IAS ઈન્ટરવ્યુ પ્રશ્ન: એવું શું છે જે માત્ર બોલવાથી તૂટી જાય છે?

મિત્રો, જો તમારે આઈ.એ.એસ. અધિકારી બનવું છે, તો તમારે જાણવું જ જોઇએ કે આ માટે તમારે ખૂબ જ અઘરી પરીક્ષા આપવી પડશે. આઈએએસ બનવા માટે, તમારે યુપીએસસી પરીક્ષા આપવી પડશે યુપીએસસી એ આપણા દેશની સૌથી પ્રતિષ્ઠિત અને મુશ્કેલ પરીક્ષા છે. આ પરીક્ષામાં પાસ થવું જેટલું મુશ્કેલ છે, તેના ઇન્ટરવ્યૂમાં પસાર થવું વધુ મુશ્કેલ છે.

Advertisement

પ્રશ્ન:સૌર ઊર્જા ક્યાંથી આવે છે?જવાબ – સૂર્ય પ્રશ્ન -આવો કયો દેશ બીજા નંબરની સૌથી મોટી અર્થવ્યવસ્થા બન્યો જ્યારે અમેરિકા નંબર વન પર છે. જવાબ – ચીન. પ્રશ્ન – ‘લોહિતવાડી’ના નામથી કોણ પ્રખ્યાત થયું? જવાબ – ગોપાલ હરિ દેશમુખ. પ્રશ્ન – 1857ના બળવા દરમિયાન જગદીશપુરમાં બળવાખોરોનું નેતૃત્વ કોણે કર્યું?જવાબ – કુંવર સિંહ.

પ્રશ્ન – સલ્તનત કાળમાં ‘દાર-ઉલ-શફા’ શું હતું? જવાબ – હોસ્પિટલ. પ્રશ્ન – ‘દિવાન-એ-અમીર કોહી’ નામના વિભાગની સ્થાપના કોણે કરી હતી, જે ખેતી સાથે સંબંધિત હતું? જવાબ – મુહમ્મદ બિન તુગલક. પ્રશ્ન – અકબર દ્વારા દક્ષિણ ભારતના કયા રાજ્ય પર પ્રથમ હુમલો કરવામાં આવ્યો હતો? જવાબ – અહમદનગર

પ્રશ્ન – પાણીપતના ત્રીજા યુદ્ધ વખતે પેશવા કોણ હતા?જવાબ – બાલાજી બાજીરાવ પ્રશ્ન – વિક્રમશિલા મહાવિહારની સ્થાપના કયા વંશના શાસકો દ્વારા કરવામાં આવી હતી? જવાબ – પાલ વંશના શાસકો દ્વારા પ્રશ્ન – તમિલમાં ટોલ્કપ્પીયમ એ કયા વિષય સાથે સંબંધિત પુસ્તક છે? જવાબ – તમિલ વ્યાકરણમાંથી.

સવાલ : ભારતમાં એવું કયુ રાજ્ય છે કે જે એશિયાની ઈંડાની ટોપલી માટે જાણીતું છે?જવાબ : આંધપ્રદેશસવાલ : ભારતની અંદર કઈ જગ્યાએ પશુ સંશોધન કેન્દ્ર સ્થિત છે?જવાબ : બારેલીસવાલ : ભારતની અંદર ફેમિલી કોર્ટ એક્ટ કયા વર્ષે પસાર થયો?જવાબ – ૧૯૮૪ માંસવાલ : ભારતની અંદર એવું કયું રાજ્ય છે.

જે નો દરિયા કિનારો એકદમ નીચાણવાળો છે?જવાબ: ગોવાસવાલ : ભારતમાં સુવર્ણ મંદિર કઈ જગ્યાએ આવેલું છે?જવાબ: અમૃતસરસવાલ : ઇન્ડિયા ની અંદર રૈયતવાડી સિસ્ટમ ક્યારે અમલમાં આવી હતી?જવાબ: ૧૮૨૦ માં સવાલ : પોલીસને ગુજરાતીમાં શું કહેવાય છે?જવાબ: પોલીસને હિન્દીમાં કે ગુજરાતીમાં “રાજકીય જનરક્ષક” કહેવાય છે.

પ્રશ્ન.ગાયત્રી મંત્ર કયા પુસ્તકમાં સૂર્યદેવી ગાયત્રીને સંબોધવામાં આવ્યો છે? જવાબ – ઋગ્વેદ સંહિતામાં પ્રશ્ન – ઔરંગઝેબે કયા શીખ ગુરુને ફાંસી આપી હતી? ગુરુ તેગ બહાદુરને જવાબ પ્રશ્ન – વ્યક્તિગત સ્વતંત્રતાના અધિકારની ખાતરી કરવા માટે નાગરિક કઈ સત્તાનો સંપર્ક કરી શકે છે? જવાબ – સુપ્રીમ કોર્ટ અને હાઈકોર્ટ.

પ્રશ્ન – કયા લેખનો શાબ્દિક અર્થ થાય છે તમારો અધિકાર શું છે?’ જવાબ – લેખનો ક્વો-વોરન્ટો રિટ. પ્રશ્ન – સુપ્રીમ કોર્ટ અને હાઈકોર્ટના ન્યાયાધીશોને કઈ પ્રક્રિયા દ્વારા દૂર કરી શકાય છે? જવાબ – સંસદ દ્વારા મહાભિયોગ પસાર કરીને પ્રશ્ન – કયા પ્રકારનાં બિલને પુનર્વિચાર માટે મોકલ્યા વિના રાષ્ટ્રપતિ દ્વારા ફરજિયાતપણે સહી કરવી પડે છે? જવાબ ફાઇનાન્સ બિલ પર.

ઉપરાષ્ટ્રપતિ સંસદના કયા ગૃહના હોદ્દેદાર અધ્યક્ષ છે? જવાબ – રાજ્યસભા. પ્રશ્ન – લોકસભાની સામાન્ય મુદત 5 વર્ષથી વધુ વધારવાનો અધિકાર કોને છે? જવાબ – સંસદ માત્ર રાષ્ટ્રીય સંકટ સમયે પ્રશ્ન – ત્રણ મુખ્ય અખિલ ભારતીય સેવાઓ શું છે? જવાબ – ભારતીય વહીવટી સેવા, ભારતીય વિદેશ સેવા અને ભારતીય પોલીસ સેવા

પ્રશ્ન: SD કાર્ડનું પૂરું નામ શું છે?જવાબ: SD કાર્ડનું પૂરું નામ સિક્યોર ડિજિટલ કાર્ડ છે. આમાં તમે ડેટા સ્ટોર, વાંચી, લખી અને ડિલીટ કરી શકો છો. પ્રશ્ન: જીપીએસનું પૂર્ણ સ્વરૂપ શું છે? જવાબ: જીપીએસનું પૂરું નામ ગ્લોબલ પોઝિશનિંગ સિસ્ટમ છે. પ્રશ્ન: ગ્રીન હાઉસ અસર શું છે? જવાબ: ગ્રીનહાઉસ ઈફેક્ટમાં સૂર્યના કિરણો પૃથ્વી પર પહોંચે છે, પરંતુ કાર્બન ડાયોક્સાઈડ વાયુ વર્તુળને કારણે તે પાછું જઈ શકતું નથી.

પ્રશ્ન: રાષ્ટ્રીય વન નીતિ મુજબ કેટલા ટકા જમીન પર જંગલ હોવું જરૂરી છે? જવાબ: 33 ટકા પ્રશ્ન : માત્ર બોલવાથી તૂટે એવું શું છે ? જવાબ: મૌન

Advertisement