ખુબજ કામની વસ્તુ છે આ દરેક જગ્યાએ સામાન્ય રીતે મળી આવે છે જાણો તેનાં ફાયદા…..

બ્રાઉન એલચીનો અર્થ ભારતીય વાનગીઓનો સ્વાદ અને સુગંધ વધારવા માટે મોટી એલચી. પરંતુ શું તમે જાણો છો કે સ્વાદમાં ઘણી એલચીમાં ઘણી ઓષધીય ગુણો જોવા મળે છે. મોટી એલચીમાં પુષ્કળ પોષક તત્ત્વો, ફાઇબર અને તેલ મળી આવે છે. આ ગુણધર્મો ઘણા રોગોને મટાડવામાં મદદગાર છે.આરોગ્ય લાભ માટે નિયમિતપણે તેનું સેવન કરવું જોઈએ. મોટી ઈલાયચી ત્વચાની સંભાળમાં પણ મદદગાર છે. હકીકતમાં, સુગંધવાળી મોટી એલચી ત્વચા માટે ફાયદાકારક છે. ચાલો મોટી ઈલાયચીના ઘણા ફાયદાઓ વિશે વાત કરીએ -આ મોટી ઈલાયચીના ફાયદા છે.

Advertisement

એલચીમાં મોટી માત્રામાં એન્ટી ઓક્સિડેન્ટ, વિટામિન સી અને પોટેશિયમ જોવા મળે છે. તે શરીરમાંથી ઝેરી પદાર્થોને દૂર કરવામાં મદદ કરે છે. આ સિવાય તે રક્ત પરિભ્રમણને પણ સુધારે છે.ઈલાયચી શ્વસન રોગોને મટાડે છે. જો તમને દમ, ફેફસાના સંકોચન જેવી કોઈ સમસ્યા છે, તો મોટી એલચી તમારા માટે ખૂબ અસરકારક સાબિત થઈ શકે છે. આ રોગો સિવાય શરદી અને ખાંસીમાં પણ રાહત મળશે.

મોટી ઇલાયચીનો ઉપયોગ ઝેરને બહાર કાઢવામાં પણ ફાયદાકારક છે. આવા ઘણા ઝેર આપણા શરીરમાં રચાય છે જે શરીરમાંથી બહાર નીકળવું જરૂરી છે. મોટી ઇલાયચી શરીરમાંથી આ ઝેર દૂર કરવામાં મદદ કરે છે.ઘણા લોકોના મોઢામાં દુર્ગંધ આવે છે, તેથી મોટી એલચી ખાવાથી ફાયદો થાય છે. મોટી ઈલાયચી દુર્ગંધની સાથે-સાથે મોંના દુખાવામાં પણ ફાયદાકારક છે.

મોટી એલચી તેલથી માથાની માલિશ કરવાથી માથાનો દુખાવોમાં રાહત મળે છે.મોટી ઈલાયચી કેન્સર જેવા જોખમને આપણા શરીરથી દૂર રાખવામાં મદદ કરે છે. ખરેખર ઘણી એલચીમાં ઘણા પોષક તત્વો જોવા મળે છે જે કેન્સરનું જોખમ ઘટાડે છે. કેન્સરના કોષોને શરીરમાં મોટી એલચીમાં હાજર એન્ટી-ઓક્સિડેન્ટ વિકસિત કરવાની મંજૂરી નથી.

મિત્રો તમને જણાવીએ કે આજે એક ખાસ માહિતી લઇ ને આવિયા છીએ, એલચી જોવામાં જેટલી નાની હોય છે ગુણમાં તેટલી જ મોટી હોય છે. એલચી માત્ર તમારા ખાવાનો સ્વાદ જ નથી વધારતી પરંતુ તે તમારા સ્વાસ્થ્ય માટે પણ એક સર્વોત્તમ ઔષધ સાબિત થાય છે. મિત્રો તમને જણાવીએ કે એલચી ઘણા બધા ફાયદા માં ઉપયોગ થાય છે, મોટાભાગના ભારતીય ઘરની અંદર એલચી જોવા મળે છે.

