છોકરીઓના સ્તન જણાવે છે તેમના સ્વાસ્થ્યના અનેક રહસ્યો, આ રીતે ઓળખો….

છોકરીઓના સ્તન તેમના સ્વાસ્થ્ય અને તેમના વ્યક્તિત્વનું રહસ્ય છતી કરે છે પરંતુ આજે તેઓને ખોટા અર્થમાં લેવામાં આવ્યા છે જૂના આયુર્વેદમાં મહિલાઓ તેમના સ્તનો જોઈને ઘણી બીમારીઓ શોધી લેતી હતી આજે અમે જણાવવા જઈ રહ્યા છીએ કે છોકરીઓના સ્તન તેમના સ્વાસ્થ્યનું રહસ્ય કેવી રીતે જણાવે છે.

Advertisement

સ્તનનું કદ મોટું.જો કોઈ છોકરીના સ્તનો તેની ઉંમર પ્રમાણે મોટા હોય તો તે સૂચવે છે કે છોકરી કોઈ રોગથી પીડિત છે આ પ્રકારના સ્તન ધરાવતી છોકરીને પણ કેન્સર જેવી બીમારી થવાનું જોખમ રહે છે એટલા માટે મોટા સ્તનોનો અર્થ રોગો માટે બોલાવે છે.

વીસેક વર્ષની આસપાસની યુવતીના સ્તન ચરબી, દૂગ્ધગ્રંથિઓ અને કોલાજન નામના કોષોથી બનેલા હોય છે, જે તેને કઠણ રાખે છે. પણ જેમ જેમ ઉંમર વધતી જાય છે તેમ તેમ ગ્રંથિઓ અને કોલાજન સંકોચન પામતાં જાય છે અને તેની જગ્યાએ વધુને વધુ ચરબી આવતી જાય છે.

તેથી બ્રાની સાઇઝ વધારે મોટી લેવાને બદલે જો તમે એજ જૂના નંબરની બ્રા પહેરશો તો તેની વધારાની ચરબી આજુબાજુથી નીકળીને વધુ નીચેના ભાગ તરફ જશે. અંડરવાયર ધરાવતી બ્રા પહેરવાથી થોડો ફાયદો મળે પણ ઉંમરને કારણે સ્તનનું ઘટતું સૌંદર્ય જાળવી શકાતું નથી.

જો સ્તન ખૂબ જ નાના હોય.જો કોઈ છોકરી કે મહિલાના સ્તન નાના હોય તો તેનો અર્થ એ છે કે મહિલા કે છોકરીમાં હોર્મોન્સની કમી છે આવી મહિલાઓ ભાગ્યે જ પોતાની ખાસ પળોનો આનંદ ઉઠાવે છે ઘણા સંશોધનો નાના સ્તનોને યોગ્ય હોવાનું જણાવતા નથી.

બંને સ્તનોની સાઈઝમાં તફાવત.જો સ્ત્રી કે છોકરીના બંને સ્તનોની સાઈઝ અલગ-અલગ હોય તો ગભરાવાની વાત નથી આવા સ્તનો સારા સ્વાસ્થ્યનો સંકેત આપે છે આ એક સામાન્ય બાબત છે.

તમે જેમ જેમ મોટા થતાં જાઓ તેમ તેમ સ્તનનો વિકાસ થતો હોવાથી તેની ચામડી સ્થિતિસ્થાપક (ખેંચાઇ શકે તેવી) હોય છે અને તે જ કારણે શરીરનાં અન્ય ભાગોની ચામડી કરતાં તેની ચામડી પણ પાતળી હોય છે. જે સૂકી રહેવાનો વધુ ભય હોય છે.

તેથી યોગ્ય ક્રીમ દ્વારા મસાજ કરવાથી કોલાજન કોષો વધે છે અને સ્તન વધુ કઠણ રહે છે. તેનાથી કરચલીઓ પણ ઓછી થાય છે. સ્તનની ડીંટડીઓ ઉપર પણ ધ્યાન આપવું જરૂરી હોય છે. કારણ કે તેની ચામડી પણ જલદી સૂકી થઇ જાય છે. જરૂર પડયે ત્યાં રોજ વેેસેલીન લગાડી શકાય.

સ્તનોનું ઢીલું પડવું.જો કોઈ સ્ત્રી કે મહિલાના સ્તનો એકદમ ઢીલા થવા લાગ્યા હોય અને જો આ બધું 50 વર્ષની ઉંમર પહેલા થતું હોય તો આવી મહિલાઓ કે છોકરીઓ એનિમિયા કે સુગર જેવી અનેક બીમારીઓથી પીડિત થઈ શકે છે વધારે છે.

જ્યારે અચાનક સ્તન વધવા કે ઘટવા લાગે અચાનક સ્તન વધવા કે ઘટવા બંને છોકરીઓ માટે સારી વાત નથી જો આવું થાય તો તે છોકરીએ શક્ય તેટલી વહેલી તકે ડૉક્ટરની સલાહ લેવી જોઈએ.

માત્ર ડીંટડીઓનો આકાર જ નહીં, તેમની દિશાઓમાં પણ જુદા પણું હોઇ શકે છે. ડીંટડીમાં રહેલા એઇરોલને કારણે ડીંટડી ઉપર, નીચે, ડાબી કે જમણી તરફ ફંટાતી હોય છે. જો એઇરોલ થોડા ઉપરની તરફ હોય તો ડીંટડીનો ખૂણો ઉપર તરફ જશે. ઘણી સ્ત્રીઓમાં એઇરોલ સ્તનનાં નીચેના કે ખૂણા તરફના ભાગમાં હોય છે. અમુક સ્ત્રીઓમાં સ્તન જુદી જુદી દિશાઓમાં ફંટાતા પણ જોવા મળે છે.

સ્તનોને સ્પર્શવાથી થતો દુખાવો.જો કોઈ મહિલા કે છોકરીને માત્ર સ્તનોને સ્પર્શ કરવાથી દુખાવો થવા લાગે તો તે ગંભીર સંકેત છે તેના બે અર્થ થાય છે કે કાં તો સ્ત્રી આયર્નની ઉણપથી પીડિત છે અથવા તો તેને કેન્સર જેવી બીમારીનું જોખમ છે.

નિપલની સાઈઝ અચાનક બદલાઈ જાય તો.હવે છેલ્લે અમે તમને જણાવી દઈએ કે જો છોકરી કે મહિલાના નિપલની સાઈઝ અચાનક બદલાવા લાગે તો તેણે જલદી ડોક્ટર પાસે જવું જોઈએ જ્યારે પણ કોઈ મહિલાને કોઈ ગંભીર બીમારીનો ખતરો હોય છે ત્યારે સૌથી પહેલા સ્તનની ડીંટડીનો આકાર બદલવાનો હોય છે.

Advertisement