કિંમ જોંગ ના ઉત્તર કોરિયા વિસે આ વાતો જાણીને તમારા પણ હોશ ઉડી જશે…

ઘણીવાર આપણા દેશમાં કેટલાક લોકો એવો દાવો કરે છે કે તેમની વાણીની સ્વતંત્રતા છીનવી લેવામાં આવી છે અને રસપ્રદ બાબત એ છે કે આ આક્ષેપો કરવા સાથે તેઓ દેશના વડાપ્રધાનને પણ દુર્વ્યવહાર કરે છે અને તેમ છતાં તેમની સામે કોઈ પગલાં લેવામાં આવતા નથી. હવે માત્ર એક એવા દેશ વિશે વિચારો જ્યાં તે દેશના શાસક સામે બોલવાથી દૂર હોય, પછી ભલે તમે તમારી મરજીથી તમારા વાળ કાપી નાખો તો પણ તમને તેના માટે મૃત્યુદંડ આપવામાં આવશે. આ સાંભળીને આશ્ચર્ય થયું નહીં.

Advertisement

પરંતુ વાસ્તવમાં આ પૃથ્વી પર એક એવો દેશ છે જ્યાં માણસ પોતાની સ્વતંત્ર ઇચ્છાની ખુશી પણ ઉજવી શકતો નથી. તે દેશનું નામ ઉત્તર કોરિયા છે. એક એવો દેશ કે જેના પર સંયુક્ત રાષ્ટ્રસંઘથી બીજા ઘણા દેશોમાં પ્રતિબંધ મુકવામાં આવ્યો છે, પરંતુ તેનાથી આ દેશના સરમુખત્યાર કિમ જોંગ ઉનને કોઈ ફરક પડતો નથી. ઉત્તર કોરિયાના લોકોને નિયંત્રિત કરવા માટે, કિમ જોંગે આવા ઘણા કડક કાયદા બનાવ્યા છે, જેના વિશે જાણ્યા પછી તમે કહેશો કે જો પૃથ્વી પર નરક છે, તો તે આ છે. આજે અમે તમને સરમુખત્યાર કિમ જોંગ ઉન દ્વારા ઉત્તર કોરિયામાં બનાવેલા કેટલાક વિચિત્ર કાયદાઓ તેમજ ઘણા આશ્ચર્યજનક રસપ્રદ તથ્યો વિશે જણાવીશું.ઉત્તર કોરિયા વિશે રસપ્રદ તથ્યો

પ્યોંગયાંગ ઉત્તર કોરિયાની રાજધાની છે. તમને જાણીને નવાઈ લાગશે કે રાજધાની હોવા છતાં દરેકને આ શહેરમાં રહેવાની છૂટ નથી. અમીર લોકો, સરકારી કર્મચારીઓ અને સૈન્ય અધિકારીઓ જ અહીં રહી શકે છે. સામાન્ય ગરીબ લોકો શહેરની બહાર રહે છે. જો તમને પૂછવામાં આવે કે અત્યારે કયું વર્ષ ચાલી રહ્યું છે, તો તમે એક ક્ષણ પણ વિચાર્યા વગર જવાબ આપશો કે 2020 ચાલી રહ્યું છે પરંતુ તમને જાણીને નવાઈ લાગશે કે અત્યારે ઉત્તર કોરિયામાં 108 મું વર્ષ ચાલી રહ્યું છે.

ખરેખર, ઉત્તર કોરિયાના પૂર્વ શાસક અને કિમ જોંગ ઉનના દાદા કિમ ઇલ સુંગના જન્મનું વર્ષ અહીં પ્રથમ વર્ષ માનવામાં આવે છે. કિમ ઇલ સુંગનો જન્મ 1912 માં થયો હતો અને 2020 હવે ચાલી રહ્યું છે, ઉત્તર કોરિયાના નિયમો અનુસાર, ત્યાંનું કેલેન્ડર માત્ર 108 મું વર્ષ દર્શાવે છે. ઉત્તર કોરિયાનો કાયદો કેટલો કડક છે, તમે આ પરથી અનુમાન લગાવી શકો છો કે જો કોઈ નાગરિક ગુનો કરે છે અને તેનો ગુનો સાબિત થાય છે, તો તેને માત્ર સજા જ નહીં, તેની આગામી ત્રણ પેઢીઓને પણ સજા ભોગવવી પડે છે, એટલે કે પૌત્રને પણ દાદાના ગુનાની સજા ભોગવવી પડે છે. ક્યારેક એકના ગુનાની સજા તરીકે આખું કુટુંબ જેલમાં નાખવામાં આવે છે.

