કોલેજનો વિદ્યાર્થી દરરોજ યુવતી ને કરતો હતો પરેશાન,યુવતી કર્યું એવું કામ કે…

તમે અમને ઘણા પ્રશ્નો પૂછ્યા અને તમારી સમસ્યાઓ શેર કરી વચન મુજબ અમે નિષ્ણાતો અને નિષ્ણાતો સાથે વાર્તાલાપ કર્યો અને હવે અમે તમારી સમસ્યાઓના ઉકેલો સાથે એક નવો વિભાગ ‘અમને પૂછો’ લઈને આવ્યા છીએ જો અમારા પ્રયાસો તમારી મુશ્કેલીઓ થોડી હળવી કરી શકે તો અમને આનંદ થશે.

Advertisement

હું એક વિદ્યાર્થી છું અને આ મારું કોલેજનું છેલ્લું વર્ષ છે પરિવાર ગામમાં છે અને નજીકના એક નાનકડા શહેરમાં હોસ્ટેલમાં રહીને અત્યાર સુધી ભણ્યો છે છેલ્લા કેટલાક સમયથી કોલેજનો એક છોકરો મારી પાછળ આવે છે કૉલેજથી ઘરે જતી વખતે હોય કે પછી હું હોસ્ટેલથી બજારમાં જતો હોઉં દરેક જગ્યાએ તેની હાજરીથી મને ખૂબ જ અસ્વસ્થતા અને અસુરક્ષિત લાગે છે પરિવારના સભ્યો ક્યાંક ગામમાં ન બોલાવે તેવા ડરને કારણે તેઓ તેમને કશું કહી પણ શકતા નથી તાજેતરમાં સતત કૉલ્સ ફોન પરના સંદેશાઓની સાથે મારા સોશિયલ મીડિયા પર પણ ઘણી ટિપ્પણીઓ શરૂ થઈ છે શું આ પ્રકારની પરિસ્થિતિનો સામનો કરવા માટે મારી પાસે કોઈ કાનૂની વિકલ્પો છે.

ફિલ્મોમાં પીછો કરવો ટિપ્પણી કરવી હિરોઈનનું શરમાઈ જવું અને પછી પ્રેમમાં પડવું એ ભલે રોમેન્ટિક લાગે પરંતુ કેટલીકવાર તે એક પ્રકારનું વળગણ બની જાય છે અને જે પણ સ્ત્રી આ પ્રકારના વર્તનનો સામનો કરે છે તેમના માટે આ એક દુ:ખદ અનુભવથી ઓછું નથી.

અમે અહીં પ્રખ્યાત ફિલ્મ પિંક ના સંવાદનો ઉલ્લેખ કરવો પણ યોગ્ય માનીએ છીએ નો મતલબ ના’ એટલે જ્યાં છોકરીએ પોતાનો અસંમતિ વ્યક્ત કર્યો વાત ત્યાં જ પૂરી થવી જોઈએ પરંતુ પિતૃસત્તાક સમાજમાં કદાચ ના શબ્દ ક્યાંક પુરુષના અહંકારને ઠેસ પહોંચાડે છે તેથી જ યુવતીએ તેને એક વાર નહીં પરંતુ વારંવાર ન બોલવા કે અવગણના કર્યા પછી પણ હેરાન કરવાનું ચાલુ રાખ્યું છે ઘણી છોકરીઓ આવું વિચારે છે અને પરિવાર કે મિત્રો પાસેથી આ સલાહ પણ મેળવે છે કે અવગણો થોડા દિવસો પછી આ વર્તન બંધ થઈ જશે.

પરંતુ ક્યારેક તે ખતરનાક પણ સાબિત થઈ શકે છે અને આ કારણોસર પીછો મારવાને કાયદાકીય ગુનાની શ્રેણીમાં રાખવામાં આવ્યો છે આ કોઈપણ મહિલાના મૂળભૂત અધિકારોનું ઉલ્લંઘન છે પીડિતોએ પીડિતોને માનસિક રીતે ઘણું સહન કરવું પડે છે કેટલાક અભ્યાસ છોડી દે છે અને કેટલાક તેમની નોકરી બદલી નાખે છે.

જો સાવધાની સાથે કાયદાનું જ્ઞાન હોય તો આ માનસિક રીતે અસ્વસ્થ પરિસ્થિતિનો સામનો કરી શકાય છે. ચાલો આ સંદર્ભમાં તમને વધુ માહિતી આપીએ.

જો કોઈ મહિલાનો સંપર્ક કરવાનો જાસૂસી કરવાનો અથવા તેની ઇચ્છા અને સંમતિ વિરુદ્ધ પીછો કરવાનો પ્રયાસ કરવામાં આવે છે તો આ બધા માનસિક રીતે ખલેલ પહોંચાડનારા અને ડરાવે તેવા કૃત્યો છે એટલે કે પીછો કરવો આ કિસ્સામાં IPCની કલમ-354D હેઠળ કેસ નોંધવામાં આવશે અને જો પહેલીવાર દોષિત ઠરશે તો ત્રણ વર્ષની જેલ અને દંડની જોગવાઈ છે જે જામીનપાત્ર હશે પરંતુ જો બીજી વખત આ ગુનો કરવા માટે દોષિત ઠરે તો 5 વર્ષ સુધીની કેદ દંડની જોગવાઈ છે જે બિનજામીનપાત્ર રહેશે.

જ્યારે કોઈ પુરૂષ ઈન્ટરનેટ ઈમેલ દ્વારા મહિલા પર નજર રાખે છે તો તેને ઓનલાઈન હેરેસમેન્ટ અથવા સાયબર સ્ટેકિંગ કહેવામાં આવે છે જેના હેઠળ પોલીસ 509 આઈપીસી હેઠળ કેસ નોંધી શકે છે મહિલા સેલની સાથે ઓનલાઈન સાયબર ક્રાઈમ પોર્ટલમાં ફરિયાદ દાખલ કરો અમારી તમને સલાહ છે કે તમારા પરિવારના સભ્યો પણ તમને આ પરિસ્થિતિથી વાકેફ કરે અને સમયસર યોગ્ય પગલાં લે.

Advertisement