માસ્કને ફેંકવાની જગ્યાએ 72 કલાકમાં પેપર બેગમાં રાખો,જાણો કેમ…

કોરોનાનો કહેર દેશમાં સતત ઝડપથી ફેલાઇ રહ્યો છે. રિકવરી દર લગભગ 95% થઈ ગયો છે પરંતુ લોકો સાવચેતી દાખવી રહ્યા નથી. કોરોના વાયરસનો ભય બધે છે. દરેક વ્યક્તિ બહાર નીકળતા પહેલાં તેમની સલામતીને ધ્યાનમાં રાખીને માસ્ક પહેરીને જતા હોય છે. દેશમાં એવા ઘણા લોકો છે કે જેઓ માસ્ક પહેરીને ફરતા હોય છે. જનતા નિયમોનું ઘણું ઉલ્લંઘન કરી રહી છે. લોકો અહીં અને ત્યાં માસ્ક ફેંકી દે છે. આ ચેપનું જોખમ વધારે છે.

અખબારોથી લઈને ટેલિવિઝન સુધી બધે જ માસ્ક ફેંકી ન દેવાનું કહેવામાં આવી રહ્યું છે. સેન્ટ્રલ પોલ્યુશન કન્ટ્રોલ બોર્ડે કોરોના બચાવને લગતા કચરાના નિકાલ માટેની માર્ગદર્શિકા જારી કરી છે. સામાન્ય લોકો કે જેઓ કોરોના પોઝિટિવ નથી, તેઓએ માસ્ક અને ગ્લોવ્સને કાગળની બેગમાં 72 કલાક એટલે કે વપરાશ પછી ત્રણ દિવસ રાખવા જોઈએ.

લોકો આ હકીકત પ્રત્યે ગંભીર નથી કે અહીં અને ત્યાં માસ્ક ફેંકી દેવાથી કોરોના થઈ શકે છે. નવા નિયમો અનુસાર, માસ્કને કાગળની થેલીમાં 72 કલાક માટે રાખવો પડે છે, એટલે કે ત્રણ દિવસ માટે, પછી તમે તેને કચરો સંગ્રહ કરવા આવતા વાહનને આપી શકો છો. આ માસ્ક અને ગ્લોવ્સને તો કોવિડ વેસ્ટ અથવા બાયોમેડિકલ વેસ્ટ માનવામાં આવશે, પરંતુ જો તમે કોરોના પોઝિટિવ અથવા શંકાસ્પદ છો તો તે કોવિડ વેસ્ટ હશે.

મોટાભાગના લોકો માસ્ક કેમ પહેરવા જોઈએ.માસ્ક પહેરવાથી ચેપી માસ્ક પહેરનાર દ્વારા ચેપગ્રસ્ત લોકોની સંખ્યામાં ઘટાડો થાય છે, કારણ કે તે વાણી દરમિયાન બહાર કા areવામાં આવેલા ટપકુંની સંખ્યા લગભગ 99% ઘટાડે છે. તે કદાચ બિન-રક્ષિત પહેરનારને ચેપ લાગવાની સંભાવનાને પણ કંઈક અંશે ઘટાડે છે, તેમ છતાં તે આ માટે ઓછું અસરકારક છે, કારણ કે ઘણા ટીપાં ઝડપથી નાના ટપકું માળખામાં બાષ્પીભવન કરે છે જે અવરોધવું મુશ્કેલ છે. ચેપગ્રસ્ત લોકોની સંખ્યામાં ઘટાડો કરવાથી ઘોષણાત્મક અસર પડે છે, કારણ કે તે અસરકારક પ્રજનન દરમાં ઘટાડો કરે છે, આર.

લગભગ અડધા ચેપ એવા લોકોમાંથી છે જે લક્ષણો બતાવતા નથી. જેથી લોકોને ખબર નથી કે તેઓ બીમાર છે બીજાને ચેપ લગાવી રહ્યા છે. કારણ કે સ્રોત પર ચેપ અવરોધિત કરવામાં માસ્ક વધુ અસરકારક છે, એનો અર્થ એ કે આપણે દરેકને જાહેરમાં માસ્ક પહેરવાની જરૂર છે, કારણ કે અન્યથા વગરના લોકો તેમની આસપાસના લોકોને જોખમમાં મૂકે છે.

