આજ સુધી આ મંદિરનો છઠ્ઠો દરવાજો કોઈ ખોલી શક્યું નથી, તેની પાછળ એક મોટું રહસ્ય છુપાયેલું છે,જાણો આ રહસ્ય વિશે….

સમગ્ર ભારતમાં ઘણા પ્રાચીન મંદિરો છે દરેક મંદિર તેની પોતાની માન્યતાઓ અને રહસ્યમય વાર્તાઓ માટે પ્રખ્યાત છે સમગ્ર વિશ્વમાં ભારત એક એવો દેશ છે જ્યાં લોકો ભગવાનમાં ખૂબ જ આસ્થા અને શ્રદ્ધા ધરાવે છે તેમની શ્રદ્ધા ભગવાન સાથે એટલી જોડાયેલી હોય છે કે તેઓ તેમના માટે કંઈ પણ કરવા તૈયાર હોય છે પરંતુ શું તમે દુનિયાના એકમાત્ર એવા મંદિર વિશે જાણો છો જેનો દરવાજો આજ સુધી કોઈ ખોલી શક્યું નથી જો નહીં તો ચાલો આજે તમને તે મંદિર વિશે જણાવીએ.

Advertisement

પદ્મનાભ સ્વામી મંદિર ભગવાન વિષ્ણુને સમર્પિત છે. વિષ્ણુ ભગવાનનાં આ રૂપનાં દર્શનો કરવાં માટે વિશ્વભરમાંથી લોકો અહીંયા પહોંચે છે. કેરળની રાજધાની તિરુવનંતપુરમાં સ્થિત આ મંદિર બહુજ કુશળ વાસ્તુશિલ્પ, કારીગરી દ્વારા બનાવેલું છે એનું સ્થાપત્ય જોતાં જ બને છે મંદિરનાં નિર્માણમાં મહીં કારીગરીની પણ કમાલ જોવાંલાયક છે.

પદ્મનાભ સ્વામી મંદિર .કારતક મહિનાના સુદ પક્ષની એકાદશીએ દેવઊઠી એકાદશીનું પર્વ ઉજવવામાં આવશે. એવું માનવામાં આવે છે કે આ દિવસે ભગવાન વિષ્ણુ યોગનિદ્રામાંથી નિવૃત થઈ જાય છે અને પોતાની જાતને ફરીથી લોકકલ્યાણ માટે સમર્પિત કરે છે. કેરળના તિરુવનંતપુરમમાં ભગવાન વિષ્ણુને સમર્પિત પદ્મનાભ સ્વામી મંદિર છે, જે આખી દુનિયામાં જાણીતું છે. અહીં ભગવાન વિષ્ણુ શેષનાગ પર શયન મુદ્રામાં વિરાજીત છે.

વાસ્તવમાં જે મંદિર વિશે અમે જણાવવા જઈ રહ્યા છીએ તે મંદિરમાં અબજોનો ખજાનો હોવાનું કહેવાય છે આ મંદિરની માન્યતા એવી છે કે અહીં દરરોજ હજારો ભક્તો દર્શન કરવા આવે છે અને તેમની શ્રદ્ધાથી મંદિરોમાં લાખો રૂપિયા જમા થાય છે સોનું ચાંદી વગેરેનું દાન કરો લોકો આ મંદિર સાથે ભાવનાત્મક રીતે જોડાયેલા છે પરંતુ તેમ છતાં આ મંદિરના દરવાજા હજુ સુધી ખોલવામાં આવ્યા નથી લોકોનું માનવું છે કે મંદિરમાં ઘણો મોટો ખજાનો છે પણ તે સ્પષ્ટ હોવો જોઈએ.

