એક અઘોરી બનવા માટે કરવા પડે છે આવા આવા કામ,જાણીને તમે પણ ચોંકી જશો…

બધા સાધુમાં, નાગા સાધુઓ ખૂબ જ આશ્ચર્ય અને આશ્ચર્ય સાથે જોવામાં આવે છે. સામાન્ય લોકોમાં તે ઉત્સુકતાનો વિષય છે. જો તમને લાગે છે કે નાગા સાધુ બનવું ખૂબ જ સરળ છે, તો આ તમારી ખોટી વિચારસરણી છે. સૈન્ય આદેશોની તાલીમ કરતાં નાગા સાધુઓની તાલીમ વધુ મુશ્કેલ છે, તેઓએ દીક્ષાનું દાન કરવું અને દીક્ષા લેતા પહેલા શ્રધ્ધા કરવી. જૂના સમયમાં અખાસમાં નાગા સાધુઓ મઠના રક્ષણ માટે યોદ્ધા તરીકે તૈયાર થયા હતા. તમને જાણીને આશ્ચર્ય થશે કે મઠો અને મંદિરોની સુરક્ષા માટે નાગ સાધુઓએ પણ ઇતિહાસમાં ઘણી લડાઇ લડી છે. આજે આ લેખમાં અમે તમને નાગા સાધુઓ વિશેના તેમના ઇતિહાસથી લઈને તેમની દીક્ષા સુધીની બધી બાબતો જણાવીશું.

Advertisement

નાગા સાધુના નિયમો.હાલમાં ભારતમાં નાગા સાધુઓના અનેક મોટા અખાડાઓ છે. તેમ છતાં દરેક ક્ષેત્રમાં દીક્ષાના કેટલાક નિયમો હોય છે, પરંતુ કેટલાક નિયમો એવા છે જે તમામ સંપ્રદાયોમાં સમાન હોય છે.બ્રહ્મચર્યનું પાલન – જ્યારે કોઈ સામાન્ય માણસ નાગા સાધુ બનવા માટે આવે છે, ત્યારે તેના સ્વની પ્રથમ સ્થિતિની કસોટી કરવામાં આવે છે. તે લાંબા સમય સુધી બ્રહ્મચર્ય દ્વારા અનુસરવામાં આવે છે. આ પ્રક્રિયામાં, માત્ર શારીરિક બ્રહ્મચર્ય જ નહીં, માનસિક નિયંત્રણની પણ ચકાસણી કરવામાં આવે છે.

અચાનક કોઈને દીક્ષા આપવામાં આવતી નથી. દીક્ષા કરનાર વાસનાઓ અને ઇચ્છાઓથી સંપૂર્ણ મુક્ત છે કે કેમ તે પહેલા નક્કી કરવામાં આવે છે.સેવા કાર્ય- બ્રહ્મચર્ય ઉપવાસની સાથે સાથે દીક્ષાના ધ્યાનમાં પણ સેવા રાખવી જરૂરી છે. એવું માનવામાં આવે છે કે જે કોઈ સાધુ બની રહ્યો છે તે ધર્મ, રાષ્ટ્ર અને માનવ સમાજની સેવા અને રક્ષણ માટે બનાવવામાં આવી રહ્યો છે. આવી સ્થિતિમાં, સાધુ કે જેઓ દીક્ષા લે છે, તેમણે પોતાના ગુરુ અને વરિષ્ઠ રૂષિઓની પણ સેવા કરવી પડે છે. દીક્ષા સમયે, બ્રહ્મચારીઓની સ્થિતિ સામાન્ય રીતે 17-18 કરતા ઓછી હોતી નથી અને તે બ્રાહ્મણ, ક્ષત્રિય અને વૈશ્ય વર્ણની હોય છે.

