એક સમયે સિંધિયા પરિવારમાં ભોજન,ચાંદીની રેલગાડી માં પીરસવામાં આવતું હતું,પણ એક દિવસ આ દુર્ઘટના ઘટ્યા બાદ..

આઝાદી સમયે ભારત 500 થી વધુ નાના અને મોટા રજવાડાઓમાં વહેંચાયેલું હતું. આ રજવાડાઓના રાજાઓ તેમના શોખ અને રાજકુમારો, નિઝામો અને મહારાજાઓના મૂડમાં અનન્ય હતા. ગ્વાલિયરનો સિંધિયા રાજવી પરિવાર સૌથી મોટા રજવાડાઓમાંનો એક હતો. ઘણી વસ્તુઓ સિવાય, સિંધિયા પરિવાર તેની આતિથ્ય માટે પણ જાણીતો હતો. શાહી મિજબાનીમાં તમામ સ્વાદિષ્ટ વાનગીઓ પીરસવામાં આવી હતી, પરંતુ મહેમાનોની નજર સિલ્વર ટ્રેન પર સ્થિર હતી જેના દ્વારા ખોરાક તેમના સુધી પહોંચ્યો હતો. ગ્વાલિયરના મહારાજા ઇલેક્ટ્રિક ટ્રેનોના દર્શક પણ હતા. જાણીતા લેખકો અને ઇતિહાસકારો ડોમિનિક લેપિયર અને લેરી કોલિન્સે તેમના પુસ્તક ‘ફ્રીડમ એટ મિડ નાઇટ’માં તેમના શોખ અને આતિથ્યનું વિગતવાર વર્ણન કર્યું છે. કોઈ રમકડું છોકરો મહારાજાની ઈલેક્ટ્રિક ટ્રેનની કલ્પના પણ ન કરી શકે. ટ્રેન ખૂબ મોટા ટેબલ પર 250 ફૂટ લાંબી ચાંદીની રેલ પર દોડી હતી.

Advertisement

વાઇસરોય માટે ભોજન સમારંભનું આયોજન.મહારાજના આદેશ પર આ ટેબલ મહેલના વિશાળ હોલની મધ્યમાં મૂકવામાં આવ્યું હતું અને અહીં શાહી મિજબાનીઓ યોજાઇ હતી.રેલને નિયંત્રિત કરવા માટે, એક બોર્ડ લગાવવામાં આવ્યું હતું જ્યાં વિવિધ બટનો લગાવવામાં આવ્યા હતા. તેમની મદદથી મહારાજના મહેમાનો માટે ભોજન લઇ જતી ટ્રેનોને નિયંત્રણમાં રાખવામાં આવી હતી. રસોઇયા કોઈપણ મહેમાનને માત્ર ટેબલ પરના બોર્ડ પર બટન દબાવીને શાકભાજી મોકલી શકે છે. તે જ સમયે, તે બટન દબાવીને કોઈપણ મહેમાનની સામેથી મીઠાઈનો વાસણ પણ કાઢી શકતો હતો અને ગાડી મહેમાનની ખાલી પ્લેટ છોડીને બીજા મહેમાન સુધી પહોંચતી હતી.

એકવાર રાત્રે વાઇસરોય માટે ખૂબ જ ધામધૂમથી ભોજન સમારંભનું આયોજન કરવામાં આવ્યું હતું. અચાનક વીજ વાયરો એકબીજા સાથે ગુંચવાયા. વાઇસરોય અને તેની પત્ની આશ્ચર્યથી જોઈ રહ્યા હતા અને બેન્ક્વેટ હોલમાં ઇલેક્ટ્રિક ટ્રેનો એક છેડેથી બીજા છેડે દોડી રહી હતી. તે કેટલાક મહેમાનોના કપડાં પર સૂપ રેડી રહી હતી, કેટલાક પર રોસ્ટ બીફ ફેંકતી હતી અને કેટલાક પર વટાણા છાંટતી હતી. આ ઘટનાથી મહારાજા ખૂબ જ શરમાઈ ગયા.

સિલ્વર રોલ્સ રોયસ.બીજી બાજુ, ભરતપુરની મહારાજાની કાર તે સમયની સૌથી આધુનિક કારમાંની એક હતી. મહારાજાની આ રોલ્સ રોયસ કારની બોડી ચાંદીની હતી અને છત પણ ખોલવાની હતી. આ કારની કિંમત અને લાવણ્યનો અંદાજ એ વાત પરથી લગાવી શકાય છે કે મહારાજા આ કાર પોતાના સમુદાયના અન્ય રાજકુમારોને ઉધાર આપતા હતા. આવી જ એક કાર પણ તેમણે શિકાર માટે બનાવી હતી. આ સિવાય તેના માટે શિકાર રમવા માટે બીજી કાર પણ બનાવવામાં આવી હતી.

એવું કહેવામાં આવે છે કે આટલું ભારે ઝુમ્મર લગાવતા પહેલા, યુરોપિયન આર્કિટેક્ટ માઇકલ ફિલોસે મહેલની છત પર હાથીઓ બેસાડ્યા હતા કે શું છત આ હાથીઓના વજનને ટેકો આપી શકે છે.અહીં તમને મહારાજાઓનો જીવન પરિચય, તેમના દરબાર હોલ, શાહી ખુરશી-ખુરશી અને વિદેશમાં ઉત્પાદિત ઘણી પ્રાચીન વસ્તુઓ જોવા મળશે.જય વિલાસ પેલેસ 12,40,771 ચોરસ ફૂટમાં બનેલો છે. મહેલમાં કુલ 400 રૂમ છે.સિંધિયા મહેલના ડાઇનિંગ હોલમાં ડાઇનિંગ ટેબલ પર ચાંદીની ટ્રેન છે. આ ટ્રેનની મદદથી જ ભોજન આપવામાં આવે છે.અહીં ફરવા માટે, ભારતીય નાગરિકોએ પ્રતિ વ્યક્તિ 150 ના દરે ટિકિટ લેવી પડશે. વિદેશી નાગરિકો માટે ટિકિટની કિંમત 800 રૂપિયા છે.જો તમે મહેલમાં કેમેરા અને મોબાઇલ લેવા માંગતા હો, તો તમારે તેના માટે અલગ ફી ચૂકવવી પડશે.તે સવારે 10 વાગ્યે ખુલે છે અને સાંજે 4:30 સુધી ખુલ્લું રહે છે.

Advertisement