કેહવાય છે એક ભારતીય નાગરિક હમેશાં આ વાતો પર દલીલો કરવા તૈયારજ હોય છે,દરેકમાં જોવા મળશે આ લક્ષણો,ખોટું લાગે તો વાંચીલો આ લેખ

ભારતીયોને દલીલ કરવાનું ઘણું પસંદ છે,તેઓ કોઈપણ મુદ્દા પર ચર્ચા કરવા હંમેશા તત્પર રહે છે.આ વૈવિધ્યસભર દેશમાં,કોઈ મુદ્દે લોકોમાં અભિપ્રાય લેવાનું લગભગ અશક્ય છે.જો કે,આપણા દેશના લોકો પોતાનું કામ છોડીને ચર્ચા કરવામાં આનંદ આવે છે,પરંતુ ફક્ત દલીલમાં.તે દલિલ નું કોઈ સમાધાનમાં નથી.ચાલો આપણે તમને ભારતીયોની ચર્ચાના પ્રિય મુદ્દાઓ જણાવીએ.

Advertisement

1.રાજકારણ.

ભારતમાં લગભગ 1800 રાજકીય પક્ષો છે અને દરેક પક્ષ ચોક્કસ સમુદાયના મંતવ્યોનું પ્રતિનિધિત્વ કરે છે.સમુદાય નાનો હોય કે મોટો,તેના મહત્વને નકારી શકાય નહીં.ઘણા પક્ષો ધરાવતા દેશમાં,એક પક્ષને હંમેશા બીજા પક્ષમાં કંઈક ને કંઈક ખામી દેખાઈ જ છે .એક પક્ષ બીજા પક્ષના વિચારો અને સિદ્ધાંતોની ટીકા કરવાનું શરૂ કરે છે.સામાન્ય લોકો પણ તેમના મનપસંદ પક્ષ અથવા નેતા વિશેની ચર્ચામાં કૂદકો લગાવતા હોય છે અને અડધી જાણકારી માહિતી હોવા છતાં, તેઓ કોઈ પણ પક્ષના પક્ષમાં અથવા વિરોધમાં વાત કરશે જાણે કે તેઓએ આ વિશે સંપૂર્ણ સંશોધન કર્યું હોય.

2.ધર્મ.


રાજકારણ પછી ધર્મ એ ભારતીયનો સૌથી મહત્વપૂર્ણ વિષય છે. ધર્મનિરપેક્ષ દેશ ભારતમાં હિન્દુ મુસ્લિમ શીખ ખ્રિસ્તી લોકો બધા ધર્મોને માનતા લોકો રહે છે.આવી સ્થિતિમાં,પોતાના હિત માટે, સમુદાય અથવા રાજકીય પક્ષો ધર્મની આડમાં રમખાણો ઉશ્કેરણી કરીને તેમના રસની શરૂઆત કરે છે. ધર્મનો મામલો કેટલો સંવેદનશીલ છે, તે તમે રામ મંદિરના મુદ્દા પરથી સમજી શકો છો, જેના વિષે ભારે હંગામો થયો હતો.

3.નહેરુ અને ગાંધી.

ભારતના બંને મહાન નેતાઓ ઘણા વર્ષો પહેલા સ્વર્ગ સિધાર ગયા છે, પરંતુ લોકોમાં તેમની કેટલીક સારી અને ખરાબ બાબતો વિશે ઘણી વાર ચર્ચા થતી રહે છે. જ્યારે લોકો નહેરુની વૈભવી જીવનશૈલી અને પ્રણય અંગે દલીલ કરવાનું પસંદ કરે છે, ઘણા લોકો હજી પણ ગાંધીને દેશના ભાગલા માટે જવાબદાર ગણે છે અને એકવાર બંને પર વાત ચાલુ થઈ જાય તો લોકો ચૂપ રહેવાનું નામ લેતા નથી.

4.કિક્રેટ.

આપણા દેશમાં ક્રિકેટ એક રમત નહિ પણ ધર્મ બની ગઈ છે.લોકોની ભાવનાઓ તેની સાથે જોડાયેલી છે.ક્રિકેટ સિવાય ભારતીયને અન્ય રમતોમાં ખાસ રસ નથી.તે ભારતીય ક્રિકેટ ટીમના દરેક ખેલાડીનું નામ જાણશે,પરંતુ કોઈને પણ તેના દેશની ફૂટબોલ અથવા હોકી ટીમના કેપ્ટનનું નામ ખબર નથી. ક્રિકેટ પ્રત્યે એટલો જુસ્સો છે કે લોકો રમતની સાથે સાથે ક્રિકેટરોના અંગત જીવન વિશે પણ જાણવા માંગે છે. જ્યારે પણ કોઈ ક્રિકેટ મેચ થાય ત્યારે બધે જ લોકો તેના વિશે વાત કરતા જોવા મળશે.

5.કોંગ્રેસના શાસનના 60 વર્ષ.


શાસનના છેલ્લા 60 વર્ષમાં કોંગ્રેસે દેશ માટે શું કર્યું ભાજપ સરકાર બની ત્યારથી લોકોના મનમાં વારંવાર આ સવાલ ઉભો થાય છે અને સવાલ ઉભો થવો એ અનિવાર્ય છે. તેથી જ્યારે પણ લોકોને તેમની નિત્યક્રમમાંથી વિરામ મળે છે અથવા જ્યારે પણ તેઓ ગ્રૂપમાં હોય છે ત્યારે આ મુદ્દા પર ચર્ચા શરૂ થાય છે. ચીન પણ ભારતની આઝાદી પછી જ સ્વતંત્ર બન્યું હતું, પરંતુ વિકાસની દ્રષ્ટિએ આજની તારીખમાં ચીન ભારત કરતા આગળ છે.એક જૂથનું કહેવું છે આના માટે કોંગ્રેસના 60 વર્ષનું શાસન જવાબદાર છે.જ્યારે અન્ય વિભાગનું કહેવું છે કે બ્રિટીશ સરકારના હાથે વિનાશકારી ભારતને બચાવવાનું મુશ્કેલ કાર્ય કોંગ્રેસે કર્યું હતું.હશે આ ચર્ચાનો કોઈ અંત નથી.

6.રાષ્ટ્રીય સ્વયંસેવક મંડળ.


આરએસએસ એક પ્રભાવશાળી સંસ્થા છે.જો કે,આ પહેલા પણ ઘણી વખત પ્રતિબંધ મૂકવામાં આવ્યો છે.પેહલી વાર મહાત્મા ગાંધીની હત્યા પછી બીજી વાર ઇમર્જન્સી દરમિયાન ત્રીજી વખત અને બાબરી મસ્જિદ ધ્વંસ વખત. કેટલાક લોકો હિન્દુત્વને પ્રોત્સાહન આપવાના નામે આરએસએસની ગતિવિધિઓની ટીકા કરે છે તો કેટલાક તેને યોગ્ય માને છે, જ્યારે પણ આરએસએસનું નામ લેવાય છે ત્યારે લોકોમાં ચર્ચા થાય છે.

Advertisement