જોઈલો જાણે અજાણે ક્યાંક તમે તો નથી પહેરતાંને આ પ્રકારના અંડર ગાર્મેન્ટ્સ,થઈ શકે છે મોટું નુકસાન..

ઘણા લોકો તેમના શરીરની સાફસફાઈ પ્રત્યે ખૂબ બેદરકાર હોય છે, જેના કારણે તેમને અનેક રોગોનો સામનો કરવો પડે છે. મોટેભાગે લોકો તેમના અન્ડરવેરને સારી રીતે સાફ કરતા નથી અથવા એક જ અન્ડરવેર ઘણા દિવસો સુધી પહેરતા હોય છે, જે સ્વાસ્થ્ય માટે ખૂબ જોખમી સાબિત થઈ શકે છે. આજે અમે તમને જણાવીએ છીએ કે ગંદા અન્ડરવેર પહેરીને તમે કયા રોગોનો સામનો કરી શકો છો.ખાનગી ભાગોમાં ચેપ: – લોકો વારંવાર તેમના ખાનગી ભાગોને સારી રીતે સાફ કરતા નથી, જેના કારણે ચેપનું જોખમ વધે છે.

Advertisement

તે જ સમયે, ગંદા અન્ડરવેર પહેરીને સૂક્ષ્મજંતુઓ વિકસિત થવા લાગે છે.ત્વચા ચેપ: – ઘણા દિવસો સુધી ધોયા વિના અન્ડરવેર પહેરવાથી ત્વચાના ચેપનું જોખમ વધી જાય છે. ત્વચા લાલ થવા લાગે છે.કિડની સ્ટોન: – સ્વચ્છ અન્ડરવેર ન પહેરવાથી કિડની સ્ટોન થવાનું જોખમ રહે છે. નિષ્ણાતોના મતે અસુરક્ષિત સંબંધોને કારણે અને અન્ડરવેરની સફાઇ ન કરવાને કારણે કિડની સ્ટોનનું જોખમ રહેલું છે. સ્વચ્છ અને સ્વચ્છ અન્ડરવેર પહેરવાનું વધુ સારું છે.

ભારતીય લોકો જેટલા રોમેન્ટિક અને શોખીન છે એટલાં જ શરમાળ પણ છે. સામાન્ય રીતે આપણે અન્ડરવેરની ખરીદી થી લઇને અન્ડરવેરને ધોઈને સૂકવવા સુધી શરમ-સંકોચ અનુભવીએ છીએ. જો કે, આંતર-વસ્ત્ર પણ આપણાં બાહ્ય કપડા જેવા જ અને આપણાં શરીરનાં રક્ષણ માટે જ છે. તેથી કોઇપણ પ્રકારનાં સંકોચ વગર શરીરની અનુકૂળતા મુજબ યોગ્ય અન્ડરવેરનો ઉપયોગ કરવો જોઈએ. તો ચાલો જાણીએ આંતર-વસ્ત્ર પહેરવાનાં ફાયદા અને આંતર-વસ્ત્ર ધોવાની સાચી રીત.આંતર-વસ્ત્ર પહેરવાનાં ફાયદા ,શરીરની આંતરિક સ્વચ્છતા માટે અન્ડરવેર પહેરવા જોઈએ.અન્ડરવેર પહેરવાથી બાહ્ય કપડાનું ફિટીંગ અને શરીરનો શેપ જળવાઈ રહે છે.અન્ડરવેરથી પરસેવાની સમસ્યા ઓછી થાય છે.

અન્ડરવેર ધોતી વખતે ખાસ ધ્યાન રાખો,સંશોધન મુજબ આપણાં રોજિંદા કપડાંની સાથો-સાથ અન્ડરવેર ધોવા જોઈએ નહીં. કારણ કે, આંતરિક વસ્ત્ર આપણા શરીરના એવા ભાગ સાથે જોડાયેલ હોય છે જ્યાંથી આપણે મળ-મૂત્ર ત્યાગીએ છીએ. એવામાં તે કપડામાં ઇન્ફેકશન-જીવાણુ હોવાની શક્યતા વધું હોય છે.

