તમે ગમે એટલા ફિટ કેમ ના હોવ,આ 3 ભૂલો કરી તો 100 ટકા આવશે હાર્ટ એટેક,જાણો એક ક્લિક માં

કેટલાક લોકો ઘણાં કલાકો સુધી કસરત કરે છે જે ખોટું છે. બિગ બોસ 13 વિજેતા અને અભિનેતા સિદ્ધાર્થ શુક્લાના મૃત્યુએ બધાને ચોંકાવી દીધા છે. કહેવામાં આવી રહ્યું છે કે સિદ્ધાર્થનું મૃત્યુ હાર્ટ એટેકથી થયું હતું. 40 વર્ષની ઉંમરે તેમનું આ દુનિયામાંથી વિદાય લેવું તે દરેક માટે આઘાતજનક છે. દરેક વ્યક્તિ જાણે છે કે સિદ્ધાર્થ ફિટનેસને લઈને ખૂબ જ સક્રિય હતા. સિદ્ધાર્થ ઘણી વખત સોશલ મીડિયા પર પોતાની ફિટનેસના વીડિયો શેર કરતા હતા. તેમની બોડીને જોઈને જ તે અંદાજો લગાવી શકાતો હતો કે તે કસરત અંગે કેટલા સક્રિય છે. તમને જણાવી દઈએ કે સિદ્ધાર્થના અચાનક મૃત્યુના સમાચાર ચોક્કસપણે આઘાતજનક અને આઘાતજનક છે. કારણ કે તે બધા જાણે છે કે સિદ્ધાર્થ પોતાના શરીરની ફિટનેસ માટે ઘણો જિમ અને સારો આહાર લેતો હતો, તેમ છતાં તેની આ રીતે દુનિયાને અલવિદા કહેવાથી દરેકને દુખ થાય છે.

Advertisement

હાર્ટ એટેકને કારણે મૃત્યુ નવી વાત નથી, પરંતુ ક્યારેક આ હુમલો એટલો ખતરનાક હોય છે કે વ્યક્તિ એક સેકન્ડમાં પોતાનો જીવ ગુમાવે છે. શું તમે જાણો છો કે હાર્ટ એટેક કેમ આવે છે. આપણા શરીરમાં હૃદય ક્યાં અને કેવી રીતે કામ કરે છે?.હૃદય આપણા શરીરનો ખૂબ જ મહત્વપૂર્ણ ભાગ છે, તે એક સ્નાયુ છે, જે પંપ જેવું કામ કરે છે. હૃદયનું કદ આપણી મુઠ્ઠી જેટલું છે, તે છાતીની ડાબી બાજુ અને બે ફેફસાંની વચ્ચે સ્થિત છે. તે સતત પંમ્પિંગ કરવાનું ચાલુ રાખે છે, એટલે કે તે ક્ષણ ક્ષણે ક્ષીણ થતું અને વિસ્તરતું રહે છે. સંકોચન અને વિસ્તરણની ક્રિયાને કારણે, આપણા શરીરની રક્તવાહિનીઓમાં લોહીનો સતત પ્રવાહ રહે છે.

ચાલો જાણીને કંઈ રીતે આવે છે હાર્ટ એટેક.ચાલો તમને જણાવી દઈએ કે હૃદય પોતે એક સ્નાયુ છે, તેને પોતાનું કામ કરવા માટે લોહીની પણ જરૂર છે. રક્ત ધમનીઓ કે જે હૃદય સુધી લોહી વહન કરે છે તેને કોરોનરી ધમનીઓ પણ કહેવામાં આવે છે. આ ધમનીઓ હૃદય માટે ખૂબ જ મહત્વપૂર્ણ છે, જ્યાં સુધી તેઓ જરૂરિયાત મુજબ હૃદયને લોહી મોકલતા રહે છે, ત્યાં સુધી તેને ઓક્સિજન મળતો રહે છે અને તે તેનું કામ યોગ્ય રીતે કરતું રહે છે. જ્યારે લોહી અને ઓક્સિજન હૃદય સુધી યોગ્ય રીતે પહોંચતા નથી, તો પછી હૃદય તેનું કામ યોગ્ય રીતે કરી શકતું નથી અને આવી સ્થિતિમાં, લોકોને સામાન્ય રીતે છાતીમાં અસહ્ય દુખાવો થવા લાગે છે, જે હાર્ટ એટેકની નિશાની છે.

