લોહીના સંબંધો કરતાં વધારે ગુરુને કેમ માને છે કિન્નર?…

તે ઘણા સમય પહેલાની છે જ્યારે તે રિઝવાન નામનો છોકરો રહેતી હતી તે દિવસને યાદ કરતાં તે કહે છે કે તેની જાતિયતા નક્કી કરવા માટે ગામમાં એક પંચાયત બોલાવવામાં આવી હતી તે ઉત્તર પ્રદેશના બિજનૌર શહેર પાસેના એક ગામની વતની છે ગામના પંચોએ કહ્યું કે ગામના છોકરાઓ તેનું અનુકરણ કરશે અને આનાથી ગામનું માન માટીમાં ભળી જશે આ પહેલા રિઝવાનને મદરેસામાં દાખલ કરવામાં આવ્યો હતો ત્યાં રિઝવાનના દાદા મૌલવી હતા.

Advertisement

પરંતુ પંચાયતે નિર્ણય કર્યો કે રિઝવાનને બીજા ગામમાં મોકલી દેવામાં આવશે જ્યાં તે તેની બહેન સાથે રહેશે તેણીએ શાળા છોડી દેવી પડશે અને ઘરના કામકાજમાં મદદ કરવી પડશે ત્યારે રિઝવાન પોતાને ખૂબ જ એકલો અનુભવતો હતો તેને લાગ્યું કે બધાએ તેને એકલો છોડી દીધો છે મારા મનમાં પણ પ્રશ્નો હતા કે આખરે આ શું છે રિઝવાનને તેની ઓળખ જાહેર કરવા બદલ સજા કરવામાં આવી હતી.

ગ્રામ પંચાયતના આ નિર્ણયને ઘણા વર્ષો વીતી ગયા છે રિઝવાન હવે રામકલી બની ગયો છે અને હવે તે બસેરા સામાજિક સંસ્થા નામની સ્વૈચ્છિક સંસ્થાના કન્વીનરની જવાબદારી નિભાવી રહી છે આ સંસ્થા ટ્રાન્સજેન્ડરના અધિકારો માટે કામ કરે છે શિયાળાની ઠંડી રાત્રે રામકલી નોઈડામાં એક બિલ્ડિંગની સીડીઓ ચઢે છે અને એક નાનકડા અંધારિયા રૂમનો દરવાજો ખોલે છે તે જ્યાં રહે છે તે બિલ્ડિંગના બીજા અને ત્રીજા માળે તેમનું આખું જૂથ રહે છે.

જે રૂમમાં રામકલીએ દરવાજો ખોલ્યો ત્યાં તેના સાથી કિન્નરોએ તેમનો સામાન અને વાસણો રાખ્યા છે બીજો નપુંસક અરીસા સામે ઉભો છે અને રામકલી તેનું સ્વરૂપ બદલવાનું શરૂ કરે છે પહેલા તે તેના ચહેરા પર પાવડર અને લાલાશ લગાવે છે પછી તે તેની આંખો પર કાજલ લગાવે છે રામકલીનો શિષ્ય સીડી પરથી ઉતરતાની સાથે જ મન્નત ચા બનાવી રહ્યો છે.

તેઓ બધા એક પરિવારની જેમ સાથે રહે છે રામકલી હિજડા ગુરુ છે રામકલીની દેખરેખ હેઠળ નપુંસકોનું એક જૂથ તેમની સાથે રહે છે પોતાની એનજીઓ સાથે રામકલી એક પાર્લર પણ ચલાવે છે આમાં તે પોતાના હિજડા સમુદાયના લોકોને રોજીરોટી કમાવવા માટે તાલીમ આપે છે જેથી કરીને તેઓ વેશ્યાવૃત્તિ કે ભીખ માંગવા સિવાય અન્ય કામ કરીને પોતાનો ખર્ચ ચલાવી શકે.

અગાઉ રામકલીના સાથી નપુંસકો પાસે કમાણીનું આ એકમાત્ર સાધન હતું કારણ કે તેમના પરિવારોએ તેમને એકલા છોડી દીધા હતા તેનું કારણ તેની ખાસ જાતીય ઓળખ હતી તેમની જાતિયતા જેના કારણે સમાજ કઇનનારોને દત્તક લેવાની ના પાડે છે 2014માં કરવામાં આવેલી ગણતરી મુજબ ભારતમાં લગભગ પાંચ લાખ લોકો એવા છે જેઓ પોતાને ટ્રાન્સજેન્ડર અથવા હિજરા કહે છે આમાં એવા લોકો પણ સામેલ છે જેઓ ઇન્ટરસેક્સ છે.