ત્યાંનો સરમુખત્યાર, કિમ જોંગ ઉન તરંગી પ્રકારનો વ્યક્તિ છે. એકવાર કિમ જોંગ ઉને તેના કાકાને છીનવી લીધા અને તેને 120 ભૂખ્યા કૂતરાઓ વચ્ચે ફેંકી દીધો. તેમની એકમાત્ર ભૂલ એ હતી કે જ્યારે કિમ જોંગ ઉન ભાષણ આપી રહ્યા હતા ત્યારે તેઓ સૂઈ રહ્યા હતા. ઉત્તર કોરિયામાં, ત્યાંના નાગરિકોને જીન્સ પહેરવાની સ્વતંત્રતા નથી અને જો કોઈ નાગરિક આ નિયમનું પાલન ન કરે અને નિયમની વિરુદ્ધ જાય તો તેને સખત સજા થાય છે. આ સિવાય, જો ત્યાંના નાગરિકો બાઇબલ વાંચતી વખતે પણ પકડાઈ જાય, તો ત્યાંના કાયદા અનુસાર, તેમને મૃત્યુદંડ મળે છે. આપણા દેશમાં આપણે ઇન્ટરનેટ, ગૂગલ, ફેસબુક, યુટ્યુબ આનંદથી ચલાવીએ છીએ, પરંતુ ઉત્તર કોરિયાના નાગરિકોને ઇન્ટરનેટ ચલાવવાની સ્વતંત્રતા પણ નથી. આ દેશમાં, ફક્ત કિમ જોંગ ઉન અને તેમના વિશ્વસનીય નાગરિકો જ ઇન્ટરનેટ સેવાનો ઉપયોગ કરી શકે છે.

ઉત્તર કોરિયામાં, તમે તમારી પોતાની મરજીથી તમારા વાળ પણ કાપી શકતા નથી. ત્યાં સરકારે મહિલાઓ માટે 28 અને પુરુષો માટે 10 પ્રકારની હેરસ્ટાઇલની મંજૂરી આપી છે. આ સિવાય, ત્યાંના નાગરિકોને કોઈપણ પ્રકારના વાળ કાપવા માટે જેલની હવાનો સામનો કરવો પડે છે. એટલું જ નહીં, ઉત્તર કોરિયાના લોકો પોતાના ઘરોને પણ જાતે રંગી શકતા નથી. ત્યાં, સરકારે નક્કી કરેલો ગ્રે રંગ જ ઇમારતો પર ચિતરવાનો હોય છે અને તે ઇમારતો પર ભૂતપૂર્વ શાસકોના ચિત્રો પણ લગાવવાના હોય છે. આપણા દેશમાં લોકો અભિવ્યક્તિની આઝાદીનો ખોટો લાભ લે છે, પરંતુ ઉત્તર કોરિયાના લોકોને એ પણ ખબર નથી કે અભિવ્યક્તિની સ્વતંત્રતા કયા પક્ષીનું નામ છે. દરેક ઘરમાં સરકારી નિયંત્રિત રેડિયો સ્થાપિત છે અને કોઈપણ નાગરિકને તેને બંધ કરવાની મંજૂરી નથી. જો કોઈ આકસ્મિક રીતે આ રેડિયો બંધ કરી દે તો તેના માટે આકરી સજાની જોગવાઈ છે.

આપણા દેશમાં મીડિયાને કંઈપણ લખવા કે બોલવાની સંપૂર્ણ સ્વતંત્રતા છે, છતાં મીડિયા કહે છે કે સરકાર મીડિયાના લોકોને બોલવા દેતી નથી. આવા મીડિયાકર્મીઓએ એકવાર ઉત્તર કોરિયાની મુલાકાત લેવી જોઈએ. ત્યાં, કોઈ ન્યૂઝ ચેનલ કે મેગેઝિનને સરકાર સામે એક શબ્દ બોલવાની સ્વતંત્રતા નથી. આ સિવાય તેમને પોતાના સમાચારોમાં દેશની બહારની વસ્તુઓ બતાવવાની પણ જરૂર નથી. સામાન્ય રીતે ભારતમાં અથવા અન્ય દેશોમાં 5 અથવા 6 કામકાજના દિવસો હોય છે, પરંતુ ઉત્તર કોરિયામાં 6 કામકાજના દિવસો હોય છે તેમજ 1 દિવસ સ્વયંસેવક તરીકે કામ કરવાનું હોય છે.

ઉત્તર કોરિયાના નાગરિકોને ખાનગી વાહન ખરીદવાની કે માલિકીની મંજૂરી નથી. અહીં માત્ર સરકારી નોકરો અને સેના જ વાહનોની માલિકી ધરાવી શકે છે. બાકીના દરેક લોકો જાહેર પરિવહનનો ઉપયોગ કરે છે. આપણા દેશમાં ઘણી બધી ટીવી ચેનલો છે કે જો આપણે 5-5 મિનિટ માટે બધી ચેનલો જોતા હોઈએ તો પણ, અમે 24 કલાકમાં બધી ચેનલો જોઈ શકતા નથી પરંતુ તમને જાણીને આશ્ચર્ય થશે કે ઉત્તરમાં માત્ર 3 ટીવી ચેનલો છે કોરિયા અને તે પણ સરકાર દ્વારા નિયંત્રિત છે એટલે કે લોકો કયો કાર્યક્રમ જોશે તે પણ ત્યાંની સરકાર દ્વારા નક્કી કરવામાં આવે છે. ઉત્તર કોરિયાના લોકો બીજા દેશમાં રહી શકતા નથી, ન તો તેમને બીજા દેશમાંથી વિઝા મળે છે. ઉત્તર કોરિયાની સરકાર પણ કોઈપણ નાગરિકને દેશની બહાર જવા દેતી નથી.