ચલો તમને જણાવી દઈએ હાર્ટ એટેક કેમ આવે છે.આ પછી પણ, દરેકના મનમાં આશંકા છે કે હાર્ટ એટેક કેમ આવે છે. હૃદયરોગનો હુમલો એટલે લોહીની અછતને કારણે ભાગની ખોટ, આના ઘણા કારણો હોઈ શકે છે. ઉદાહરણ તરીકે, જો ધમનીઓની અંદર લુબ્રિકન્ટનું સંચય થાય છે જે હૃદયને લોહી પૂરું પાડે છે, જેને કોલેસ્ટ્રોલ પણ કહેવાય છે, તો પણ ધમનીઓમાં લોહી યોગ્ય રીતે વહેતું નથી. આ અવરોધને કારણે, હૃદયમાં લોહીનો અભાવ છે અને છાતીમાં દુખાવો થાય છે, જેને એન્જીના પેક્ટોરિસ પણ કહેવાય છે, ક્યારેક ઓક્સિજનના અવરોધને કારણે, ધમનીઓની અંદર લોહી યોગ્ય રીતે વહેતું નથી. શું ‘હાર્ટ એટેક’ પણ ‘કોરોના’ ને કારણે થઇ રહ્યા છે. ડોક્ટર ગુજરએ આ વિશે કહેવું છે કે કોરોના સંક્રમણને કારણે હાર્ટ ફેલ્યરની શક્યતા પણ વધારે છે.

વધુમાં તેમણે કહ્યું કે કોરોના વાસ્તવમાં આરએનએ વાયરસ છે. આવા વાઇરસને કારણે લોહીમાં ગંઠાઇ જવું અથવા બ્લોકેજ થાય છે, જેના કારણે હૃદયમાં લોહીનો પ્રવાહ ઉપલબ્ધ નથી, જેના કારણે હાર્ટ એટેક આવે છે. યુવાનો માટે હાર્ટ એટેક કેમ ખતરનાક છે. ડો.ગુજરએ જણાવ્યું હતું કે યુવાનીમાં હાર્ટ એટેક વધુ ખતરનાક અને જીવલેણ છે કારણ કે નાની ઉંમરે રક્તવાહિનીઓ માટે ઓછા વિકલ્પો હોય છે, એટલે કે નાની ઉંમરે હૃદયમાં લોહી લઈ જવાના વિકલ્પો ઓછા હોય છે, જ્યારે વધતી જતી વખતે ઉંમર, આવા વાસણો વધુ હોય છે. તેઓ રચાય છે જે લોહીને હૃદય સુધી પહોંચાડે છે, આવી સ્થિતિમાં જો એક જહાજ બ્લોક થઈ જાય તો બીજું કામ કરવાનું શરૂ કરે છે.

ચાલો તમને જણાવી દઈએ કે કયા કારણોસર, યુવાન લોકોને હાર્ટ એટેકનું જોખમ વધુ હોય છે, જ્યારે વૃદ્ધ લોકો બચી જાય છે. હાર્ટ એટેકનાં લક્ષણો જ્યારે હાર્ટ એટેક આવે છે, ત્યારે કેટલાક લક્ષણો હોય છે જેમ કે –છાતીમાં અસ્વસ્થતા અથવા દુખાવો , છાતીમાં અક્કડપણું અથવા છીંક આવવી – હાથ ગરદન, જડબા અથવા પીઠમાં દુખાવો , ઠંડો પરસેવો , જી ઉબકા , હાર્ટબર્ન અથવા પેટમાં દુખાવો.આજના બદલાતા યુગ, હૃદયરોગના હુમલાથી સમસ્યા કોઈ પણ ઉંમરે જોવા મળે છે, પરંતુ 35 વર્ષથી ઉપર કોઈપણ વ્યક્તિ અથવા જેઓ ઉચ્ચ કોલેસ્ટ્રોલ ધરાવે છે, બીપી, ડાયાબિટીસ, સ્થૂળતા અથવા હૃદય રોગ. જો ત્યાં એક સંબંધિત સમસ્યા છે, ત્યાર બાદ તેમણે હોવી જ જોઈએ નિયમિત હૃદય તપાસ.

Advertisement