હિજડા સમુદાયમાં ગુરુ અને શિષ્યો વચ્ચેનો સંબંધ ખૂબ જ મહત્વપૂર્ણ છે આ તેમના સામાજિક સંગઠનનો મૂળ સિદ્ધાંત છે ઘણી રીતે હિજડાઓની આ ગુરુ-ચેલ્લા પરંપરા સંયુક્ત હિન્દુ પરિવારોની પરંપરા સાથે મેળ ખાય છે નપુંસકોની આ ગુરુ-ચેલા પદ્ધતિ તે સામાજિક પ્રથાથી અલગ છે જ્યાં શિષ્યો અને પુત્રીઓને તેમના બાળકો કહેવામાં આવે છે.

રામકલી કહે છે કે હિજડા સમુદાયમા ગુરુ એ છે જે દરેકને સ્વીકારે છે તેમને તેમની આજીવિકા કમાવાના માધ્યમો જણાવો અને તેમને રહેવા માટે છત પ્રદાન કરો તેણી તેના શિષ્યોની જવાબદારીઓ પણ કહે છે જો કોઈ હિજડા સમુદાયનો સભ્ય બનવા માંગે છે, તો તેણે ગુરુને દક્ષિણા આપવી પડશે પછી તે પોતાના શિષ્યનું નવું નામ રાખે છે અને તે નવા સભ્યને તમારા સમુદાયમાં ઉમેરો દરેકનો પરિચય કરાવે છે.

રામકલી કહે છે કે અમારી માતાઓએ હમણાં જ અમને જન્મ આપ્યો અને અમને છોડી દીધા ખરેખર તો ગુરુએ જ આપણને આશ્રય આપ્યો હતો સમજો કે ગુરુ વિના જીવવું એ છત વિનાના ઘરમાં રહેવા જેવું છે જ્યારે રામકલી નાની હતી અને રિઝવાન તરીકે જાણીતી હતી ત્યારે તે ઘણીવાર તેની બહેનના દુપટ્ટા પહેરીને ડાન્સ કરતી હતી તે સમયે રિઝવાન માત્ર નવ વર્ષનો હતો તે માત્ર છોકરીઓ સાથે જ રમતો હતો અને તેમની નકલ કરતો હતો તેને હજુ પણ યાદ છે કે જ્યારે ગ્રામ પંચાયત તેના વિશે બેઠી ત્યારે તેઓ તેને નપુંસક કહેતા.

તે દિવસને યાદ કરતાં રામકલી કહે છે ‘મને લાગે છે કે તેને મારા પહેલાં મારા નપુંસક હોવાની લાગણી હતી રિઝવાનને તેની બહેન સાથે રહેવા માટે દસ કિલોમીટર દૂર બીજા ગામમાં મોકલવામાં આવ્યો હતો ત્યાં પણ મુસીબતોએ તેનો સાથ ન છોડ્યો રિઝવાનની બહેનને એક પછી એક બે દીકરીઓનો જન્મ થયો ત્યારે બહેનના પરિવારજનોએ તેના માટે તેને જવાબદાર ઠેરવ્યો.

એ દિવસોને યાદ કરતાં રામકલી કહે છે ‘મને બહુ એકલતા અનુભવાતી હતી જાણે બધા મને છોડીને ચાલ્યા ગયા મને લાગતું હતું કે દુનિયામાં મારા પ્રકારનો હું એકમાત્ર વ્યક્તિ છું જે આ રીતે અનુભવે છે મારા મનમાં હંમેશા સવાલ ઉઠતો રહે છે કે હું આવો કેમ છું.

પરંતુ જ્યારે રિઝવાનના પિતાનું અવસાન થયું ત્યારે તેના ભાઈઓએ રોજગાર માટે દિલ્હીમાં રહેવાનું નક્કી કર્યું તે દરમિયાન રિઝવાનની માતાએ તેનો સંપર્ક કર્યો અને કહ્યું કે તે તેને દત્તક લેવા તૈયાર છે સત્તર વર્ષની ઉંમરે રિઝવાન દિલ્હીના એક વિસ્તારમાં રહેવા લાગ્યો હતો પછી તે એક કિન્નરને મળ્યો આ મીટિંગ પછી રિઝવાનને સમજાયું કે તે જે મૂંઝવણમાં હતો તે માત્ર તેનો પડકાર નથી.