ઉત્તર કોરિયામાં કોઈ વ્યક્તિને ગરીબો, ખાસ કરીને પ્રવાસીઓની તસવીરો લેવાનો અધિકાર નથી. અહીંની સરકાર માને છે કે પ્રવાસીઓ દ્વારા ગરીબોની તસવીરો લેવાથી દેશની છબીને નુકસાન થાય છે. આ કારણોસર, પ્રવાસીઓને મોબાઈલ સાથે દેશમાં પ્રવેશવાની મંજૂરી નથી. તેમના મોબાઈલ એરપોર્ટ પર જ જપ્ત કરવામાં આવે છે અને પરત ફરતી વખતે પ્રવાસીઓને આપવામાં આવે છે. એટલું જ નહીં, પ્રવાસીઓને સ્થાનિક લોકો સાથે વાતચીત કરવાની પણ મંજૂરી નથી. તેમને સતત માર્ગદર્શકની દેખરેખ હેઠળ રહેવું પડે છે અને તેમને એકલા ક્યાંય જવાની અથવા કોઈપણ ક્ષેત્રની તપાસ કરવાની મંજૂરી નથી.

જો કે આ દેશ વિશે એક સારી વાત છે કે 99 ટકા વસ્તી શિક્ષિત છે, પરંતુ અહીં એક નિયમ પણ છે કે પુરુષો અને સ્ત્રીઓએ 23 વર્ષની ઉંમર સુધી સેનામાં સેવા આપવી જરૂરી છે. આ જ કારણ છે કે આજે ઉત્તર કોરિયા ભારત પછી સમગ્ર વિશ્વમાં બીજા ક્રમનું સૌથી મોટું પાયદળ બળ ધરાવે છે. મિત્રો, હું અહીં સ્પષ્ટ કરવા માંગુ છું કે મેં પાયદળ વિશે વાત કરી છે, સમગ્ર સેના વિશે નહીં. ઉત્તર કોરિયામાં, ત્યાંના નાગરિકોને પોતાની સ્વતંત્ર ઇચ્છાની ખુશી ઉજવવાનો પણ અધિકાર નથી. 8 મી જુલાઈ અને 17 મી ડિસેમ્બરે કોઈ પણ પ્રકારની ઉજવણી થતી નથી, કોઈ વ્યક્તિ પોતાનો જન્મદિવસ અથવા વર્ષગાંઠ પણ ઉજવી શકતી નથી. આનું કારણ એ છે કે કિમ ઇલ સુંગ 8 જુલાઇએ અને કિમ જોંગ ઇલ 17 ડિસેમ્બરે મૃત્યુ પામ્યા હતા અને આ દિવસે રાજ્યમાં શોક છે.

ઉત્તર કોરિયા દક્ષિણ કોરિયાના લોકોને તેના દેશમાં સ્થાયી કરવા માંગે છે. આ અંતર્ગત ત્યાંની સરકારે નિયમો હળવા કર્યા હતા, જેનો ફાયદો ઉઠાવીને છેલ્લા કેટલાક વર્ષોમાં 25,000 થી વધુ ઉત્તર કોરિયાના લોકો દક્ષિણ કોરિયા ભાગી ગયા હતા, જ્યારે આ સમયગાળા દરમિયાન દક્ષિણ કોરિયામાંથી માત્ર 2 લોકો રહેવા આવ્યા હતા. એમ કહેવું કે ઉત્તર કોરિયામાં લોકશાહી છે અને દર 5 વર્ષે ચૂંટણી પણ છે, પરંતુ તમને જાણીને નવાઈ લાગશે કે લોકો માટે પસંદગી કરવાનો એક જ વિકલ્પ છે અને તે છે કિમ-જોંગ-ઉન પોતે. એટલે કે, ત્યાં દરેક વ્યક્તિ જાણે છે કે મત આપવો કે નહીં, EVM પહેલાથી જ હેક થઈ ગયું છે. સૌથી ખતરનાક બાબત એ છે કે ઉત્તર કોરિયા એવા કેટલાક દેશોમાંનો એક છે કે જેની પાસે પરમાણુ મિસાઇલો છે, જેના આધારે તે હંમેશા અમેરિકાને ધમકી આપે છે. તેથી આનંદ કરો કે તમે ભારત જેવા મહાન દેશમાં જન્મ્યા છો. જ્યાં તમને તમારા બધા મનપસંદ કામ કરવાની સંપૂર્ણ સ્વતંત્રતા મળી છે.

Advertisement