જો રોજિંદા પહેરવાના કપડા સાથે અન્ડરવેર ધોઈએ તો એનું ઇન્ફેકશન-જીવાણુ આપણાં રોજિંદા કપડાને અસર કરી શકે, જેનાથી ચામડીનાં રોગ, દુર્ગંધ અને ચેપી રોગ થવાનો ભય રહે છે. વળી, નાના બાળકો અને વૃદ્ધ લોકોની રોગ પ્રતિકારક શક્તિ ઓછી હોય છે જેથી એમને ઈન્ફેક્શન થવાની શક્યતા વધી જાય છે. તેથી જ્યારે પણ અન્ડરવેર ધોવો ત્યારે એને બીજા કપડાથી દુર રાખીને ધોવો. જેથી ઘરમાં બધાંનું સ્વાસ્થ્ય જળવાઈ રહે.

આંતર-વસ્ત્ર ધોવાની સાચી રીત,અન્ડરવેરને આપણાં રોજિંદા કપડાથી દૂર રાખીને ધોવા,અન્ડરવેરને પહેલા ગરમ પાણીમાં પલાળી દો.અન્ડરવેરને કાઢ્યા બાદ બને એટલાં જલ્દી ધોઈ નાખવા જોઈએ. વધારે દિવસ પડ્યા રહેવાથી દુર્ગંધ આવશે.ઘરમાં કોઈ બીમાર હોય તો તેમના કપડા અને અંડર ગારમેન્ટ સૌથી જુદા ધોવા જોઈએ જેનાથી એક બીજાના કપડામાં જંતુઓ લાગવાનો ડર ન રહે અને ઈન્ફેકશનથી બચી શકાય.અન્ડરવેર કપડાને ધોઈને તડકે સૂકવવા જોઈએ.યોગ્ય સાબુ અને પાવડરનો ઉપયોગ કરો.ગ્રોઇનમાં વાળના કોષો બળતરા અને ફોલિક્યુલિટિસ કેમ થાય છે તે કારણો પૈકી, નીચેના નામ આપી શકાય છે:

વ્યક્તિગત સ્વચ્છતાના નિયમોનું પાલન કરવામાં નિષ્ફળતા,કપડાંના ગડી સામે ત્વચાની ઘર્ષણ;લાક્ષણિકતા ખંજવાળ સાથે ત્વચામાં ડિસેક્શન અને માઇક્રોક્રેક્સ જંઘામૂળમાં ફોલિક્યુલાઇટિસની સંભવિત સંભવના હર્બીંગર્સ,અયોગ્ય રીતે સ્થાપિત કોમ્પ્રેસના પરિણામે,અતિશય પરસેવો સાથે.જંઘામૂળમાં ફોલિક્યુલાઇટિસ ત્વચાની ખંજવાળ, લાલાશ અને અસરગ્રસ્ત વિસ્તારમાં પીડાદાયક સંવેદનાઓ સાથે. પુરુષોમાં આવા અભિવ્યક્તિ અંડકોશ પર, શિશ્ન પર, જંઘામૂળના ગડીમાં પ્યુબિસ પર હોય છે.

ફૂગના ચેપની હાજરી,સિફિલિસ,અંડકોશ પર વાળના ઉદ્ભવને કારણે વાળની,ફોલિકલની બળતરા,ખંજવાળ અથવા ડિમોડેક્ટિક જીવાત,જંઘામૂળમાં ફોલિક્યુલાઇટિસ , પરિણામે માણસમાં મોલસ્કમ કોન્ટાજિઓઝમ અથવા શિંગલ્સની હાજરી;ત્વચાના નુકસાન પછી જંઘામૂળમાં બળતરા જંઘામૂળ અને અંડકોશમાં ખંજવાળ પછી,લાંબા ગાળાની એલર્જી, ત્વચા પર ખંજવાળ અથવા ત્વચાકોપનો અભિવ્યક્તિ જંઘામૂળ માં.

જંઘામૂળમાં ફોલિક્યુલિટિસના પરોક્ષ કારણો એ મૌખિક પોલાણ જીંજીવાઇટિસ, અસ્થિક્ષય, પિરિઓડોન્ટલ રોગ ના ચેપી રોગો છે જે દર્દીને અગાઉ સહન કરવો પડ્યો હતો. કાકડાનો સોજો કે દાહ અને ફેરીન્જાઇટિસના ક્રોનિક સ્વરૂપો પણ.ઇમ્યુનોડેફિશિયન્સી સાથે વાળની ફોલિકલ્સ દેખાય છે. હોર્મોન આધારિત મલમનો ઉપયોગ કરતી વખતે આ ઘટના થાય છે. અને સીધા શરીર અથવા કપડા પર ઘરેલુ રસાયણોના અમુક પદાર્થો અથવા અવશેષો સાથે પેશીઓમાં બળતરા થવાના કિસ્સામાં પણ.