પિંડદાન અને શ્રાદ્ધ – દીક્ષા પહેલાં સૌથી મહત્વપૂર્ણ કાર્ય પોતાનું શ્રાદ્ધ અને પિંડદાન કરવું છે. આ પ્રક્રિયામાં, સાધક પોતાને પોતાના પરિવાર અને સમાજ માટે મૃત માને છે અને તેના શ્રાદ્ધ કર્મને પોતાના હાથથી કરે છે. ત્યારે જ તેને ગુરુ દ્વારા એક નવું નામ અને નવી ઓળખ આપવામાં આવે છે.કપડાંનો ત્યાગ- નાગા સાધુઓને પણ કપડાં પહેરવાની મંજૂરી નથી. જો તમારે કપડા પહેરવા માંગતા હોય, તો માત્ર નાગરે સાધુઓ જ ગરીશ રંગના કપડાં પહેરી શકે છે. તે પણ ફક્ત એક જ વસ્ત્રો ન પહેરી શકે, આ કરતાં કાળો કાપડ. નાગા સાધુઓને ફક્ત શરીર પર સેવન કરવાની છૂટ છે. ભસ્મ શોભે છે.

ભસ્મ અને રુદ્રાક્ષ- નાગા સાધુઓએ વિભૂતિ અને રુદ્રાક્ષ ધારણ કરવા પડે છે, શિક્ષા સૂત્ર નો ત્યાગ કરવો પડે છે. નાગા સાધુએ તેના બધા વાળ બલિદાન આપવાના છે. તે માથા પર ક્રેસ્ટ પણ મૂકી શકતો નથી અથવા તેણે આખી જાટાનો પહેરો પહેરવો પડે છે.એક સમયનું ભોજન- નાગા સાધુઓએ રાત અને દિવસનો એક જ સમય ખાવું છે. તે ભોજનની માંગ પણ ભિક્ષા દ્વારા કરવામાં આવે છે. એક નાગા સાધુને સાત જેટલા ઘરોમાંથી ભીખ માંગવાનો અધિકાર છે. જો સાત મકાનોમાંથી કોઈ ભીખ માંગવામાં ન આવે તો કોઈએ ભૂખે મરવું પડે છે.

પ્રાપ્ત ખોરાકમાં, પસંદ અને નાપસંદને પ્રેમથી સ્વીકારવી પડે છે.ફક્ત પૃથ્વી પરનું સોનું – નાગા સાધુઓ પથારી, પલંગ અથવા ઉઘ માટેના કોઈપણ અન્ય માધ્યમોનો ઉપયોગ કરી શકતા નથી. નાગા સાધુઓને પણ ગાદી પર સૂવાની મનાઈ છે. નાગા સાધુઓ પૃથ્વી પર જ સૂઈ જાય છે. આ એક ખૂબ જ કડક નિયમ છે જેનું પાલન દરેક નાગા સાધુએ કરવું પડે છે.મંત્રમાં વિશ્વાસ – દીક્ષા પછી, તેમણે મળેલા ગુરુ મંત્ર પર સંપૂર્ણ વિશ્વાસ રાખવો પડશે. તેની બધી ભાવિ તપસ્યાઓ આ ગુરુ મંત્ર પર આધારિત છે.અન્ય નિયમો – વસાહતની બહાર રહેવું, કોઈની આગળ નમવું અથવા કોઈની નિંદા ન કરવી, અને સાધુને જ નમવું, એવા કેટલાક અન્ય નિયમો છે જેનું પાલન દરેક નાગા સાધુએ કરવું છે.

નાગા સાધુ બનવાની પ્રક્રિયા.સર્પ સાધુ બનવા માટે, આવી મુશ્કેલ પરીક્ષાઓમાંથી પસાર થવું પડે છે કે કદાચ કોઈ સામાન્ય માણસ તેને પાસ ન કરી શકે. નાગાઓ સૈન્યની જેમ સજ્જ છે. તેઓ સામાન્ય વિશ્વથી જુદા અને વિશેષ હોવા જોઈએ. આ પ્રક્રિયામાં વર્ષોનો સમય લાગે છે. જાણો કે નાગાએ કઈ પ્રક્રિયાઓમાંથી પસાર થવું છેતપાસ – જ્યારે પણ કોઈ સાધુ બનવા માટે કોઈ અખાડામાં જાય છે, ત્યારે તે ક્યારેય સીધા જ અખાડામાં શામેલ હોતો નથી. અખાડો તેની કક્ષાએ તપાસ કરે છે કે તે સાધુ શા માટે બનવા માંગે છે? તે વ્યક્તિ અને તેના પરિવારની સંપૂર્ણ પૃષ્ઠભૂમિ જોવામાં આવે છે.