મિત્રો તમને જનાવીએ કે લગભગ દરેક ઘર માં એલચી થી ચા બનાવતી હશે, એલચીનું સેવન તમારા સ્વાસ્થ્ય માટે ખૂબ જ ફાયદાકારક સાબિત થાય છે.મિત્રો તમને જણાવીએ કે આજે કે તે સામાન્ય રીતે એલચીનો ઉપયોગ તમારા ભોજનનો સ્વાદ અને સુગંધ વધારવા માટે કરવામાં આવે છે.મિત્રો તમને જણાવીએ કે આજે કે તે પરંતુ આજે અમે આપને બતાવવા જઈ રહ્યા છીએ કે દરરોજ સાંજે સૂતી વખતે જો બે એલચી ખાય અને એક ગ્લાસ જેટલું ગરમ પાણી પીવાના કારણે કયા ફાયદા થઈ શકે છે. ચાલો જાણીએ.

મિત્રો તમને જણાવીએ કે આજે કે તે નાની એલચીનું સેવન કફ, ઉધરસ, શ્વાસની બીમારી, હરસ અને પેસાબ ની અંદર થતી બળતરા જેવી સમસ્યાઓ નો નાશ કરે છે.તમને જણાવીએ કે આજે કે તે એલચી નો સ્વાદ અને સુગંધ તમારા મનને પ્રસન્ન કરી દે છે.મિત્રો તમને જણાવીએ કે તે તે તમારા હૃદયની અંદર અને ગળાની અંદર રહેલા વિકારોને દૂર કરે છે, વધું મા તો તમારા હદયને બળવાન બનાવે છે.તમને જણાવીએ કે તે એલચીનું સેવન તમારા મોં ની દુર્ગંધ દૂર કરે છે, સાથે સાથે ઊલટી અને જીવ મચલાવા જેવી સમસ્યાઓમાંથી પણ છુટકારો અપાવે છે.

તમને જણાવીએ કે એલચ થી તો ઘણા ફાયદા થિય છે, તેવી જ રીતે નાની એલચી ની જેમ જ મોટી એલચી પણ ગુણકારી હોય છે.તમને જણાવીએ કે આજે કે તે તેનું સેવન કરવાના કારણે તમને કમળો, અપચો, છાતીમાં બળતરા, પેટ દર્દ, ઉબકા, એડકી, દમ, પથરી તથા સાંધાના દુખાવાની સમસ્યામાંથી છુટકારો મળે છે. મિત્રો તમને જણાવીએ કે આજે કે તે ઘણી બધી રીતે અપડ ને ફાયદો કરે છે.

મીર્ત્રો તમને જણાવીએ કે આજે અપડે એલચી ના ફાયદા ની વાત કરવા જઈ રહયા છીએ, જો આપણે દરરોજ બે એલચી ખાઈ અને ઉપરથી ગરમ પાણી પીએ તો તેના કારણે આપણને કબજિયાતની સમસ્યા રહેતી નથી.મિત્રો તમને જણાવીએ કે તે આમ કરવાથી તમારી પાચનશક્તિ મજબૂત બને છે,વધુ માં તો સાથે તે તમે ખાધેલો ખોરાક ખૂબ આસાનીથી પચી જતો હોય છે.તમને જણાવીએ જે તે જેથી કરીને તમને જૂનામાં જૂની કબજિયાતની સમસ્યા હોય તો તે પણ દૂર થઈ જાય છે.તમને જણાવીએ કે તે આથી જો તમને કબજિયાતની સમસ્યા હોય તો રોજ રાત્રે સૂતી વખતે 2 એલચી ખાય અને માથે ગરમ પાણી પીવાથી કબજિયાતની સમસ્યામાંથી છુટકારો મળે છે.

