ઉજ્જૈન મહાકાલેશ્વર મંદિરની નીચેથી મળી રહસ્યમ વસ્તુ,જુઓ ફટાફટ….

ઉજ્જૈનનું મહાકાલેશ્વર મંદિર 12 જ્યોતિર્લિંગોમાંનું એક માનવામાં આવે છે અહીં પુરાતત્વીય ખોદકામમાં કેટલાક રસપ્રદ અને રસપ્રદ તત્વો મળ્યા છે કેટલાક આશ્ચર્યજનક અવશેષો પુરાતત્વ વિભાગ દ્વારા મળ્યા છે જેમાં કેટલીક ખાસ વસ્તુઓ પણ મળી આવી હતી તાજેતરમાં થોડા દિવસો પહેલા ખોદકામ દરમિયાન પુરાતત્વ વિભાગ દ્વારા મળેલા અવશેષોની વધુ ઉડાણપૂર્વક તપાસ કરવામાં આવી રહી છે.

Advertisement

ચાલો જાણીએ તેમાં શું છે પુરાતત્વ વિભાગ દ્વારા મંદિરની ઉડાણપૂર્વક તપાસ કર્યા બાદ એક અહેવાલ તૈયાર કરવામાં આવશે અને આ અહેવાલ સંસ્કૃતિ મંત્રાલયને સુપરત કરવામાં આવશે.પુરાતત્વ વિભાગની ટીમે પરિસરમાં મળેલા અવશેષો વિશે જણાવ્યું કે 11 મી -12 મી સદીમાં બનેલા મંદિરોના અવશેષો અહીં મળ્યા છે આ અવશેષો સંકુલની નીચે મળી આવ્યા હતા અહીં મળેલા અવશેષો 2100 વર્ષ જૂના અને પ્રાચીન છે એવું પુરાતત્વવિદ્ માનતા હતા આ સિવાય ઉજૈનમાં ઘણી વસ્તુઓ મળી આવી હતી જેમ કે ઉત્તમ સ્તંભો મંદિરનો ગુંબજ ભાગ, બેઝ બ્લોક અને કોતરવામાં આવેલ રથ વગેરે.

મંદિરની ઉત્તર બાજુથી દક્ષિણ બાજુ 4 મીટર નીચે એક દીવાલ પણ મળી આવી હતી જેને કહેવામાં આવી રહ્યું છે કે આ મંદિરની દીવાલ હોઈ શકે છે આ તમામ અવશેષો શુંગા યુગમાં શોધી શકાય છે આ બધા 2100 વર્ષ જૂના હોઈ શકે છે એવું નિષ્ણાતો દ્વારા કહેવામાં આવ્યું છે આ મંદિર સુંગા યુગમાં પણ સ્થિત હતું.ખોદકામ દરમિયાન આવેલા એક્સપર્ટ રમેશ યાદવે જણાવ્યું હતું કે અહીંથી મળેલી વસ્તુઓ ઘણી જૂની છે જો તમારે વધુ માહિતી મેળવવી હોય તો અહીં વધુ ખોદકામની જરૂર છે જેથી આપણે આપણા વારસા વિશે વધુ જાણી શકીએ અને મંદિરનું ખોદકામ થવું જોઈએ જેથી અમને તમામ પ્રકારની માહિતી મળી શકે તો આ હતી ઉજ્જૈનના મહાકાલેશ્વર મંદિરની વાતો.

આ મંદિર પુરાતત્વવિદો દ્વારા ઘણી વખત ખોદવામાં આવ્યું હતું જે ઘણી પ્રાચીન વસ્તુઓ અહીં મળી તે પહેલા પણ ખૂબ જ લોકપ્રિય રહી હતી ગયા વર્ષે ડિસેમ્બર 2020 માં પણ હજારો વર્ષ જૂના શિલાલેખ મળ્યા હતા ત્યારબાદ ખોદકામની કામગીરી બંધ કરી દેવામાં આવી હતી અને તમને ફરી શરૂ કરવામાં આવ્યા છે.અહીં ખોદકામ દરમિયાન માતાની પ્રતિમા સોમવારે પણ મળી આવી હતી જે હજુ જૂની છે તેની તપાસ ચાલી રહી છે અને એવું કહેવામાં આવી રહ્યું છે કે અહીં વધુ ખોદકામ કરવું જોઈએ જેથી અમને વધુ માહિતી મળી શકે અને આપણે તેના વિશે વધુ કંઈક જાણી શકીએ.

Advertisement