માત્ર માંદા લોકો માસ્ક પહેરવા જોઈએ નહીં.લક્ષણો વગરના દર્દીઓ ડોળ કરે છે અન્યને ચેપ લગાડવાનું જોખમ, તેથી તમારા સુધી માસ્ક પહેરવાના લક્ષણો ન આવે ત્યાં સુધી રાહ જોવી પૂરતી નથી. ત્રણ તાજેતરના અભ્યાસ બતાવો કે લગભગ અડધા દર્દીઓ એવા લોકો દ્વારા ચેપ લગાવે છે જેમને પોતાને લક્ષણો નથી હોતા આથી તેઓ હજી સુધી ખાંસી કે છીંક લેતા નથી, પરંતુ તેઓ બીજા કોઈની નજીક જ વાત કરીને આ રોગ ફેલાવી શકે છે.

શું રોગચાળોમાં શ્વસન ચેપના સમુદાય સંક્રમણ પર માસ્કની અસર માટે રેન્ડમાઇઝ્ડ કન્ટ્રોલ ટ્રાયલ છે.તબીબી હસ્તક્ષેપ ખરેખર કામ કરે છે કે કેમ તે જોવા માટે પુરાવાઓની આકારણી કરવા માટે કેટલીકવાર રેન્ડમાઇઝ્ડ કંટ્રોલ ટ્રાયલ માનવામાં આવે છે. તેનો ઉપયોગ મુખ્યત્વે નવી દવાઓના આકારણી માટે થાય છે. આરસીટીમાં, એક પ્રતિનિધિ નમૂના પસંદ કરવામાં આવે છે, અને તે બે જૂથોમાં રેન્ડમ વિભાજિત થાય છે, જેમાંથી એક તબીબી હસ્તક્ષેપ મેળવે છે, અને જે એક નથી આ, જ્યારે વસ્તુઓ સારી રીતે થાય છે, ત્યારે સ્પષ્ટ રીતે બતાવી શકાય છે કે દવામાં કોઈ ફરક પડ્યો છે કે નહીં. સામાન્ય રીતે, “પી વેલ્યુ” ની ગણતરી કરવામાં આવે છે, જે સંભાવના છે કે જે ડેટામાં જોવા મળેલી અસર તક દ્વારા અવલોકન કરવામાં આવે છે. જો તે પી મૂલ્ય અમુક સંખ્યા કરતા ઓછું હોય તો આરસીટીને આંકડાકીય રીતે મહત્વપૂર્ણ માનવામાં આવે છે. આરસીટી વિના, તે તફાવત મુશ્કેલ છે કે કેમ તે બે જૂથોના દખલને કારણે અથવા જૂથો વચ્ચેના કેટલાક અન્ય તફાવતને કારણે અલગ છે.

કોઈ રોગચાળોમાં શ્વસન ચેપના સમુદાય સંક્રમણ પર માસ્ક, અથવા હાથ ધોવા અથવા સામાજિક અંતરની અસર માટે આરસીટી ક્યારેય નહોતું અને ક્યારેય નહીં હોય. કારણ કે આપણી પાસે આટલી પ્રબળ અપેક્ષા છે કે માસ્ક અસરકારક થવાની સંભાવના છે, કોઈ એવા અધિકારક્ષેત્રો નથી કે જ્યાં આવા અભ્યાસને ચલાવવું નૈતિક માનવામાં આવે. પાલન સુનિશ્ચિત કરવું પણ ખૂબ પડકારજનક હશે. એક નાનો અને સરળ અજમાયશ કે જે આખા સમુદાયોને જોતો નથી, પરંતુ ફક્ત વ્યક્તિઓ સમાન નૈતિક સમસ્યાઓનો સામનો કરશે, અને સમુદાય ટ્રાન્સમિશનને અસર કરે છે કે કેમ તે પ્રશ્નના જવાબમાં ખરેખર સક્ષમ નહીં હોય.

શું ત્યાં એવા આરસીટી નથી કે જે માસ્કના વપરાશની કોઈ અસર બતાવતા નથી.કોઈ અસર ન બતાવવા માટે આરસીટી માટે, આપણે બે જૂથોને અવલોકન કરવાની જરૂર પડશે જે ખૂબ સમાન છે, અમને વિશ્વાસ કરવા માટે પૂરતા ડેટા સાથે, અસર વ્યવહારીક રૂપે ઉપયોગી ન થાય તે માટે તે પૂરતો નાનો છે. ત્યાં કોઈ આરસીટી નથી કે જેને કોઈ પણ પ્રકારના કોરોનાવાયરસ માટેના માસ્કના ઉપયોગ માટે મળી છે.

