ચાંદીનાં વાસણમાં માં જમવાના ફાયદા જાણી લેશો તો તમે પણ બે ઘડી સ્તબ્ધ થઈ જશો,પરંતુ પેહલાં આ વાતોનું ખાસ ધ્યાન રાખો.

શું તમે જાણો છો કે વિવિધ પ્રકારના વાસણોની પોતાની લાક્ષણિકતાઓ હોય છે, અને રાંધવા પર તેમના ગુણોની અસર ખોરાકમાં પણ આવે છે. આજે અમે તમને એવા 6 વાસણો વિશે જણાવી રહ્યા છીએ જેનો ઉપયોગ મોટાભાગની જગ્યાએ રાંધવા માટે કરવામાં આવે છે. આવો, જાણો આ વાસણોમાં રાંધવાથી ભોજન પર શું અસર થાય છે.

Advertisement

1 ચાંદી: એવું માનવામાં આવે છે કે આ ધાતુનો સંબધ મગજ અને શરીરના પિત્તને નિયંત્રિત કરવાનું છે. ચાંદીના વાસણમાં ખાવા-પીવાથી મન તીક્ષ્ણ બને છે. તેની પ્રકૃતિ શરીરને ઠંડક રાખે છે સાથે શરીર અને મનને સ્થિર અને શાંત રાખે છે. આ ધાતુ 100 ટકા બેક્ટેરિયાથી મુક્ત છે અને ઇન્ફેક્શનથી બચાવે છે.

2. પિત્તળ. સામાન્ય રીતે પિત્તળના વાસણોમાં વધુ ખોરાક રાંધવામાં આવે છે અને ખાવામાં આવતું હોઈ છે. તે મીઠું અને એસિડથી પ્રતિક્રિયા આપે છે તેથી ખાટા ખાદ્ય પદાર્થો અથવા વધારે મીઠું તેમાં રાંધવા કે ખાવા ન જોઈએ નહીં તો ફૂડ પોઇઝનિંગ થઈ શકે છે.

3. તાંબુ: તાંબાનાં વાસણો પણ પ્રાચીન કાળથી જ ઉપયોગમાં લેવાય છે, અને આ પણ પિત્તળની જેમ એસિડ અને મીઠાની સાથે પ્રતિક્રિયા કરે છે. કેટલીકવાર રાંધેલા ખોરાકમાં હાજર કાર્બનિક એસિડ વધુ તાંબાનું ઉત્પાદન કરવા માટે વાસણો સાથે પ્રતિક્રિયા આપી શકે છે, જે હાનિકારક હોઈ શકે છે.

4.એલ્યુમિનિયમ: આ વાસણોનો ઉપયોગ લગભગ દરેક ઘરમાં થાય છે.એલ્યુમિનિયમ પરમાણુ જ્યારે ગરમ થાય ત્યારે ઝડપથી સક્રિય થાય છે અને એલ્યુમિનિયમ ઝડપથી ગરમ થાય છે. એલ્યુમિનિયમના વાસણમાં રસોઇ કરવી સ્વાસ્થ્ય માટે હાનિકારક છે. તે એસિડથી પણ ખૂબ જ ઝડપથી પ્રતિક્રિયા આપે છે, તેથી તેમાં ખાટા અથવા એસિડિક શાકભાજીનો ઉપયોગ ન કરવો જોઇએ.

5.સ્ટેનલેસ સ્ટીલ: સ્ટેઈનલેસ સ્ટીલનો ઉપયોગ હાલમાં વ્યાપકપણે ચાલી રહ્યો છે. તે એક સંયુક્ત ધાતુ છે જે લોહમાં કાર્બન, ક્રોમિયમ અને નિકલના મિશ્રણ દ્વારા બનાવવામાં આવે છે. રસોઈ અથવા રસોઈમાં સ્વાસ્થ્યને કોઈ નુકસાન નથી. આ વાસણોનું તાપમાન ખૂબ ઝડપથી વધી જાય છે.

6. આયર્ન: રાંધવા અને ખાવા માટે લોખંડના વાસણોનો ઉપયોગ દરેક રીતે ફાયદાકારક છે. આ વાસણોમાં રાંધેલા ખોરાકમાં આયર્નની માત્રા આપમેળે વધી જાય છે અને તમને તેનું સંપૂર્ણ પોષણ મળે છે. સામાન્ય રીતે, દરેકને આયર્નની જરૂર હોય છે, અને ખાસ કરીને સ્ત્રીઓને તેની જરૂર હોય છે.

7. નોન-સ્ટીક: નોન-સ્ટીક એટલે કે, આવા વાસણો જેમાં ખાવાનું ચોંટી રહેતું નથી અને રસોઈ માટે વધારે તેલ અથવા ઘીની જરૂર હોતી નથી. પરંતુ જ્યારે વાસણો વધારે ગરમ થાય છે અથવા સ્ક્રેચ આવે છે, ત્યારે રસાયણો ઉત્સર્જિત થાય છે જે હાનિકારક હોઈ શકે છે.

Advertisement