ભારત ના આ અજબ ગજબ કાનૂન જાણીને તમે પણ ચોંકી જશો,ભારતીય હોઈ તો જરૂર જાણી લેજો…

આપણો દેશ ભારત વિશ્વનો સૌથી મજબૂત લોકશાહી દેશ માનવામાં આવે છે. પરંતુ આ બધું હોવા છતાં, ભારતમાં કેટલાક આવા કાયદાઓ છે જે ખૂબ જ વિચિત્ર છે અને તેની ચર્ચા તમામ દેશોમાં થાય છે. કેટલાક કાયદાઓ કે જેના વિશે અમે તમને જણાવવા જઈ રહ્યા છીએ તે બ્રિટીશ શાસન દરમિયાન જ બનાવવામાં આવ્યા હતા જ્યારે કેટલાક સ્વતંત્રતા પછી પણ બનાવવામાં આવ્યા છે. જો કે એક દ્રષ્ટિકોણથી જોવામાં આવે તો, આ કાયદાઓ પણ સાચા છે, પરંતુ એકવાર આ જાણીને આશ્ચર્ય થઈ શકે છે.

Advertisement

1) આત્મહત્યાનો કાયદો. સામાન્ય રીતે એવું માનવામાં આવે છે કે કોઈપણ મનુષ્યને તેના શરીર પર સંપૂર્ણ અધિકાર છે, પરંતુ ભારતીય દંડ સંહિતાની કલમ 309 મુજબ તેના વાલીનો પણ કોઈપણ માનવીના શરીર પર અધિકાર છે. એટલા માટે ભારતમાં કોઈને આત્મહત્યા કરવાનો અધિકાર નથી. જો કોઈ આવો પ્રયાસ કરે અને તેમાં નિષ્ફળ જાય તો તેને જેલની વાર્તાનો સામનો કરવો પડી શકે છે. જો કે આ કાયદો પણ એક રીતે સાચો છે, પરંતુ તે લોકશાહીની વ્યાખ્યાને પૂર્ણ કરતો નથી.

2) પુખ્તાવસ્થાના કાયદા.ભારતીય પુખ્તવયના અધિનિયમ 1875 હેઠળ, 21 વર્ષની ઉંમર પહેલાનો કોઈપણ છોકરો સગીર ગણાય છે અને આ ઉંમર સુધી લગ્ન કરી શકતો નથી. છોકરો 21 વર્ષનો થાય પછી જ લગ્ન કરી શકે છે, પરંતુ જો તે પિતા બનવા માંગે છે, તો 18 વર્ષની ઉંમર પછી જ તે બાળકને દત્તક લઈને પિતા બની શકે છે. એક દૃષ્ટિકોણથી, આ કાયદામાં પણ કોઈ અછત નથી, પરંતુ તે સાંભળવામાં થોડું વિચિત્ર લાગે છે.

3) જોબ કાયદાઓ.નાણામંત્રીના આદેશ મુજબ કોઈપણ બેંકમાં નોકરી મેળવવા માટે સ્નાતક હોવું ફરજિયાત છે. તો આવી સ્થિતિમાં, એવું નથી સમજાતું કે નાણામંત્રી બનવા માટે કોઈ શૈક્ષણિક લાયકાતની જરૂર નથી, તો પછી બેંકમાં નાની પોસ્ટ માટે પણ સ્નાતક હોવું જરૂરી કેમ છે?

4) દારૂનો કાયદો.ભારતના વિવિધ રાજ્યોમાં દારૂ વેચવા, ખરીદવા અને પીવા અંગે અલગ અલગ કાયદાઓ છે જે ત્યાંના મુખ્યમંત્રી દ્વારા બનાવવામાં આવ્યા છે. આમાંના કેટલાક રાજ્યોમાં દારૂ પીવા અને વેચવા પર સંપૂર્ણ પ્રતિબંધ છે, કેટલાક રાજ્યોમાં માત્ર 18 વર્ષ, કેટલાક 21 વર્ષમાં અને કેટલાક રાજ્યોમાં ઓછામાં ઓછી 25 વર્ષની ઉંમરના લોકો દારૂ પી શકે છે. જો કે આ કાયદાઓ તે રાજ્યોના મુખ્યમંત્રીઓ દ્વારા બનાવવામાં આવ્યા છે, પરંતુ વિચારવા જેવી બાબત છે કે શું આનાથી સમાનતાના અધિકારને ઠેસ પહોંચતી નથી?

5) નાણાકીય કાયદો.ઇન્ડિયન ટ્રેઝરી ફંડ એક્ટ 1878 હેઠળ, જો તમને રસ્તા પર 10 રૂપિયા કે તેથી વધુ રકમ પડેલી જણાય, તો તે તેના મૂળ માલિકને પહોંચાડવી પડશે. જો તમે આ કરી શકતા નથી, તો આ રકમ તમારા નજીકના પોલીસ સ્ટેશનમાં જમા કરાવવાની રહેશે અને વિગતવાર માહિતી પણ આપવી પડશે.

Advertisement