જો કોઈ તમારા પગે પડે તો તમારે જરૂર કરવું જોઈએ આ 1 ખાસ કામ,દરેક ભારતીયએ જાણવું જોઈએ..

પુરાણોમાં વડીલોના પગે લાગવાનું ખૂબ મહત્વનું સ્થાન આપવામાં આવ્યું છે અને અમને હંમેશા શીખવવામાં આવ્યું છે કે આપણે વડીલોના પગને સ્પર્શ કરવો જોઈએ, પરંતુ જો કોઈ તમારા પગને સ્પર્શ કરે તો તમારે શું કરવું જોઈએ? જો નહીં, તો આજે અમે તમને આ વિશે કેટલીક વાતો જણાવવા જઈ રહ્યા છીએ. જો કોઈ તમારા પગને સ્પર્શ કરે છે, તો તમારે તેને માત્ર આશીર્વાદ આપવો જોઈએ નહીં પરંતુ તમારા મનપસંદ દેવતાનું પણ સ્મરણ કરવું જોઈએ. આ કરવાથી, તમારી સાથે તમારા પગને સ્પર્શ કરનાર વ્યક્તિ પણ સકારાત્મક ઉર્જાથી પ્રભાવિત થાય છે.તમે તમારા આશીર્વાદ આપીને માત્ર દેવતાને જ યાદ કરતા નથી, તે વ્યક્તિની તમામ મુશ્કેલીઓ ધીમે ધીમે સમાપ્ત થાય છે અને તે નકારાત્મક ઉર્જાથી પણ છુટકારો મેળવે છે. જો આપણે પગને સ્પર્શ કરતા બાળકને આશીર્વાદ આપીએ અને પૂરા દિલ અને ભક્તિથી આશીર્વાદ આપીએ તો આપણું પુણ્ય પણ વધે છે.

Advertisement

સામાન્ય રીતે આપણે ધ્યાન રાખીએ છીએ કે આપણા પગ કોઈને સ્પર્શે નહીં. જ્યારે આવું થાય ત્યારે આપણે દોષિત અનુભવીએ છીએ અને જ્યારે કોઈ આપણા પગને સ્પર્શ કરે છે ત્યારે આપણે દોષિત અનુભવીએ છીએ. તેથી, આ ખામીને ટાળવા માટે, અહીં આપેલા પગલાં લેવા જોઈએ.

अभिवादनशीलस्य नित्यं वृद्धोपसेविन:।
चत्वारि तस्य वर्धन्ते आयुर्विद्या यशो बलम्।।

આ શ્લોકનો અર્થ એ છે કે જે વ્યક્તિ દરરોજ નમસ્કાર કરે છે અને વડીલોના આદરથી પગને સ્પર્શ કરે છે. તેની ઉંમર, જ્ઞાન, ખ્યાતિ અને શક્તિ વધે છે. જ્યારે પણ કોઈ આપણા પગને સ્પર્શ કરે છે, તે સમયે ભગવાનનું નામ લઈને, જે વ્યક્તિ પગને સ્પર્શ કરે છે તેને પણ સકારાત્મક પરિણામ મળે છે. આશીર્વાદ વ્યક્તિને પગને સ્પર્શ કરતી સમસ્યાઓનો અંત લાવે છે, ઉંમર વધારે છે અને તેને નકારાત્મક શક્તિઓથી બચાવે છે. આપણા દ્વારા કરવામાં આવેલા સારા કાર્યો પણ પગને સ્પર્શ કરનાર વ્યક્તિ પર સારી અસર કરે છે. જ્યારે આપણે કોઈને નિષ્ઠાવાન હૃદયથી ભગવાનને યાદ કરીને આશીર્વાદ આપીએ છીએ, તો તે ચોક્કસપણે લાભ મેળવે છે. કોઈના માટે સારું વિચારવાથી આપણું પુણ્ય પણ વધે છે.

પગને સ્પર્શ કરવો કે સલામ કરવી એ માત્ર એક પરંપરા નથી, તે એક વૈજ્ઞાનિક પ્રવૃત્તિ છે જે આપણા શારીરિક, માનસિક અને વૈચારિક વિકાસ સાથે સંબંધિત છે. પગને સ્પર્શ કરવાથી માત્ર વડીલોના આશીર્વાદ મળતા નથી, પણ વડીલોના સ્વભાવ વિશેની સારી બાબતો પણ આપણામાં સમાઈ જાય છે. પગને સ્પર્શ કરવાનો સૌથી મોટો ફાયદો એ છે કે તે શારીરિક વ્યાયામ આપે છે. પગને સ્પર્શ કરવાની સામાન્ય રીતે ત્રણ રીતો છે. પ્રથમ રસ્તો- નમવું અને પગને સ્પર્શ કરવો. બીજી રીત- ઘૂંટણ પર બેસવું અને પગને સ્પર્શ કરવો. ત્રીજો રસ્તો- પ્રણામ.

ફાયદા શું છે. પગને સ્પર્શ કરવા માટે ઝુકાવવું- નમીને પગને સ્પર્શ કરવાથી આપણી કમર અને કરોડરજ્જુને આરામ મળે છે.ઘૂંટણ પર બેસતી વખતે પગને સ્પર્શ કરવો – આ પદ્ધતિથી પગને સ્પર્શ કરવાથી આપણા શરીરના સાંધા પર બળ આવે છે, જે સાંધાના દુખાવામાં રાહત આપે છે.પ્રણામ – આ પદ્ધતિમાં શરીરના તમામ સાંધા થોડા સમય માટે સીધા થાય છે, જેના કારણે શરીરનો તણાવ દૂર થાય છે. આ ઉપરાંત, નમવું માથામાં લોહીના પ્રવાહને નિયંત્રિત કરે છે જે આપણી આંખો તેમજ આખા શરીર માટે ફાયદાકારક છે. પગને સ્પર્શ કરવાની ત્રીજી રીતનો સૌથી મોટો ફાયદો એ છે કે તે આપણા અહંકારનો નાશ કરે છે. કોઈના પગને સ્પર્શ કરવાનો અર્થ છે તેના પ્રત્યે ભક્તિ જગાડવી. જ્યારે મનમાં શરણાગતિની ભાવના આવે છે, ત્યારે અહંકાર અદૃશ્ય થઈ જાય છે.

Advertisement