જો અખાડાને લાગે કે તે સાધુ બનવા માટે યોગ્ય વ્યક્તિ છે, તો જ તેને અખાડામાં પ્રવેશવાની મંજૂરી આપવામાં આવે છે. અખાડામાં પ્રવેશ કર્યા પછી, તેની બ્રહ્મચર્યની કસોટી કરવામાં આવે છે. તે 6 મહિનાથી 12 વર્ષનો સમય લે છે. જો તે ક્ષેત્રનો અખાડો અને તે વ્યક્તિનો માસ્ટર તેની ખાતરી કરે કે તે દીક્ષા માટે યોગ્ય છે, તો તે પછીની પ્રક્રિયામાં લઈ જશે. મહાપુરુષ- જો કોઈ વ્યક્તિ બ્રહ્મચર્ય પાળવાની કસોટી સફળતાપૂર્વક પસાર કરે છે, તો તે બ્રહ્મચારી દ્વારા મહાન માણસ બનાવવામાં આવે છે. તેના પાંચ ગુરુ બનેલા છે.

આ પાંચ ગુરુઓ પંચ દેવ અથવા પંચ પરમેશ્વર શિવ, વિષ્ણુ, શક્તિ, સૂર્ય અને ગણેશ છે. તેમને ભસ્મ, કેસર, રુદ્રાક્ષ વગેરે આપવામાં આવે છે. આ નાગાઓના પ્રતીકો અને આભૂષણ છે.અવધૂત – મહાન માણસો પછી નાગને અવધૂત બનાવવામાં આવે છે. આમાં તેણે પહેલા પોતાનો વાળ કાપવો પડશે. આ માટે અખાડા કાઉન્સિલની રસીદ પણ કાપવામાં આવે છે. અવધૂત સ્વરૂપમાં દીક્ષા લેનારને પોતાનું તરણ અને પિંડદાન કરવું પડે છે. અખાડાના આ પિંડાદાન પુજારીઓ. તેઓ વિશ્વ અને પરિવાર માટે મરે છે. સનાતન અને વૈદિક ધર્મનું રક્ષણ કરવાનો તેમનો સમાન ઉદ્દેશ છે.

લિંગનો ભંગ – આ પ્રક્રિયા માટે, તેઓએ અખાડાના ધ્વજ નીચે કંઈપણ પીધા વિના અથવા પીધા વિના 24 કલાક નાગા સ્વરૂપે ઉભા રહેવું પડશે. આ સમય દરમિયાન તે તેના ખભા પર આડશ અને તેના હાથમાં માટીનો વાસણ છે. આ સમય દરમિયાન, અખાડાના રક્ષકો તેમની પર નજર રાખે છે. તે પછી વૈદિક મંત્રોથી તેના શિશ્નને આંચકો આપીને અખાડાના સાધુ દ્વારા નિષ્ક્રિય કરવામાં આવે છે. આ કાર્ય અખાડાના ધ્વજ હેઠળ પણ કરવામાં આવે છે. આ પ્રક્રિયા પછી તે નાગા સાધુ બને છે.નાગાઓની પોસ્ટ્સ અને હક – નાગા સાધુની ઘણી હોદ્દો છે.

એકવાર નાગા સાધુ બન્યા પછી તેની સ્થિતિ અને અધિકાર પણ વધે છે. નાગા સાધુ પછી કોઈ પણ મહંત, શ્રીમંત, જામતીયા મહંત, થાનપતિ મહંત, પીર મહંત, દિગમ્બરશ્રી, મહામંડલેશ્વર અને આચાર્ય મહામંડલેશ્વર જેવા પદ પર જઈ શકે છે.સ્ત્રીઓ નાગા સાધુ પણ બને છે હાલમાં, ઘણા અખાડામાં, સ્ત્રીઓ પણ નાગા સાધુઓ દ્વારા દીક્ષા લેવાય છે. તેમાં વિદેશી મહિલાઓની સંખ્યા પણ નોંધપાત્ર છે. માર્ગ દ્વારા, સ્ત્રી નાગા સાધુ અને પુરુષ નાગા સાધુના નિયમો સમાન છે. માત્ર એટલો જ તફાવત છે કે સ્ત્રી નાગા સાધુએ પીળો કપડાનો લપેટો રાખવો પડે છે અને તે જ બાથ પહેરવાનું હોય છે. નગ્ન સ્નાન કરવાની મંજૂરી નથી, કુંભ મેળામાં પણ નહીં.

