જાણો સંભોગની એક એવી પુસ્તક વિશે જેની દુનિયા છે દીવાની…..

નમસ્કાર મિત્રો સ્વાગત છે અમારા આર્ટિકલ માં આજે અમે લાવ્યા છે તમારા માટે કઈ નવું જ તમને જાણી ને ખૂબ આનંદ થશે અને તમને કઈ નવું જાણવા મળશે તો ચાલો મિત્રો જાણીયે તેના વિશે પશ્ચિમમાં સેક્સ વિષે જેટલું નિખાલસતા પૂર્વમાં નથી. સંસ્કૃતિ અને જીવનશૈલીના તફાવતને કારણે, સેક્સ વિશે હજી પણ ઘણા પ્રકારના પ્રશ્નો અને ઉત્સુકતા છે.

Advertisement

પરંતુ શું તમે જાણો છો કે સેક્સને લઈને ભારતમાં આવી શોધ થઈ છે કે પશ્ચિમ સ્તબ્ધ થઈ ગયું હતું. અહીં સેક્સ પર એક પુસ્તક લખાયું હતું જેમાં પુરુષ અને સ્ત્રી વચ્ચેના સંબંધો ખૂબ જ અલગ રીતે કહેવામાં આવ્યાં હતાં. ચાલો આ પુસ્તક વિશે જાણીએ.તમે કામસૂત્ર વિશે સાંભળ્યું જ હશે. રૂષિ વાત્સ્યાયે કામસૂત્રમાં સેક્સ વિષયને સુંદર રીતે સમજાવ્યો છે. આમાં પુરુષ-સ્ત્રી સંબંધની સુંદરતા વધારવા માટે સેક્સ માણવાની રીતો પ્રકાશિત કરવામાં આવી છે.

આગળ જાણો કામસૂત્ર, એવી વસ્તુઓ જે તમે કદાચ નહીં જાણતા હોવ.કામ’ એ હિન્દુ જીવનકાળના ચાર ઉદ્દેશોમાંનું એક છે. તેનો અર્થ ઝંખના છે. જાતીય ઝંખના પણ આ સાથે સંબંધિત છે. હકીકતમાં, ‘સૂત્ર’ નો અર્થ એક દરવાજો અથવા લાઇન છે જે વસ્તુઓને જોડે છે એટલે ​​કે, મનુષ્ય કામસુત્ર એ સંસ્કૃત સાહિત્ય છે, જે મુખ્યત્વે મનુષ્યના જાતીય વર્તન પર આધારિત વાત્સ્યાયન દ્વારા લખાયેલું છે.

વાત્સ્યાયન વૈદિક કાળનો હિન્દુ ફિલોસોફર હતો. તેમના વિશે એવું કહેવામાં આવે છે કે તેઓ બીજી સદીમાં રહેતા હતા.કામસુત્ર એ સૌથી પ્રાચીન અને અસાધારણ હિન્દુ પાઠ છે, જેને સામાન્ય રીતે કામશાસ્ત્ર તરીકે પણ ઓળખવામાં આવે છે.ભારતમાં એક એવું પુસ્તક લખવામાં આવ્યું, જેને દુનિયાભરને હચમચાવી દીધી. આ પુસ્તક હતુ કામસૂત્ર. બે હજાર વર્ષ પછી આજે પણ આ પુસ્તક સેક્સની જાણકારી આપનાર સૌથી પ્રમાણિક માનવામાં આવે છે.

કામસૂત્રને મહર્ષિ વાત્સ્યાયને લખ્યું હતું. વાત્સ્યાયન વિશે કહેવામાં આવે છે કે, તેમને આ પુસ્તક વેશ્યાલયોમાં જઈને જોએલી મુદ્રાઓ અને વેશ્યાઓ સાથે વાત કરીને લખી. તેમને ક્યારેય પણ આવી બધી ગતિવિધિઓમાં ન તો ભાગ લીધો છે અને ના આનો આનંદ લીધો છે, તેઓ આજીવન બ્રહ્મચારી રહ્યાં. ફેમસ લેખિકા વેન્ડી ડોનિગરે પોતાની પુસ્તકમાં રિડિમિંગ ધ કામસૂત્રમાં વિસ્તારથી મહર્ષિ વાત્સયાયન વિશે જણાવ્યું છે.વાત્સ્યાયન એક ઋષિ હતા.

તેમને ખુબ જ પ્રખર માનવામાં આવતા હતા. તેમને ખાસ કરીને વેદોના ખુબ જ જાણકાર હતા. તેમનો મોટાભાગનો સમય બનારસમાં પ્રસાર થયો. તેમને પ્રથમ વખત વૈજ્ઞાનિક રૂપે જણાવ્યું કે, આકર્ષણનો વિજ્ઞાન શું છે. તેમનું માનવું હતુ કે, જેવી રીતે આપણે જીવનથી જોડાયેલ બધા જ પાસાઓની વાત કરીએ છીએ, તેવી જ રીતે આપણે સેક્સની પણ ઉપેક્ષા કરવી જોઈએ નહી. વાત્સ્યાયન ધાર્મિક શિક્ષા સાથે જોડાયેલા હતા.

બેશક તેમને કામસૂત્ર લખ્યુ પરંતુ તેમના વિશે કહેવામાં આવે છે કે, તેઓ ક્યારેય પણ સેક્સ ગતિવિધિઓમાં જોડાયા નથી.ઈતિહાસકારો માને છે કે, વાત્સ્યાયને વિચાર્યું કે, સેક્સ પર ચર્ચા થવી જોઈએ અને આને નજર અંદાજ કરવામાં આવવો જોઈએ નહી. તેમની પુસ્તકે સુનિશ્ચિત કર્યું કે લોકો આના વિશે સારી જાણકારી મેળવી શકે. આ પુસ્તક લોકોને ખુબ જ જાણકારી આપનાર પણ છે.