ફોલિક્યુલિટિસ પ્રકારો,વધુ વખત ફોલિક્યુલિટિસમાં રુવાંટીવાળું કવરના ચોક્કસ ક્ષેત્રમાં એક સાથે પ્રગટ થવું હોય છે. જંઘામૂળમાં ફોલિક્યુલાઇટિસ પીડા સાથે છેતેમજ ખંજવાળ આવે છે. યોગ્ય ઉપચાર અને સ્વચ્છતાની ગેરહાજરીમાં, રોગ વધુ જટિલ બને છે.દવામાં, સ્ક્રોટલ ફોલિક્યુલિટિસને ઘણા પ્રકારોમાં વહેંચવામાં આવે છે:જંઘામૂળમાં સ્ટેફાયલોકોક્કલ ફોલિક્યુલાટીસ કેટલીકવાર સિકોસિસના વિકાસના સ્વરૂપમાં કોઈ ગૂંચવણ આવે છે.

સ્યુડોમોનાસ અથવા લોકપ્રિય રીતે – “ગરમ સ્નાન રોગ દેખાવનું કારણ આ નામથી અનુસરે છે.જંઘામૂળમાં સિફિલિટિક ફોલિક્યુલાઇટિસ ગોનોરીઅલ ફોલિક્યુલાટીસ- આ રોગના લાંબી કોર્સથી સમાન નામવાળા, અથવા ઉપચારની ગેરહાજરીમાં એક ગૂંચવણ છે પુરુષોમાં વારંવાર સ્થાનિકીકરણ – શિશ્ન પરવાળની, જંઘામૂળ .ઉમેદવાર, ફોલિક્યુલિટિસ, જંઘામૂળમાં ત્વચારોગવિષયક ફોલિક્યુલાટીસ ત્વચાની સપાટી પર બળતરા થી શરૂ થાય છે, સમય જતાં તે વાળના કોશિકાઓ અને શાફ્ટને આવરે છે સારવાર પછી, ડાઘો ઘણીવાર રહે છે.

અંડકોશ પર હર્પેટિક ફોલિક્યુલાઇટિસ વેસિકલ્સની રચના સાથે પસાર થાય છે;ડેમોડિકોસીસના પરિણામે જંઘામૂળમાં ફોલિક્યુલાઇટિસ લક્ષણો – આસપાસ ત્વચાની છાલ સાથે લાલાશ અને પસ્ટ્યુલ્સનો દેખાવ,ઇમ્પેટીગો બોકહર્ટ – એક પ્રકારનું ફોલિક્યુલાઇટિસ, જેમાં જંઘામૂળમાં પુરુષોનો સમાવેશ થાય છે જ્યારે ત્વચા કોમ્પ્રેસથી વધારે ગરમ થવાથી, અતિશય પરસેવો આવે ત્યારે ત્વચા નરમ પડે છે.

કોણ સૌથી વધુ ફોલિક્યુલાટીસનો શિકાર છે,ફોલિક્યુલિટિસ, જંઘામૂળ સહિત, ઘણીવાર તેના વિકાસની સાથે નીચેના પરિબળોની હાજરીમાં મળી શકે છે.બિનસલાહભર્યા પરિસ્થિતિઓ;સ્વચ્છતાના ધોરણોને અવગણવું,પ્રોવિસ્યુસ્યુઅલ સેક્સ;નિષ્ક્રિય આકસ્મિક સાથે સંદેશાવ્યવહાર રહેવાની પરિસ્થિતિમાં અસંગતતાના કિસ્સામાં, પોષણ, શરીરની સંભાળ.નિવાસસ્થાનનું અતિશય ગરમ આબોહવા ત્વચા પર ફોલિક્યુલાઇટિસ થવાનું જોખમ વધ્યું છે.

જ્વલનશીલ પદાર્થો સતત અથવા લાંબા સમય સુધી સાથે કામ કરતા લોકો, ઉજણ તેલ,ડાયાબિટીસ મેલીટસ નિદાન દર્દીઓ;પરસેવોની ચોક્કસ રાસાયણિક રચના ફાળો આપનાર પરિબળ તરીકે,ઇમ્યુનોડેફિશિયન્સી સાથે, લાંબા સમય સુધી વિટામિનની ઉણપ.હેર ફોલિકલ્સ સામાન્ય રીતે બળતરાના સમયગાળા પછી સંપૂર્ણપણે સાધ્ય થાય છે. કેટલીકવાર પેશીઓના ઉપચારની જગ્યા પર ડાઘ રહી શકે છે.

Advertisement