નાગાઓની અદભૂત શણગાર.શણગાર ફક્ત સ્ત્રીઓ દ્વારા જ પસંદ નથી, નાગાઓ પણ સજાવટ કરવાનું પસંદ કરે છે. માત્ર એટલો જ તફાવત એ છે કે નાગાઓની શણગાર સ્ત્રીઓના સૌંદર્ય પ્રસાધનોથી સંપૂર્ણપણે અલગ છે. તેઓ તેમના લુક અને સ્ટાઇલની પણ એટલી કાળજી રાખે છે જેટલી સામાન્ય માણસની. નાગા સાધુ પ્રેમાનંદ ગિરી અનુસાર, નાગા પાસે પણ તેમના પોતાના ખાસ ડ્રેસિંગ ટૂલ્સ છે. તેઓ સામાન્ય વિશ્વથી ભિન્ન છે, પરંતુ નાગાઓ દ્વારા તેમને પ્રિય છે. જાણો કેવી રીતે નાગા સાધુઓ તેમનું શણગાર કરે છે-ભસ્મ નાગા સાધુઓ સૌથી પ્રિય રાખ છે.

ભસ્મ રામને ભગવાન શિવના શુભ સ્વરૂપ તરીકે બધા દ્વારા ઓળખાય છે. તે જ રીતે, શૈવ ધર્મના સાધુઓ પણ તેમના શરીર પર પ્રિય ભસ્મ લગાવે છે. નાગા સાધુઓ દરરોજ સવારે સ્નાન કર્યા પછી પ્રથમ તેમના શરીરને ખાઈ લે છે. આ રાખ પણ તાજી છે. ભસ્મા શરીર ઉપર કપડાં કામ કરે છે.ફૂલો- ઘણા નાગા સાધુ નિયમિતપણે ફૂલોના માળા પહેરે છે. મેરીગોલ્ડ ફૂલો આમાં સૌથી વધુ પસંદ કરવામાં આવે છે. આ પાછળનું કારણ એ છે કે મેરીગોલ્ડ ફૂલો લાંબા સમય સુધી તાજા રહે છે.

નાગા સાધુઓ ગળા, હાથ અને ખાસ કરીને તેમના જટામાં ફૂલો લગાવે છે. જો કે, ઘણા સાધુઓ ફૂલોથી પોતાને સુરક્ષિત પણ કરે છે. તે વ્યક્તિગત પસંદગી અને વિશ્વાસની બાબત છે.તિલક – નાગા સાધુઓ તેમના તિલક પર સૌથી વધુ ધ્યાન આપે છે. તે ઓળખ અને શક્તિ બંનેનું પ્રતીક છે. તિલક દરરોજ એક સરખો દેખાય છે તે હકીકત અંગે નાગા સાધુઓ ખૂબ કાળજી લે છે. તેઓ ક્યારેય તેમના તિલકની શૈલીને બદલતા નથી. તિલક લગાવવામાં એટલી નિકટતાથી કામ કરો કે જેથી શ્રેષ્ઠ મેકઅપ માણસ ઉઠાવી શકે.

રુદ્રાક્ષ- ભસ્માની જેમ નાગ પણ રુદ્રાક્ષને ચાહે છે. ભગવાન શિવના આંસુથી રુદ્રાક્ષની ઉત્પત્તિ થઈ હોવાનું કહેવાય છે. આ ભગવાન શિવનાં પ્રતીકો છે. આ કારણોસર લગભગ તમામ શૈવ સાધુઓ રુદ્રાક્ષની માળા પહેરે છે. આ માળા સામાન્ય નથી. તેઓ વર્ષોથી સાબિત છે. આ માળા નાગાઓ માટે આભા જેવા વાતાવરણ બનાવે છે. એવું કહેવામાં આવે છે કે જો કોઈ નાગા સાધુ ખુશ કોઈને તેની માળા આપે છે અને તે વ્યક્તિ ગુસ્સે થઈ જાય છે.ડાયપર સામાન્ય રીતે નાગા સાધુઓ નગ્ન હોય છે, પરંતુ ઘણા નાગા સાધુઓ ડાયપર પણ પહેરે છે.