આ મંદિરના ભોંયરાનો દરવાજો જ્યારે પણ ખુલશે ત્યારે મળશે હવે જોવાનું એ રહે છે કે આ મંદિર કોણ ખોલે છે તમને જણાવી દઈએ કે આ રહસ્યમય મંદિરનું નામ છે શ્રી પદ્મનાભસ્વામી મંદિર તે કેરળના તિરુવનંતપુરમ શહેરની મધ્યમાં આવેલું છે જે ભારતનું સૌથી ધનિક મંદિર કહેવાય છે દ્રવિડિયન શૈલીમાં બનેલું આ પ્રાચીન મંદિર ત્રાવણકોરના ભૂતપૂર્વ રાજવી પરિવાર દ્વારા જોવામાં આવે છે.

શ્રી પદ્મનાભની એક વિશેષતા એ છે કે આ મંદિરમાં ભગવાન વિષ્ણુની શયનમુદ્રા બેઠેલી અને ઊભી મૂ્ર્તિઓ સ્થાપિત કરવામાં આવી છે ગર્ભગૃહમાં ભગવાન વિષ્ણુની શયનમુદ્રામાં મૂર્તિનો શ્રૃંગાર ફૂલોથી કરવામાં આવે છે ભગવાન વિષ્ણુની ઊભી મૂર્તિને ઉત્સવોના અવસરે મંદિરમાં બહાર લઈ આવવામાં આવે છે. વર્ષમાં બે વાર ધાર્મિક સમારોહ થાય છે.

પદ્મનાભ સ્વામી મંદિરનો ઈતિહાસ બહુજ પુરાણો છે. મહાભારતમાં એનો ઉલ્લેખ આવે છે કે બલરામજી આ મંદિરમાં આવ્યાં હતાં અને અહીં પૂજા કરી હતી. એવું પણ કહેવાય છે કે આ મંદીરની સ્થાપના ૫ હજાર વર્ષ પહેલાં થઈ હતી પરંતુ ઇસવીસન ૧૭૩૩માં ત્રાવણકોરનાં રાજા માર્તંડ વર્માએ એનું પુનર્નિર્માણ કરાવ્યું હતું આ સમારોહમાં આઉત પવિત્ર સ્નાન કરાવવામાં આવે છે આ સમારોહમાં ભગવાન વિષ્ણુ નરસિંહ અને ભગવાન શ્રીકૃષ્ણની મૂર્તિઓને નગરની બહાર સમુદ્ર કિનારે લઈ જઈને સ્નાન કરાવવામાં આવે છે.

આ મંદિરની 6 તિજોરીઓમાં કુલ 20 અબજ છે એટલું જ નહીં મંદિરના ગર્ભગૃહમાં ભગવાન વિષ્ણુની સોનાની વિશાળ મૂર્તિ છે આ મૂર્તિ બિરાજમાન છે જેને જોવા માટે હજારો ભક્તો દૂર-દૂરથી અહીં આવે છે મૂર્તિની અંદાજિત કિંમત 500 કરોડ રૂપિયા હોવાનું કહેવાય છે આ મંદિરમાં ઘણા ભોંયરાઓ પણ છે જેમાં વિવિધ પ્રકારના ખજાના છુપાયેલા હોવાનું કહેવાય છે થોડા વર્ષો પહેલા કોર્ટના આદેશ બાદ આ મંદિરના 5 ભોંયરાઓ પણ ખોલવામાં આવ્યા હતા જેમાંથી અનેક પ્રકારના ખજાના પણ મળી આવ્યા હતા.

હતા તે સમયે આ ખજાનાની દુનિયાભરમાં ચર્ચા હતી પરંતુ જ્યારે છઠ્ઠા ભોંયરું ખોલવાની વાત આવી ત્યારે મંદિરની રક્ષા કરતા પૂજારી અને રાજવી પરિવારે તેમ કરવાનો ઇનકાર કર્યો હતો તેના નિર્ણય પાછળનું કારણ એક માન્યતા છે કહ્યુ તેમણે કહ્યું કે છઠ્ઠું ભોંયરું ભગવાન વિષ્ણુના આસનની બરાબર નીચે છે આવી સ્થિતિમાં જો કોઈ વ્યક્તિ તે ભોંયરું ખોલવાની વાત કરશે તો ભગવાન તેના પર નારાજ થશે અને દુનિયા પણ ખતમ થઈ શકે છે

Advertisement