જો આ ના થયું હોત તો ભગવાન શ્રી રામ નું મૃત્યુનાં થાત,કારણ જાણી ચોકી જશો.

ભગવાન રામ અને તેમના ભાઇ લક્ષ્મણનું મૃત્યુ સરયુમાં જળ સમાધિ લેવાને કારણે થયું હતું ભગવાન રામએ જાણી જોઈને આવી સ્થિતિ ઉભી કરી હતી કે જેથી તે આ દુનિયા છોડી શકે. તેમણે આ માટે સૌથી પહેલું કામ એ કર્યું કે તેમણે હનુમાનને અયોધ્યાથી દૂર કર્યા જો હનુમાનને રામની આ યોજના વિશે જાણી જાત તો તેઓ ક્યારેય અયોધ્યા છોડ્યા ન જાત અને તેમના રહેતા કાલ દેવ અયોધ્યામાં પ્રવેશ કરી શકતા ન હતા.

Advertisement

હનુમાને ખુદ રામના રક્ષણની જવાબદારી પોતાના ખભા પર લીધી હતી રામ જાણતા હતા કે કાલના દેવતા તેમને મળવાના હતા.તેમણે હનુમાનને પોતાની જાતથી દૂર કરવા માટે એક યુક્તિ અપનાવી. તેમણે તેમની એક વીંટીને જમીનની તિરાડમાં છોડી દીધી અને હનુમાનને આ વીંટી શોધવા આદેશ આપ્યો. હનુમાન એ વીંટીને શોધવા માટે, તેમનું કદ એક તિરાડ જેટલું વધાર્યું અને તેમાં સમાઈ ગયા.

તિરાડમાં પ્રવેશ્યા પછી હનુમાનને ખબર પડી કે તે સામાન્ય તિરાડ નથી કારણ કે તે સમાપ્ત થવાનું નામ નથી લઈ રહી. હનુમાન તે તિરાડમાં ઊંડે પોહચી ગયા અને ઘણા દિવસોની મુસાફરી કર્યા પછી તે નાગલોક પહોંચ્યા અહીં કાલના દેવતા એક વૃદ્ધ સંતના વેશમાં રામને મળવા આવ્યા.

રામે લક્ષ્મણને આદેશ આપ્યો કે જ્યાં સુધી વૃદ્ધ સંત સાથેની તેમની વાતચીત સમાપ્ત ન થાય ત્યાં સુધી કોઈ ખલેલ ન પહોંચાડે અને આમ કરનારાઓને મૃત્યુ દંડ આપવામાં આવે. રામના આદેશ મળતા જ લક્ષ્મણે તેમની રક્ષા શરૂ કરી ત્યાં જ ક્રોધ માટે પ્રખ્યાત દુર્વાસા ઋષિ આવ્યા. જ્યારે તેમને રામને મળવા માટે ઇનકાર કરવામાં આવ્યો,ત્યારે તેમણે શ્રી રામને શાપ આપવાની ધમકી આપી. ભાઈ રામને ઋષિના શ્રાપથી બચાવવા લક્ષ્મણે જાતે મૃત્યુ દંડનું વરણ કરવાનું યોગ્ય માન્યું.

તેઓ તે કક્ષમાં પ્રવેશ કર્યો જ્યાં રામ તે વૃદ્ધ સંત સાથે વાત કરી રહ્યાં હતાં તેમના ભાઈ પ્રત્યેના પ્રેમને કારણે, રામ એ તેમને મૃત્યુ દંડ તો ન આપ્યું. પરંતુ દેશમાંથી દેશનિકાલ જરૂર કરી દીધા.લક્ષ્મણને રામથી છૂટા થઈને એક ક્ષણ પણ જીવવાનું મંજુર ન હતું.અને તેમને સરયુમાં જઈને જળ સમાધિ લીધી. લક્ષ્મણથી જુદા થયા પછી હતાશ શ્રીરામ પણ થોડા દિવસો પછી ગયા અને સરયુ નદીમાં જળ સમાધિ લીધી.

અહીં હનુમાને નાગાલોકાના રાજ વાસુકીને રામની ખોવાયેલી વીંટી વિશે કહ્યું. વસુકીએ હનુમાનને વીંટીઓનો એક વિશાળ પર્વત બતાવ્યો અને કહ્યું કે રામની વીંટી ત્યાં મળશે. હનુમાનને આશ્ચર્ય થયું કે તે વીંટીઓના આ પર્વત પરથી રામની વીંટી કેવી રીતે શોધી શકે. તે આગળ ગયા અને એક વીંટી લીધી અને જોયું કે તે શ્રી રામની છે. જ્યારે તેમણે બીજી વીંટી ઉપાડી ત્યારે પણ તે રામની જ નીકળી. હનુમાનને જાણવા મળ્યું કે ત્યાં હાજર તમામ વીંટીઓ રામની છે. હનુમાનને સમજવામાં લાંબો સમય લાગ્યો નહીં કે આ બધું ભગવાન રામની રચાયેલી લીલા છે.

વસુકીએ આવીને હનુમાનને સમજાવ્યું કે જે આ પૃથ્વી પર આવે છે તેને એક દિવસ જવું પડે છે હનુમાન હવે સમજી ગયા હતા કે તે અયોધ્યા પાછા આવ્યા ત્યાં સુધીમાં રામ આ લોકને છોડીને જઈ ચૂક્યાં હતા જો હનુમાનને પહેલા રામની આ લીલા વિશે જાણકારી હોત, તો તે ક્યારેય અયોધ્યા છોડીને ના જાત અને તેમના અયોધ્યામાં રહેવા પર કાલ દેવ નગરમાં પ્રવેશ કરી ના કરી શકત રામની આ લીલાને સમજવા બુદ્ધિના દેવતા હનુમાનની આ નાની ભૂલને કારણે રામ પૃથ્વી લોક છોડીને જઈ શક્યાં.

Advertisement