જ્યારે રિઝવાન ઘણો નાનો હતો ત્યારે તેને લાગતું ન હતું કે તે માણસ છે તેને એ પણ ખબર ન હતી કે ટ્રાન્સજેન્ડર શું છે અને હિજરાનો અર્થ શું છે જો કે રિઝવાનના દિલમાં હંમેશા સવાલ ઉઠતો હતો કે તે તેની બહેનો જેવો કેમ નથી તે છોકરીઓ સાથે રમવા માંગતો હતો તે હંમેશા તેના મૂડ વિશે ચિંતિત રહેતો હતો તેના હૃદયમાં પ્રશ્નોનો વંટોળ ઊભો થતો રહ્યો અને તે તેના જન્મથી જ આ રીતે અનુભવવા લાગ્યો હતો.

આ નવા મિત્રની મદદથી રિઝવાન પોતાની જાતને એ જ રીતે રાખવા લાગ્યો એટલે કે એક સ્ત્રીની જેમ જેની તેને હંમેશા ઈચ્છા હતી બંને ઘણીવાર સાથે બહાર જતા હતા સ્ત્રીઓના કપડાં પહેરવા માટે વપરાય છે મેક-અપ કર્યા બાદ તે દેહવ્યાપાર કરવા જતી હતી તે આ એક જ વાત જાણતો હતો કારણ કે જ્યારે પણ બંનેએ કોઈ પણ નોકરી માટે અરજી કરી ત્યારે તે રિજેક્ટ થઈ ગઈ પછી તે કારકુનની નોકરી માટે હોય કે પટાવાળાની તે અલગ હોવાને કારણે તેને નોકરી ન મળી રામકલી અને તેના મિત્રને કહેવામાં આવ્યું કે તેમની હાજરી અન્ય લોકોને અસ્વસ્થ બનાવે છે.

જ્યારે રામકલી 19 વર્ષની હતી ત્યારે તે તેના મિત્ર સાથે ભાગીને કાનપુર ગઈ હતી ત્યાં તે એક ગુરુને મળ્યો જેણે બંનેને પોતાની છાયામાં લીધા ગુરુએ જ તેને નવું નામ આપ્યું રામકલી રામકલી પાંચ વર્ષ કાનપુરમાં રહી હતી જ્યારે તે કાનપુરથી દિલ્હી પાછી આવી ત્યારે તેણે તેની માતાને કહ્યું કે તે તેનું લિંગ બદલવા માટે સર્જરી કરાવવાનું વિચારી રહી છે પરંતુ રામકલીની માતાએ તેમને વ્યંઢળો સાથે ન જવા વિનંતી કરી કારણ કે તેણી ઇચ્છતી ન હતી કે તેનો પુત્ર શેરીઓમાં ભીખ માંગતો ફરે.

રામકલી હાલમાં તેની માતા સાથે રહે છે છતાં તે હિજડા સંસ્કૃતિનો એક ભાગ બની ગઈ છે તેણીની પરંપરા અનુસાર તે ગુરુ-શિષ્યના રિવાજને સર્વોપરી માને છે રામકલી અનુસાર નિયમોનું પાલન દરેક કિંમતે કરવું જોઈએ તેણી કહે છે ક ‘જો આપણે હિજડા સમુદાયનો હિસ્સો હોઈએ તો અમે લગ્ન કરી શકીએ નહીં અને ન તો આપણે બોયફ્રેન્ડ રાખી શકીએ આ હિજડા સમુદાયના નિયમો છે જો તમે તમારા પરિવારને સ્થાપિત કરવા માંગો છો તો તમે તે કરી શકો છો પરંતુ અંતે તમારે એવા લોકોની આસપાસ રહેવું પડશે જેઓ તમારા જેવા જ છે વિશેષ ઓળખોથી ભરેલી આ દુનિયામાં એકલા અને અલગ રહેવું ખૂબ જ મુશ્કેલ છે જ્યારે દરેક વ્યક્તિ આપણને છોડી દે છે ત્યારે તે ગુરુ છે જે આપણો હાથ પકડીને મદદ કરે છે.

