારી રાખતા હોય છે.

તેની સાથે જ એવી પણ વાત કરવામાં આવી છે કે આ ઘટના પછી એવું પણ બન્યું હતું કે ભગવાન શિવ પાર્વતીજીને કહે છે કે તેમની બે આંખો આખી સૃષ્ટિની રખેવાળ છે અને ત્રીજી આંખ એ હોલોકોસ્ટનું કારણ છે અને આ મુજબ કહેવાય છે જે શાસ્ત્રોમાં પણ એવું કહેવામાં આવ્યું છે કે ભગવાન શિવ જ્યારે પણ ત્રીજી આંખ ખોલે છે ત્યારે જ તેઓ વિશ્વને વિનાશનો સામનો કરવો પડશે અને જો ભગવાન શિવ તેમનું ત્રીજું નેત્ર ખોલશે તો આવી ઘટના પણ બની શકે છે.

Advertisement