આપણી પાસેની નજીકની વસ્તુ, કદાચ, સંબંધિત આરસીટીની પાસે કાગળ છે શ્વસન વાયરસના સંક્રમણને રોકવા માટે ઘરોમાં માસ્કના ઉપયોગની પ્રથમ રેન્ડમાઇઝ્ડ, નિયંત્રિત ક્લિનિકલ ટ્રાયલ. આ સમુદાયમાં ઈન્ફલ્યુએન્ઝા નિયંત્રણ માટેનો ઓસ્ટ્રેલિયન અભ્યાસ હતો, પરંતુ રોગચાળા દરમિયાન નહીં અને પાલનના કોઈપણ અમલ વિના. તેમાં જણાવાયું છે કે ઓબ્ઝર્વેશનલ એપીડેમિઓલોજિક ડેટા સૂચવે છે.

સાર્સ રોગચાળા દરમિયાન ફેસ માસ્ક તેમજ ચેપ નિયંત્રણના અન્ય પગલાઓ સાથે વાયરલ શ્વસન ચેપનું પ્રસારણ નોંધપાત્ર રીતે ઘટાડવામાં આવ્યું છે અને “સુસંગત વિષયોના ગોઠવણ વિશ્લેષણમાં, જૂથોમાં માસ્ક હતા ક્લિનિકલ ઈન્ફલ્યુએન્ઝા જેવી બીમારી સામે 80% થી વધુની રક્ષણાત્મક અસરકારકતા. જો કે, લેખકોએ નોંધ્યું છે કે અમને પાલન ઓછું મળ્યું છે, પરંતુ પાલન જોખમની કલ્પના દ્વારા અસર પામે છે. રોગચાળોમાં, અમે પાલન સુધારવા માટે અપેક્ષા કરીશું. સુસંગત વપરાશકર્તાઓમાં, માસ્ક ખૂબ અસરકારક હતા.

શું માસ્કને ઉપયોગી થવા માટે 100% અસરકારક હોવાની જરૂર નથી.કોઈ માસ્ક 100% અસરકારક નથી. જો કે, ઓછા વાયરસ કણોનો અર્થ ચેપ ટાળવાની સારી તક છે, અને સંશોધન બતાવે છે કે, જો તમને ચેપ લાગ્યો છે, તમારા વાયરલ એક્સપોઝર લોડને ઓછો કરો, તમારી તક સારી માત્ર હળવી બીમારી.

શું આપણે ખરેખર જાણીએ છીએ કે શું વાયરસ હવા દ્વારા ફેલાય છે.મેં અગાઉ દાવો કર્યો હતો કે માસ્ક કામ કરે છે “કારણ કે તે ભાષણ દરમિયાન બહાર કા areવામાં આવતા ટીપુંનું પ્રમાણ લગભગ 99% ઘટાડે છે”. તે ફક્ત ત્યારે જ ઉપયોગી છે જો આપણે જાણીએ કે વાયરસ ખરેખર હવામાં ફેલાય છે. આપણે અહીં સાવચેત રહેવું જોઈએ, કારણ કે ઘણા લોકો એ હવાવાળો ની વ્યાખ્યાનો ઉપયોગ કરે છે જેમાં હવા દ્વારા મુસાફરી કરતા ટીપાંથી થતાં ટ્રાન્સમિશનનો સમાવેશ થતો નથી, પરંતુ ફક્ત નાના નાના કણો જે કલાકો સુધી હવામાં મુક્તપણે તરતા રહે છે. અમને ખાતરી માટે ખબર નથી કે આ વ્યાખ્યા હેઠળ વાયરસ એરબોર્ન છે કે કેમ.

જો કે, તે સ્પષ્ટ લાગે છે કે કોવિડ 19 નો મુખ્ય પ્રસારણ માર્ગ અમારા મોંમાંથી ઉડતા ટીપાં દ્વારા છે. તે 1934 થી જાણીતું છે કે શ્વસન ચેપ આ ટીપું દ્વારા ફેલાય છે, અને તે નાના ઝડપથી વરાળ. અમે કરેલા 1946 થી ઓળખાય છે કે આ નાના કણો બનાવે છે જે બંધ કરવું ખૂબ મુશ્કેલ છે. શ્વસન ચેપની આ સ્થિતિ સારી રીતે સમજી શકાય છે, અને સાથે સુસંગત છે સાર્સનું પ્રસારણ.

જો તમને અમારો આ લેખ પસંદ આવ્યો હોય તો આ લેખ ને લાઈક અને શેર જરૂર કરજો. તમારા માટે અમે આવા ઘણા રોજિંદા લેખ લાવીશું. જે તમારા જીવન માટે ખૂબ ઉપયોગી હશે, આ પેજ સાથે જોડાવા માટે આ પેજને લાઈક કરો, આ લેખ વાંચવા માટે તમારો આભાર.