પ્રાચીન ભારતમાં જયારે છોકરીઓ લાલ ગુલાબ મોકલતી તો તેનો અર્થ શું થતો,જાણો આનો વિચિત્ર અર્થ…

યુરોપમાં 14 ફેબ્રુઆરીએ વેલેન્ટાઇન દિવસ હોય છે.ત્યારે દેશમાં વસંત રૂતુ ચાલતી હોય છે.જેને મધુમાસ અથવા એફ્રોડિસિએક સીઝન તરીકે પણ ઓળખવામાં આવે છે.ત્યારે આ સીઝનમાં હંમેશા હવામાં પ્રેમ અને રોમાંસ રહેતો હોય છે.વસંત સીધો પ્રેમ સાથે જોડાયેલો છે.

Advertisement

કાલિદાસના એક નાટકમાં સ્પષ્ટ ઉલ્લેખ કરવામાં આવ્યું છે કે એક વસંત રૂતુમાં એક પ્રેમિકા લાલ ફૂલ વડે પ્રેમ કેવી રીતે મોકલે છે તેનો સ્પષ્ટ ઉલ્લેખ છે ત્યારે અથર્વવેદ આગળ વાત કરે છે ત્યારે તે જણાવે છે કે પ્રાચીન સમયમાં માતાપિતા રાજીખુશીથી છોકરીને પોતાનો પ્રેમ પસંદ કરવા દેતા હતા.

આ વખતે પણ અનેક સંસ્થાઓએ વેલેન્ટાઈન ડેનો વિરોધ કર્યો હતો વિરોધ હંમેશા એ વાત પર રહ્યો છે કે વેલેન્ટાઈન પર પ્રેમ દર્શાવવો એ આપણી સંસ્કૃતિનો ભાગ નથી પરંતુ ભારતીય સંસ્કૃતિ તેના કારણે વિકૃત થઈ રહી છે પ્રાચીન ગ્રંથો અને નાટકો વાંચીએ તો લાગે છે કે પ્રેમ અને તેનું પ્રદર્શન આપણી સંસ્કૃતિમાં પણ રહ્યું છે પ્રેમ અને લગ્નના મામલામાં પ્રાચીન ભારતની પરંપરાઓ ઘણી આગળ રહી છે.

આ વખતે પણ વેલેન્ટાઇન ડે દિવસનો અનેક સંસ્થાઓ દ્વારા વિરોધ કરવામાં આવ્યો છે ત્યારે વિરોધ હંમેશાં આ કારણો પર રહ્યો છે કે વેલેન્ટાઇન ડે પરનો લવ શો આપણી સંસ્કૃતિનો ભાગ નથી,પણ તે ભારતીય સંસ્કૃતિને વિકૃત કરી રહ્યો છે. ત્યારે જો તમે પ્રાચીન ગ્રંથો અને નાટકો વાંચશો તો તમને લાગે છે કે પ્રેમ અને તેનું પ્રદર્શન આપણી સંસ્કૃતિમાં પણ રહ્યું છે. ત્યારે પ્રેમ અને લગ્નના મામલે પ્રાચીન ભારતની પરંપરાઓ ઘણી આગળ રહી છે.

કાલિદાસ દ્વારા એક નાટક સ્પષ્ટપણે ઉલ્લેખ કરે છે કે કેવી રીતે ગર્લફ્રેન્ડ વસંત દરમિયાન લાલ ફૂલ દ્વારા તેના પ્રેમીને પ્રેમિકાને મોકલે છે અથર્વવેદ આગળ વાત કરે છે તે કહે છે કે પ્રાચીન સમયમાં માતાપિતા ખુશીથી છોકરીને પોતાનો પ્રેમ પસંદ કરવા દેતા હતા યુરોપમાં 14મી ફેબ્રુઆરીએ વેલેન્ટાઈન છે.

આ સમય દરમિયાન જ આપણા દેશમાં વસંતઋતુનું આગમન થયું છે જેને મધુમાસ અથવા રમણીય ઋતુ પણ કહેવાય છે આ ઋતુમાં આપણે હંમેશા હવામાં પ્રેમ અને રોમાન્સનો ગુલાલ ઉડાડ્યો છે વસંતનો સીધો સંબંધ પ્રેમ સાથે રહ્યો છે.પ્રેમની આ ઓફર લાલ ફૂલોથી મોકલવામાં આવી હતી ત્યારે માનવામાં આવે છે કે કાલિદાસ ઇ.સ.પૂ. 150 થી 600 વર્ષ વચ્ચે હતા.

કાલિદાસે બીજા સુંગા શાસક અગ્નિમિત્રને હીરો બનાવીને માલવિકાગ્નિમિત્રમ નાટક લખ્યું હતું. 170 અ.સ. પૂર્વે અગ્નિમિત્રાએ શાસન કર્યું. અને આ નાટકમાં તેમણે ઉલ્લેખ કર્યો હતો કે કેવી રીતે રાણી ઇરાવતી વસંત આવે છે ત્યારે લાલ ફૂલો દ્વારા રાજા અગ્નિમિત્રને પ્રેમ વિનંતી મોકલે છે.

કાલિદાસના સમયે વસંતના આગમન પર રોમાંસની લાગણીઓ પાંખો સાથે ઉડવા લાગી પ્રેમપ્રકરણમાં ડૂબેલા તમામ નાટકોના અભિનયનો આ આદર્શ સમય હતો આ સમયે સ્ત્રીઓ તેમના પતિ સાથે ઝૂલતી હતી શરીર અને મન બહારથી ધબકતા હતા કદાચ તેથી જ તેને મદનોત્સવ પણ કહેવામાં આવતું હતું આ ઋતુમાં કામદેવ અને રતિની પૂજા કરવાનો રિવાજ છે.

વસંત રૂતુ રોમાંસની ઋતુ હતી,કાલિદાસના યુગમાં વસંત ઋતુના આગમન પર રોમાંસની લાગણી પાંખોથી ઉડવાનું શરૂ થઇ જાય છે. પ્રેમમાં ડૂબેલા તમામ નાટકો રજૂ કરવાનો આ આદર્શ સમય હતો. જયારે આ સમયે મહિલાઓ તેમના પતિ સાથે ઝૂલતી રહે છે શરીર અને દિમાગમાં મોહિત થવા માટે વપરાય છે. કદાચ આ કારણોસર તેને મદનોત્સવ પણ કહેવાયો છે. કામદેવ અને રતિની પૂજા કરવાની વિધિ આ રૂતુમાં કરવામાં આવે છે.

Advertisement