 

તેની પાછળ ઘણાં કારણો છે, જેમ કે ભક્તોની પાસે પહોંચવામાં કોઈ ખચકાટ ન થવી જોઈએ. ઘણા સાધુઓ હઠ યોગ હેઠળ નેપીઝ પણ પહેરે છે – જેમ કે લોખંડની લૂગદી, ચાંદીના નેપી, લાકડાના નેપ્પીઝ. તે પણ એક સૃષ્ટિ જેવું છે.શસ્ત્રો- નાગા ફક્ત સાધુઓ નહીં, પણ યોદ્ધા માનવામાં આવે છે. તે માર્શલ આર્ટ્સમાં નિષ્ણાત છે, સ્વભાવ અને સશક્ત શરીર ધરાવે છે. ઘણીવાર નાગા સાધુઓ તેમની સાથે તલવાર, ફુરસા અથવા ત્રિશૂળ રાખે છે. આ શસ્ત્રો તેમના યોદ્ધા હોવાનો પુરાવો છે, તેમજ તેમના દેખાવનો એક ભાગ છે.

સાંગો નાગ માટે ગુંજારવી રાખવી ફરજિયાત છે. માતૃભાષામાં, ટોંગ્સ સૌથી ઉપયોગી વસ્તુ છે. પેઇર શસ્ત્રો અને સાધનો પણ છે. તે નાગાઓના વ્યક્તિત્વનો મહત્વપૂર્ણ ભાગ છે. ઘણા સ્થળોએ એનો પણ ઉલ્લેખ છે કે ઘણા agesષિ તેમના ભક્તોને સાંગળ વડે આશીર્વાદ આપતા હતા. જો રસોઇયાના ગુંજારને પાર કરવામાં આવે તો બોટને પાર કરવામાં આવે છે.રત્ન  ઘણા નાગા સાધુઓ પણ રત્નોની માળા પહેરે છે. ત્યાં ઘણા ઓછા નાગ છે જેઓ પરવાળા, પોખરાજ, રૂબીઝ વગેરે મોંઘા રત્નોના ઝવેરાત પહેરે છે.

તેઓ પૈસાને ચાહતા નથી, પરંતુ આ રત્ન તેમની શણગારનો આવશ્યક ભાગ છે.જટા – જટા એ પણ નાગા સાધુઓની સૌથી મોટી ઓળખ છે. જાડા જાતો પણ એટલી જ કાળજીથી જાળવવામાં આવે છે. તેઓ કાળા માટીથી ધોવાઇ જાય છે. તે સૂર્યપ્રકાશમાં સૂકવવામાં આવે છે. તેમના જટાના નાગા પણ શણગારે છે. કોઈ જાતાને ફૂલોથી શણગારે છે, તો કેટલાક રુદ્રાક્ષથી અને બીજાને માળાના માળાથી.દાઢી- જાતાની જેમ પણ નાગા સાધુઓની ઓળખ છે. જાતાની જેમ તેનું પણ ધ્યાન રાખવામાં આવે છે.

નાગા સાધુઓ પણ સંપૂર્ણ ઉત્સાહથી સાફ રાખે છે.વસ્ત્રોનું ચામડું  જેમ ભગવાન શિવ વાઘની ચામડી પહેરે છે, એટલે કે સિંહ, ઘણાં કપડાં, ઘણા નાગા સાધુ પ્રાણીઓની ચામડી પહેરે છે જેમ કે હરણ અથવા સિંહ. તેમ છતાં, શિકાર અને પ્રાણીઓના છુપાવાના કડક કાયદાને કારણે હવે પ્રાણીની સ્કિન્સ મેળવવી મુશ્કેલ થઈ ગઈ છે, તેમ છતાં, ઘણી સ્કિન્સમાં પ્રાણીઓની સ્કિન્સ જોઇ શકાય છે.