તે દિવસોમાં સેક્સને લઈને ન કોઈ પુસ્તક હતુ અને ન આના પર જાણકારી આપવાની કોઈ વ્યવસ્થા હતી. આ પુસ્તકને વાંચવાથી લોકોનો સેક્સ જ્ઞાન કોઈ જ શંકા વગર વધે છે. દુનિયાભરમાં હવે આ પુસ્તકને રેફર કરવામાં આવે છે. આ પુસ્તકમાં શું કરવું અને શું ન કરવું જોઈએની ઘણી મોટી ચર્ચા છે. હજારો વર્ષ પછી પણ આ ઉપયોગી બનેલી છે.આ પુસ્તકના કેટલાક અંશ એવા છે જેના પર વિવાદ થઈ શકે છે,

કેમ કે, તેમની આ પુસ્તકમાં સ્ત્રીઓને કમજોર બતાવવામાં આવી છે. એવું કહેવામાં આવ્યું છે કે, તેમને ભાવનાત્મક આર્થિક સુરક્ષાના રૂપે હંમેશા પુરૂષોની જરૂરત રહેશે. જો કે, તે પણ કહેવામાં આવ્યું છે કે, કેવી રીતે સ્ત્રીઓ પુરૂષોમાં લાલચ ઉભી કરીને તેમના પાસેથી કંઈ પણ કરાવી શકે છે.જો ખરેખર આજે વાત્સ્યાયન આ પુસ્તક લખતા તો આમાં ઘણા બધા પરિવર્તન કરતાં. સમયના પરિવર્તન સાથે-સાથે પરિસ્થિતિઓ પણ બદલાઈ જાય છે.

જ્યારે તેમને પુસ્તક લખી ત્યારે તેઓ પાંચમી સદી અથવા ચોથી સદીના હિસાબે વિચારી રહ્યાં હતા પરંતુ હાલમાં 21મી સદી ચાલી રહી છે. તે પણ સાચું છે કે, ચોથી સદીનો સમાજ, સામાજિક સ્થિતિઓ, સ્ત્રીઓની સ્થિતિમાં અત્યાર સુધી ઘણો બધો પરિવર્તન આવી ચૂક્યો છે.વાત્સ્યાયન મહાન દાર્શનિક પણ હતા. તેમને ન્યાય સૂત્ર નામની પુસ્તક પણ લકી. આ પુસ્તક સામાન્ય રીતે આધ્યાત્મિક ઉદારવાદ પર હતી, જે જન્મ અને જીવન પર આધારિત હતા.

આ પુસ્તકમાં મોક્ષ વિશે પણ વાત કરવામાં આવી છે. આમ આ પુસ્તક જણાવે છે કે, વાત્સ્યાયન કેટલા બુદ્ધિશાળી હતા. જોકે આ પુસ્તર પર વધારે ચર્ચા કરવામાં આવી નથી.વાત્સ્યાયન વિશે કહેવામાં આવે છે કે, તેમને સેક્સનો અનુભવ કર્યા વગર આવી પુસ્તક લખી નાંખી, જેને સેક્સ સંબંધી જાણકારી માટે દુનિયાની સૌથી પ્રામાણિક પુસ્તક માનવામાં આવે છે. જોકે તે પણ પ્રશ્ન ઉભા થયા કે, વગર યૌનના આનંદને માણ્યા વગર તેમને યૌન રીતો અને તેના સાથે જોડાયેલ વિજ્ઞાન પર કેવી રીતે લખ્યું.

કહેવામાં આવે છે કે, તેઓ સતત વેશ્યાલયોમાં જતા હતા, ત્યાં તેઓ ગુપ્ત રીતે લોકોના સેક્સ પર્ફોમન્સને જોતા હતા. આમ તેમને કરેલા લોકોના સેક્સ પર્ફોમન્સ દ્વારા તેમને કામસૂત્ર જેવા ગ્રંથની રચના કરી દીધી. કહેવામાં આવી રહ્યું છે કે, તેઓ એક ટ્રેન્ડ સેટ કરનાર દાર્શનિક હતા.મહર્ષિ વાત્સ્યાયને પહેલી વખત વૈજ્ઞાનિક સ્તરે જણાવ્યું હતું કે, આકર્ષણનું વિજ્ઞાન શું છે.

તેમનું માનવું હતું કે, જે રીતે આપણે જીવનથી જોડાયેલાં તમામ બાજુઓની વાત કરીએ છીએ તે રીતે આપણે સેક્સની પણ ઉપેક્ષા ન કરવી જોઇએ.
તેનાં વિશે પણ વાત થવી જોઇએ. વાત્સ્યાયન ધાર્મિક શિક્ષાઓ સાથે જોડાયેલા હતાં. તેમણે કામસૂત્ર લખી પણ કહેવાય છે કે તેઓ ક્યારેય સેક્સ સંબંધિત ક્રિયાઓમાં સંલગ્ન ન હતાં.કહેવાય છે કે, ઋષિ વાત્સ્યાયને કામસૂત્ર, વેશ્યાલયોમાં જઇને જોયેલી મુદ્રાઓને નગરવધુઓ અને વૈશ્યાઓ સાથે વાત કરીને લખી.

Advertisement