આ ગુફામાં હજી હાજર છે ભગવાન ગણેશનું કપાયેલું માથું, અહીંયા છુપાયેલું છે કળિયુગના અંતનું રહસ્ય છે…

હિન્દુ ધર્મમાં ભગવાન ગણેશને ‘પ્રથમ પૂજાયેલા’ દેવતા માનવામાં આવે છે. કોઈપણ શુભ કાર્ય, લગ્ન હોય કે કોઈ અન્ય શુભ કાર્ય, ગણેશજીની પૂજા કર્યા વિના શરૂ કરવામાં આવતા નથી. ભગવાન ગણેશને ગજાનન તરીકે પણ ઓળખવામાં આવે છે, કારણ કે તેનું માથું એક હાથીના માથા જેવું છે જ્યારે શરીર માનવ જેવું છે. હવે તમે જાણતા જ હશો કે ગણેશનું માથું કાપ્યા પછી તેઓને હાથીના માથાને તેમના શરીરમાં લગાડવામાં આવ્યું હતું, પરંતુ શું તમે જાણો છો કે ગણેશનું અસલ માથું ક્યાં છે.

Advertisement

ભગવાન ગણેશને ગજામુખ, ગજાનન તરીકે ઓળખવામાં આવે છે, કારણ કે તેનો ચહેરો હાથીનો છે. ભગવાન ગણેશનું આ સ્વરૂપ અનોખું અને ખૂબ જ શુભ છે.તમે શ્રી ગણેશને ગજાનન બનવા સંબંધિત પૌરાણિક કથાઓ પણ સાંભળી અને વાંચી હશે. પણ શું તમે જાણો છો કે વિચાર્યું છે કે ગણેશનું માથું કાપ્યા પછી, તેને એક જગ્યાએ ગજમુખ મળ્યો, પણ તેનું મૂળ માથું ક્યાં ગયું? જાણો, તે રસપ્રદ બાબતો જે તે સંદર્ભોમાં જ જાહેર થઈ.

તમને જાણીને આશ્ચર્ય થશે કે ભગવાન ગણેશનું અસલ માથું હજી ગુફામાં હાજર છે. એવું માનવામાં આવે છે કે ભગવાન શિવ ગુસ્સે થયા અને તેમણે ગણેશનું કપાળ શરીરમાંથી કાપીને ગુફામાં મૂક્યું. આ ગુફા પાટલ ભુવનેશ્વર તરીકે ઓળખાય છે પાટલ ભુવનેશ્વરમાં હાજર ગણેશની મૂર્તિને આદિ ગણેશ તરીકે ઓળખવામાં આવે છે. માનવામાં આવે છે કે આ ગુફાની શોધ કલ્યાગમાં આદિ શંકરાચાર્યે કરી હતી. આ ગુફા ઉત્તરાખંડના પિથૌડાગાઢમાં ગંગોલીહાટથી 14 કિમીના અંતરે સ્થિત છે.

જો તમે પણ આ દંતકથાને જોવા અને સમજવા માંગતા હો, તો તમારે ઉત્તરાખંડના પિથોરાગઢ સ્થિત એક ગુફાની અંદર જવું પડશે. આ ગુફામાં આવ્યા પછી, તમે ફક્ત ગણેશજીના વિખરાયેલા વડાઓ જ જોશો નહીં, પરંતુ તમને આવી ઘણી વસ્તુઓ જોશે જે તમને આશ્ચર્ય કરવા માટે પૂરતી છે. આ રહસ્યમય ગુફા ભગવાન શિવના અવતાર આદિગુરુ શંકરાચાર્ય દ્વારા પૃથ્વી પર મળી.

મિત્રો આ ગુફા પહાડથી લગભગ 90 ફૂટ અંદર પાતળમાં છે. તેમાં પ્રવેશ કરવા માટે ભક્તોને સાંકળોની મદદથી અંદર જવું પડે છે. જો તમે આ રહસ્યમય ગુફા પર જાઓ છો, તો તમને આશ્ચર્ય થશે કે ગુફામાં લગભગ 33 કરોડ દેવી-દેવતાઓ હાજર છે.

એવું કહેવામાં આવે છે કે ભગવાન શિવ પોતે ગણેશના આ તૂટેલા માથાની રક્ષા કરે છે. આ ગુફામાં, ભગવાન ગણેશની વિખરાયેલી મૂર્તિની ઉપરથી, 108-પાંખડીવાળું બ્રહ્મકમલના સ્વરૂપનો એક ખડકલો છે. આ બ્રહ્મકમાલથી ભગવાન ગણેશની કપાળ પર દિવ્ય ટીપા પડે છે. મુખ્ય ટીપા ગણેશના ચહેરા પર પડતા દેખાય છે. એવું માનવામાં આવે છે કે આ બ્રહ્મકમલની સ્થાપના અહીં ભગવાન શિવ દ્વારા કરવામાં આવી હતી.

તે પોતે એક સંપૂર્ણ દેવલોક છે. આ ગુફામાં એક જગ્યાએ ગણેશજીનું વિખરાયેલું માથુ પણ રાખવામાં આવ્યું છે. આ ગુફાનું નામ પાટલ ભુવનેશ્વર ગુફા એટલે કે વિશ્વના ભગવાનની ગુફા છે. એવું માનવામાં આવે છે કે ભગવાન શિવએ તેમના પુત્રના તૂટેલા માથાને સંતોષવા માટે અહીં સહસ્રકમળ દળની સ્થાપના કરી છે.

આ ગુફાની અંદર કેદારનાથ, બદ્રીનાથ અને બાબા અમરનાથ પણ દેખાય છે. બાબા અમરનાથની ગુફા પાસે પત્થરના મોટા પથ્થરો ફેલાયેલા છે. આ ગુફામાં કાલભૈરવની જીભ પણ જોવા મળે છે. એવું માનવામાં આવે છે કે જો કોઈ વ્યક્તિ કાળભૈરવના મુખમાંથી ગર્ભાશયમાં પ્રવેશ કરે છે અને પૂંછડી સુધી પહોંચે છે, તો તે મોક્ષ પ્રાપ્ત કરે.

Advertisement