નપુંસકોમાં આ ગુરુ-શિષ્ય પરંપરા એક રીતે તેમના રક્ષણ માટે સામાજિક સુરક્ષા વર્તુળ છે ‘લોહીના સંબંધો કરતાં વધુ રામકલીનું કહેવું છે કે સરકારે પણ નપુંસકોની આ પરંપરાને સ્વીકારવી જોઈએ કારણ કે આની મદદથી જ રામકલીને પોતાની ખાસ ઓળખ સાથે જીવવાની તાકાત મળી ગયા વર્ષે લોકસભામાં પસાર કરાયેલ ટ્રાન્સજેન્ડર પરનું બિલ હિજડા સમુદાયના આ પરંપરાગત માળખાને માન્યતા આપવામાં સંપૂર્ણપણે નિષ્ફળ ગયું હતું.

તેના બદલે બિલમાં એવા લોકો માટે પુનર્વસન કેન્દ્રો સ્થાપવાનો પ્રસ્તાવ મૂકવામાં આવ્યો હતો કે જેઓ તેમના પરિવારો દ્વારા નપુંસક હોવાને કારણે એકલા પડી ગયા હતા રામકલી કહે છે કે અમારું કુટુંબ લોહીના સંબંધો કરતાં ઘણું મોટું છે પરંતુ ટ્રાન્સજેન્ડર બિલ અનુસાર જે લોકોમાં લોહીના સંબંધો નથી આ રીતે સાથે રહેતા લોકો કાયદા દ્વારા માન્ય નથી.

એપ્રિલ 2014 માં સુપ્રીમ કોર્ટે હિજડા સમુદાયને ત્રીજા લિંગ તરીકે કાયદેસર બનાવ્યો તેના નિર્ણય દ્વારા એક રીતે સુપ્રીમ કોર્ટે હિજરા તહઝીબને માન્યતા આપી હતી જેઓ સમાજના નીચલા વર્ગના છે અને તેમની ઓળખ સ્ત્રી અને પુરુષની જાતિયતાથી અલગ છે અને આ હિજડા સમુદાયો આ રીતે સાથે રહે છે તેઓ આત્મવિશ્વાસ ધરાવે છે અને એકબીજાની મદદથી આ સમુદાય ચલાવે છે.

આ પરંપરા એક શિસ્તબદ્ધ પ્રણાલી હેઠળ ચાલે છે જ્યાં હિજડા ઘરાનાઓ છે તેમનું જીવનનિર્વાહ સંસ્થાકીય રીતે થાય છે જ્યાં નવા સભ્યના આગમન પછી તેને આ સમુદાયમાં રહેવાની તાલીમ આપવામાં આવે છે.

ભારતની સર્વોચ્ચ અદાલતે તે નિર્ણયમાં કહ્યું હતું કે દરેક વ્યક્તિને તેની પસંદગી અનુસાર તેની જાતીય ઓળખ પસંદ કરવાનો અધિકાર છે આવા કોઈપણ જૂથની માન્યતા એ સામાજિક કે તબીબી સમસ્યા નથી તેના બદલે તે માનવ અધિકારનો મુદ્દો છે સુપ્રીમ કોર્ટે સરકારને આ તૃતીય લિંગ સમુદાયને પણ શિક્ષણ અને નોકરીની તકો પૂરી પાડવાનો નિર્દેશ આપ્યો હતો.

હિજડા સમુદાયનો આ ગુરુ-શિષ્ય રિવાજ એવા લોકોને આશ્રય આપે છે જેમને સમાજ સારી રીતે જોતો નથી જેઓ સ્ત્રીઓ અને પુરુષોના બે ભાગમાં વહેંચાયેલા સામાજિક વિભાજનમાં બંધબેસતા નથી એટલા માટે હિજડા સમુદાય ટ્રાન્સજેન્ડર બિલનો વિરોધ કરી રહ્યો છે તેમની એક માંગ છે કે આ બિલમાં તેમને હિજડા સંસ્કૃતિ વિશે વિગતવાર જણાવવામાં આવે.