નાગા સાધુનો ઇતિહાસ.ભારતીય સનાતન ધર્મના વર્તમાન સ્વરૂપનો પાયો આદિગુરુ શંકરાચાર્ય દ્વારા નાખ્યો હતો. આદિગુરુ શંકરનો જન્મ 5 મી સદી બીસીના મધ્યમાં થયો હતો, જ્યારે ભારતીય જનતાની સ્થિતિ અને દિશા વધુ સારી ન હતી. પરંતુ કેટલાક બ્રિટીશ ઇતિહાસકારોએ આદિગુરુના જન્મને 7 મી સદી તરીકે ગણાવીને ઇતિહાસને વિકૃત કરવાનો પ્રયાસ કર્યો. ભારતની સંપત્તિથી ખેંચાયેલા બધા આક્રમણકારો અહીં આવી રહ્યા હતા. કેટલાક તે ખજાનો તેમની સાથે પાછો લઇ ગયા, કેટલાક ભારતની દૈવી આભાથી એટલા પ્રેરાઈ ગયા કે તે અહીં સ્થાયી થયો, પરંતુ એકંદરે સામાન્ય શાંતિ ખલેલ પામી.

ભગવાન, ધર્મ, ધર્મશાસ્ત્ર, તર્ક, શસ્ત્રો અને શાસ્ત્રો જેવા તમામ પ્રકારના પડકારોનો સામનો કરી રહ્યા હતા. આવી સ્થિતિમાં શંકરાચાર્યે સનાતન ધર્મની સ્થાપના માટે ઘણાં પગલાં લીધાં, તેમાંથી એક દેશના ચાર ખૂણા પર ચાર પીઠ બનાવવાનું હતું. આ ગોવર્ધન પીઠ, શારદાપીઠ, દ્વારકાપીઠ અને જ્યોતિર્મથપીઠ હતા. આ ઉપરાંત, આદિગુરુએ મઠો અને મંદિરોની સંપત્તિ લૂંટનારા અને ભક્તોને સતાવનારા લોકો સામે લડવા માટે સનાતન ધર્મના વિવિધ સંપ્રદાયોની સશસ્ત્ર શાખાઓ તરીકે અખાદની સ્થાપના શરૂ કરી હતી.

આદિગુરુ શંકરાચાર્યને લાગવા માંડ્યું કે સામાજિક ઉથલપાથલના તે યુગમાં ફક્ત આત્મિક શક્તિથી આ પડકારોનો સામનો કરવો પૂરતો નથી. તેમણે ભારપૂર્વક જણાવ્યું હતું કે યુવાન સાધુઓએ કસરત કરીને તેમના શરીરને મજબૂત બનાવવું જોઈએ અને શસ્ત્ર ચલાવવાનું કૌશલ્ય મેળવવું જોઈએ. તેથી, આવા મઠો બનાવવામાં આવ્યા હતા જ્યાં આવી કવાયત અથવા શસ્ત્ર ક્રિયાઓ કરવામાં આવતી હતી, આવા મઠોને અખાડા કહેવાતા. સામાન્ય ચર્ચામાં, એરેનાને તે સ્થાનો કહેવામાં આવે છે જ્યાં રેસલર્સ વર્કઆઉટ યુક્તિઓ શીખે છે. સમય જતાં, ઘણા વધુ અખાડાઓ અસ્તિત્વમાં આવ્યા.

શંકરાચાર્યએ મઠો, મંદિરો અને ભક્તોને બચાવવા માટે જો જરૂરી હોય તો શક્તિનો ઉપયોગ કરવા અખાડાને સૂચન કર્યું હતું. આમ, બાહ્ય હુમલાના તે સમયમાં, આ અખાડો રક્ષણાત્મક ieldાલ તરીકે કામ કરતા હતા. વિદેશી આક્રમણની ઘટનામાં ઘણી વખત સ્થાનિક રાજા-મહારાજ નાગા યોદ્ધા સાધુનો ટેકો લેતા હતા. ઇતિહાસમાં આવા ઘણા ભવ્ય યુદ્ધોનું વર્ણન છે જેમાં 40 હજારથી વધુ નાગા યોદ્ધાઓએ ભાગ લીધો હતો. અહમદ શાહ અબ્દાલી દ્વારા મથુરા-વૃંદાવન પછી ગોકુલના આક્રમણ સમયે, નાગા સાધુઓએ તેમની સેનાની સુરક્ષા માટે ગોકુલનો લડયો હતો. મોગલો દ્વારા રામ મંદિરના ધ્વંસ પછી, નાગાઓએ મંદિરને ફરીથી બનાવવા માટે અયોધ્યા પર 27 મોટા હુમલા કર્યા હતા.