વિવિધ રોગમાં ઉપચાર :મિત્રો તમને જણાવીએ કે આજે કે તે એલચીના દાણા અને સાકરને બરાબર માત્રામાં લઈને પીસી લો.મિત્રો તે બાદ તમારે તે ત્યારબાદ ચાર ગ્રામ જેટલાં ચૂર્ણને એરંડિયાના તેલ સાથે ભેળવી અને તેનું સેવન કરો.તમને જણાવીએ એ કે તે આમ કરવાથી તમારા મસ્તિસ્ક અને આંખોને ઠંડક મળે છે અને તમારા આંખોની રોશની તેજ થાય છે.મિત્રો તમને જણાવીએ કે તે એલચી થી તો આમળાના રસની અંદર એલચીના દાણા અને ઈસબગુલને બરાબર માત્રામાં ભેળવી લઈ, દરરોજ સવાર-સાંજ એક-એક ચમચી સેવન કરવાથી સ્વપ્નદોષની સમસ્યામાંથી રાહત મળે છે.

મિત્રો તમને ખબર પણ નઈ હોઈ કે તે એલચી થી તો કફ પણ મટાડી શકાય છે, કફની સમસ્યા દૂર કરવા માટે એલચીના દાણા ને સિંધવ નમક, ઘી અને મધ સાથે ભેળવીને પીવાથી કફની સમસ્યામાંથી રાહત મળે છે.મિત્રો તમને જણાવીએ કે તે એલચીના દાણા ને જાવિત્રી, બદામ અને ગાયના માખણ તથા સાકરની સાથે ભેળવીને દરરોજ સવારે તેનું સેવન કરવાના કારણે તમારું વીર્ય મજબૂત બને છે.

પેશાબમાં થતી બળતરા માટે,મિત્રો તમને જણાવીએ કે તે એલચી ના દાણાનું ચૂર્ણ બનાવી મધની સાથે ભેળવીને ખાવાથી પેશાબમાં થતી બળતરા માંથી રાહત મળે છે.તમને જણાવીએ એ તે એલચીના દાણાનું ચૂર્ણ અને શેકેલી ફટકડીના ચૂરણને બરાબર ભેળવી લઈ મોંમાં રાખી અને તેની લાળ પાડતા રહો.તમને જણાવીએ કે તે ત્યારબાદ સાફ પાણીથી કોગળા કરી લો.તમને જણાવીએ કે તે દરરોજ ચાર થી પાંચ વખત આ રીતે કરવાથી મોની સમસ્યામાંથી છુટકારો મળે છે.

તમને જણાવીએ કે ઉલટી માં પણ એલચી નો ખુબ સારો ફાયદો છે, એલચીની છાલને બાળી તેની રાખમાં મધ ભેળવીને ચાટવાથી ઉલ્ટીની સમસ્યામાંથી રાહત મળે છે.તમને જણાવીએ કે તે ચાર ચપટી એલચી ના ચૂર્ણ અને અડધા કપ દાડમના રસમાં ભેળવીને પીવાથી ઉલ્ટીની સમસ્યા દૂર થઈ જાય છે.મિત્રો કોલેરા માં પણ એલચી નો ખુબ સારો ફાયદો છે, તમને જણાવીએ એ તે પાંચથી દસ ટીપાં એલચી નો રસ ઉલટી, ઝાડા અને કોલેરાની સમસ્યામાં લાભકારી હોય છે.તમને જણાવીએ કે તે 10 ગ્રામ એલચી ને એક કિલો પાણી ની અંદર ઉમેરી તેને બરાબર પકાવી લો, વધુ માં તો જ્યારે માત્ર 250 જેટલું પાણી રહી જાય ત્યારબાદ તેને ઠંડુ કરી લો.મિત્રો તે પછી તરત તેને આ

Advertisement