રામકલી કહે છે કે વ્યંઢળોની આવકની પરંપરાગત વ્યવસ્થા એટલે કે ‘બસ્તી વધાઈ’ને પણ કાયદાકીય રક્ષણ મળવું જોઈએ જો કે નવા બિલમાંથી ભીખ માંગવાનો ઉલ્લેખ હટાવી દેવામાં આવ્યો છે 2016ના બિલે ભીખ માંગવાને અપરાધ બનાવ્યો હત જ્યારે સમગ્ર દક્ષિણ એશિયામાં વ્યંઢળોમાં ઐતિહાસિક પરંપરા રહી છે ત્યારે ઘણા લોકો માટે આજીવિકા મેળવવા માટે ભીખ માંગવી એ એકમાત્ર રસ્તો છે હિજડા સમુદાયનું એવું માનવામાં આવતું હતું કે ભીખ માંગવાને અપરાધ બનાવીને આ બિલ લક્ષ્યાંકિત કરી રહ્યું છે વ્યંઢળોની વિશેષ સાંસ્કૃતિક ઓળખ.

બિલના રાઈટ ટુ રેસિડેન્સ ભાગમાં ઉલ્લેખ કરવામાં આવ્યો છે કે ‘દરેક ટ્રાન્સજેન્ડર વ્યક્તિને તેમના ઘરમાં રહેવાનો અને પરિવારનો ભાગ હોવાનો દાવો કરવાનો અધિકાર હશે જો કોઈ કિન્નરનો પરિવાર તેની સંભાળ લેવામાં અસમર્થ હોય તો તે વ્યક્તિને પુનર્વસન કેન્દ્રમાં રાખી શકાય છે સક્ષમ કોર્ટના આદેશ પર આ કરી શકાય છે.

તે બીજો દિવસ છે રામકલી તેના સમુદાયના અન્ય સભ્યોની મુલાકાત લેવા માટે લીલી સાડી બંગડીઓ અને કાનની બુટ્ટી પહેરે છે આશ્રય એક સલામત સ્થળ છે જયાં આ વ્યંઢળો તેમના મનપસંદ કપડાં પહેરે છે તેઓ નૃત્ય કરે છે અને ગાય છે અને તેમની સાચી ઓળખની ઉજવણી કરે છે.

તેની સાથે 22 વર્ષનો યુવક પણ રહે છે જે ફેશન ડિઝાઈનર બનવાની ટ્રેનિંગ લઈ રહ્યો છે તે દરરોજ આ સમુદાયના કેન્દ્ર એટલે કે બસેરા આવે છે જેથી તે આ લોકો સાથે રહી શકે આ મદદ કરી શકે છે.

યુવકનું કહેવું છે કે તે હજુ આ સમુદાયનો ભાગ બન્યો નથી તો તેનું કારણ તેનો પરિવાર છ જે ખૂબ જ રૂઢિચુસ્ત છે તેઓ જાણે છે કે તેમનામાં પણ સ્ત્રી ગુણો છે તેણી સ્ત્રીની છે પરંતુ પરિવારના સભ્યોએ યુવકની યુવતીઓ જેવા દેખાવાની અને પોશાક પહેરવાની ઈચ્છાને ફગાવી દીધી છે અને તેને ફૅક ગણાવી છે એકાદ-દોઢ વર્ષમાં તે આ યુવકના લગ્ન તેના સંબંધીની બહેન સાથે કરી દેશે આ યુવકનું કહેવું છે કે અગાઉ તેને એક યુવક સાથે પ્રેમ હતો પરંતુ હવે બંને અલગ થઈ ગયા છે.

તે કહે છે કે ‘કદાચ લગ્ન કરતા પહેલા મારે તે છોકરીને મારા વિશે જણાવવું જોઈએ આ જીવન અને આ નકલી ઓળખ મારા પર બોજ છે હું જેમ છું તેમ જીવવા માટે હું સ્વતંત્ર નથી જ્યારે રામકલી તેની આંખો પર મસ્કરા લગાવે છે ત્યારે યુવક સ્મિત કરે છે અને તેની આંખોથી રામકલી તરફ ઈશારો કરે છે આ નપુંસકોની વચ્ચે અહીં આવીને તે ખૂબ જ ખુશ છે કારણ કે તેઓ સમજે છે કે તે શું છે આ લોકો એ યુવકનો બીજો પરિવાર છે જ્યારે તે અહીંથી નીકળીને એ ક્રૂર દુનિયામાં પ્રવેશે છે ત્યારે તેને માણસના વેશમાં રહેવું પડે છે.

Advertisement