જુગાડ કરોતો આ લોકો જેવાં કરો,આ વ્યક્તિઓએ એવા કારનામાં કર્યાકે બધાનું જીવન સુધરી ગયું,એકવાર જરૂર વાંચજો.

જ્યારે પણ આપણે એવા લોકોની વાત કરીએ છીએ જેમના પ્રયત્નોથી અન્ય લોકોનું જીવન બદલાઈ ગયું છે તો આપણા મનમાં નામ સંપત્તિ અને ખ્યાતિ ધરાવતા લોકોની છબી આવે છે જો કે વિશ્વમાં એવા ઘણા લોકો છે જે નિષ્ઠાવાન હૃદયથી લોકોની સેવા કરી રહ્યા છે અને તેમના જીવનમાં સકારાત્મક ફેરફારો કરી રહ્યા છે આ લોકો આપણા અને તમારા જેવા જ છે માત્ર એટલો જ તફાવત એ માનવ કલ્યાણની ક્ષમતા હિંમત બહાદુરી અને ભાવના છે જેના બદલામાં હજારો લોકોને મદદ કરી છે.

Advertisement

સૂર્ય પ્રકાશ રાય.

સૂર્ય પ્રકાશ ગામના બાળકોને પ્રયોગ યુવા વિકાસ માટે જોડાણ નામની સંસ્થા દ્વારા શિક્ષણ આપવાનું કામ કરી રહ્યું છે બિહારના ગોપાલગંજ જિલ્લાના એક નાના ગામથી શરૂ થતો આ પ્રયોગ આજે 12 ગામોમાં આશરે 400 બાળકોને શિક્ષિત કરવા માટે કામ કરી રહ્યો છે સૂર્યપ્રકાશે બાળકોને ભણાવવાનું કામ જ નહીં પણ ગામમાં એક પુસ્તકાલય બનાવ્યું જેનો લાભ બાળકોને મળ્યો. ખરેખર સૂર્યપ્રકાશે અવલોકન કર્યું કે ગામની સૌથી મોટી સમસ્યા શિક્ષણ અને વીજળીનો અભાવ છે એટલું જ નહીં બાળકો સાથે તેમ જ વાલીઓ સાથે પણ શિક્ષણમાં કોઈ રસ નહોતો તેથી તેઓએ પહેલા લોકોની વિચારસરણી બદલી નાખી અને આજે સેંકડો બાળકો તેનો લાભ મળી રહ્યો છે.

વિકાસ પાલકોટ.

શિક્ષણ તરફ વિકાસનો વિચાર થોડો જુદો છે પુસ્તક શિક્ષણ ઉપરાંત તે રમતગમતને પણ આવશ્યક માને છે વિકાસએ જસ્ટ ફોર કિડ્સ જે એફ કે નામની એક સંસ્થાની રચના કરી છે જેનો હેતુ બધા રમે ખરેખર,આ સંસ્થાનો ઉદ્દેશ દેશની નાના બજેટ શાળાઓમાં બાળકોને ફૂટબોલ દ્વારા જીવન કૌશલ્ય શીખવવાનો છે.વિકાસ શિક્ષકો અને માતાપિતાને રમતગમતને બાળકોના શિક્ષણનો મહત્વપૂર્ણ ભાગ બનાવવા માટે પ્રોત્સાહિત કરે છે. જેએફકે પુણે, મુંબઇ અને હૈદરાબાદમાં આશરે 1200 બાળકોની રમતની જરૂરિયાતો પૂરી કરે છે.આ સંસ્થા ફૂટબોલ ટીમો બનાવે છે તેમને કોચિંગ આપે છે અને પછી 2 મહિનાની ફૂટબોલ લીગનું આયોજન કરે છે. તે પાર્ટનર ક્લબ સાથે ભાગીદારી પણ કરે છે.

રિચા સિંઘ.

આઈઆઈટી ગુવાહાટીમાંથી અભ્યાસ કરતી રિચાએ www.yourdost.com નામની વેબસાઇટ બનાવીને લોકોને પ્લેટફોર્મ આપ્યું હતું જ્યાં તેઓ તેમની ભાવનાત્મક સમસ્યાઓ શેર કરી શકે છે અને તેઓ એક સમાધાન પણ શોધી શકશે. તાજેતરના એક અભ્યાસ મુજબ ભારતમાં હતાશાથી પીડિત લોકોની સંખ્યા એકદમ વધારે છે વર્લ્ડ હેલ્થ ઓર્ગેનાઇઝેશનના અધ્યયન મુજબ ભારતની આશરે 36 ટકા વસ્તી નિરાશા ગભરાટના હુમલા અથવા અસ્વસ્થતાથી પીડાય છે રિચાની વેબસાઇટ પર લોકો તેમની સમસ્યા જાહેર કર્યા વિના તેમની સમસ્યાઓ જાહેર કરી શકે છે. પ્રથમ મહિનામાં લગભગ 300 લોકોએ આ વેબસાઇટ પર સાઇન અપ કર્યું હતું.

સુરેશ અડીગા.

દર વર્ષે મહારાષ્ટ્રમાં ખેડુતો આત્મહત્યા કરે છે ખાસ કરીને વિદર્ભમાં અમેરિકાથી એન્જિનિયરિંગ કરેલ સુરેશે આ સમસ્યા હલ કરવા માટે પૈસા એકઠા કરવાનું શરૂ કર્યું. તેને દેશ-વિદેશથી ઘણા દાતાઓ મળ્યા. આ ભંડોળની મદદથી તે પીડિત અને તેના પરિવારને મદદ કરે છે. તેઓ વિદર્ભના પીડિત પરિવારોના પુનર્વસનમાં પણ મદદ કરે છે.

અરુણાચલમ્ મુરુગનાથમ્.


મુરુગનાથમને ભારતીય સુપરહીરો કહેવામાં આવે છે તેણે સ્ત્રીઓમાં માસિક નિષેધ તોડ્યો એક ગરીબ પરિવારમાં જન્મેલા મુરુગનાથમે ખૂબ જ નાની ઉંમરે પિતા ગુમાવ્યાં તેણે જીવનમાં ઘણી મુશ્કેલીઓનો સામનો કરવો પડ્યો. તેમણે ભારતમાં સેનિટરી નોકપિન અભિયાન શરૂ કર્યું જેનો હેતુ જાગૃતિ ફેલાવવાનો હતો તેમની પહેલને કારણે હવે ગ્રામીણ મહિલાઓ સેનિટરી નેપકિન્સ પણ ખરીદી રહી છે 2014 માં તેનું નામ ટાઇમ મેગેઝિનના સૌથી પ્રભાવશાળી લોકોમાં હતું અને હવે તેમના જીવન પર પેડમેન ફિલ્મ બની છે.

Advertisement