નાગા સાધુઓનું મુખ્ય ક્ષેત્ર.ભારતની આઝાદી પછી, આ અખારોએ તેમના લશ્કરી પાત્રનો ત્યાગ કર્યો. આ અખારના વડાએ ભારપૂર્વક જણાવ્યું હતું કે તેમના અનુયાયીઓએ ભારતીય સંસ્કૃતિ અને તત્વજ્ઞાનના શાશ્વત મૂલ્યોનો અભ્યાસ કરવો અને તેનું પાલન કરવું, સંયમિત જીવન જીવવું જોઈએ. હાલમાં દરેકની ઉપર મહંત સાથે 13 મોટા અખાડા છે. આ મુખ્ય અખારાનું ટૂંકું વર્ણન નીચે મુજબ છે:શ્રી નિરંજની એરેના: – આ અખાડાની સ્થાપના 826 એડીમાં ગુજરાતના માંડવીમાં થઈ હતી. તેમના ઇષ્ટદેવ ભગવાન શંકરના પુત્ર કાર્તિકાસ્વામી છે. તેમાં દિગંબર, સાધુ, મહંત અને મહામંડલેશ્વર શામેલ છે. તેમની શાખાઓ અલ્હાબાદ, ઉજ્જૈન, હરિદ્વાર, ત્ર્યંબકેશ્વર અને ઉદયપુરમાં છે.શ્રી જુનાદત્ત અથવા જુના એરેના: – આ અખાડાની સ્થાપના 1145 માં ઉત્તરાખંડના કર્ણપ્રયાગમાં થઈ હતી.

તેને ભૈરવ એરેના પણ કહેવામાં આવે છે. તેમના દેવતા રૂદ્રાવતાર દત્તાત્રેય છે. તેનું કેન્દ્ર વારાણસીના હનુમાન ઘાટ પર હોવાનું મનાય છે. તેમનો આશ્રમ હરિદ્વારના માયાદેવી મંદિર નજીક છે. જ્યારે આ અખાડાના નાગા સાધુઓ શાહી સ્નાન માટે સંગમ તરફ આગળ વધે છે ત્યારે મેળામાં આવતા ભક્તો સહિત સમગ્ર વિશ્વનો શ્વાસ તે અદ્ભુત દૃશ્ય જોવા માટે અટકી જાય છે.

શ્રી અટલ એરેના. આ અખાડાની સ્થાપના 9 56 AD એડી માં ગોંડવાના ક્ષેત્રમાં કરવામાં આવી હતી. તેમના દેવતા ભગવાન ગણેશ છે. તે એક સૌથી પ્રાચીન અખાડો માનવામાં આવે છે. તેની મુખ્ય બેંચ પાટણમાં છે પરંતુ આશ્રમો કંખાલ, હરિદ્વાર, અલ્હાબાદ, ઉજ્જૈન અને ત્ર્યંબકેશ્વરમાં પણ છે.શ્રી આવાન એરેના: – આ અખાડોની સ્થાપના 6 646 માં થઈ હતી અને 1603 માં તેનું ફરીથી આયોજન કરવામાં આવ્યું હતું.

તેમના ઇષ્ટદેવ શ્રી શ્રી દત્તાત્રેય અને શ્રી ગજાનન છે. કાશી એ આ અખાડોનું કેન્દ્ર સ્થાન છે. તેનો આશ્રમ Rષિકેશમાં પણ છે. સ્વામી અનુપગિરી અને ઉમરાવ ગિરી આ ક્ષેત્રના અગ્રણી સંતોમાં શામેલ છે.શ્રી આનંદ એરેના: – આ અખાડાની સ્થાપના 855 એડી માં મધ્ય પ્રદેશના બેરારમાં થઈ હતી. તેનું કેન્દ્ર વારાણસીમાં છે. તેની શાખાઓ અલ્હાબાદ, હરિદ્વાર, ઉજ્જૈનમાં પણ છે.

તેમના સભ્યોમાં ચાર બેંચના શંકરાચાર્ય, બ્રહ્મચારી, સાધુ અને મહામંડલેશ્વરનો સમાવેશ થાય છે. પરંપરા મુજબ, તેમની શાખાઓ અલ્હાબાદ, હરિદ્વાર, ઉજ્જૈન અને ત્ર્યંબકેશ્વરમાં છે.શ્રી નાગપંથી ગોરખનાથ એરેના આ અખાડાની સ્થાપના 866 એડી માં અહિલ્યા-ગોદાવરી સંગમ ખાતે થઈ હતી. તેમના સ્થાપક પીર શિવનાથજી છે. તેમના મુખ્ય દેવ ગોરખનાથ છે અને તેમાં બાર સંપ્રદાયો છે. આ સંપ્રદાય યોગિની કૌલ નામથી પ્રખ્યાત છે અને તેમની ત્ર્યંબકેશ્વર શાખાને ત્ર્યંબકનામથિકા તરીકે ઓળખવામાં આવે છે.

શ્રી વૈષ્ણવ એરેના: – આ બાલાનંદ એરેનાની સ્થાપના 1595 એડીમાં દારાગંજમાં શ્રી માધ્યમુરારી ખાતે કરવામાં આવી હતી. સમય જતાં, નિર્મોહી, નિર્વાણી, ખાકી વગેરે જેવા ત્રણ સંપ્રદાયો રચાયા. તેમનો અખાડો ત્ર્યંબકેશ્વરના મારુતિ મંદિર નજીક હતો. 1848 સુધી, શાહી સ્નાન ત્રિંબકેશ્વરમાં થતું. પરંતુ 1848 માં, સૌ પ્રથમ સ્નાન કરવુ જોઇએ તે મુદ્દે શૈવ અને વૈષ્ણવ સાધુઓએ લડત ચલાવી હતી. શ્રીમંત પેશવાજીએ આ ઝઘડો સમાપ્ત કર્યો. તે સમયે તેમણે ત્ર્યંબકેશ્વર પાસે ચક્રતીર્થ ઉપર સ્નાન કર્યુ હતું.

1932 થી, તેમણે નાસિકમાં સ્નાન કરવાનું શરૂ કર્યું. આજે પણ, આ સ્નાન નાસિકમાં થાય છે.શ્રી ઉદાસીન પંચાયતી બડા અઘરા.આ સંપ્રદાયના સ્થાપક શ્રી ચંદ્રાચાર્ય ઉદાસીન છે. તેઓમાં કોમી ભેદ છે. તેમાંથી, ઉદાસીન સાધુ, મહત અને મહામંડલેશ્વરની સંખ્યા વધુ છે. તેમની શાખાઓ પ્રયાગ, હરિદ્વાર, ઉજ્જૈન, ત્ર્યંબકેશ્વર, ભદાૈની, કાંકલ, સાહેબગંજ, મુલતાન, નેપાળ અને મદ્રાસમાં છે.શ્રી નોસ્ટાલ્જિક ન્યુ એરેના તે મોટા નોસ્ટાલેજિક ક્ષેત્રના કેટલાક સંધુ દ્વારા વિભાજિત કરવામાં આવ્યું હતું.

નિર્મલ પંચાયતી એરેના. આ અખાડાની સ્થાપના 1784 માં થઈ હતી. 1784 માં, શ્રી દુર્ગાસિંહ મહારાજે હરિદ્વાર કુંભ મેળા સમયે મોટી સભામાં મંતવ્યોની આપલે કરીને તેની સ્થાપના કરી. તેમનું પ્રખ્યાત પુસ્તક શ્રી ગુરુગ્રંથ સાહેબ છે. તેમની વચ્ચે ઘણાં કોમી સાધુઓ, મહંતો અને મહામંડલેશ્વર છે. તેઓની પ્રયાગ, હરિદ્વાર, ઉજ્જૈન અને ત્ર્યંબકેશ્વરમાં શાખાઓ છે.નિર્મોહી અઘારા.નિર્મહી અખાડાની સ્થાપના 1720 માં રામાનંદાચાર્યે કરી હતી. આ અખાડાના મઠો અને મંદિરો ઉત્તર પ્રદેશ, ઉત્તરાખંડ, મધ્યપ્રદેશ, રાજસ્થાન, ગુજરાત અને બિહારમાં છે. જૂના સમયમાં, તેના અનુયાયીઓને તીરંદાજી અને ફેન્સીંગ પણ શીખવવામાં આવતી હતી.

Advertisement