શા માટે અહીંની મહિલાઓ પોતાના બાળક અને હરણ ને એક સાથે સ્તનપાન કરાવે છે.

માં માં હોય છે જે અન્ય કોઈ સંબંધો દ્વારા બદલી શકાતી નથી હવે મનુષ્ય હોય કે પ્રાણી માતાનો પ્રેમ સમાન હોય છે અને દરેક માતા તેના બાળકને ખૂબ જ પ્રેમ કરે છે પરંતુ જો માતા અને બાળક વચ્ચેનો સંબંધ માનવ અને પ્રાણી વચ્ચે ભળી જાય તો આનો જવાબ આપવાથી દૂર લોકો આ પ્રશ્નને નકારી શકે પરંતુ તમે આ સવાલનો ઇનકાર કરવાનું બંધ કરી દેશો અને જ્યારે તમે આ સ્થાનની મહિલાઓ વિશે જાણશો ત્યારે જાતે જ જવાબ આપવાનું શરૂ કરી શકો છો આજે અમે એવી મહિલાઓ વિષે વાત કરવા જઈ રહ્યા છીએ કે જેઓ હરણને પોતાનું દૂધ પીવડાવે છે.

Advertisement

સ્ત્રીઓ અને હરણ વચ્ચેનો પ્રેમ – આ આધુનિક દુનિયામાં લોકો પાસે તેમના પ્રિયજનો સાથે સમય પસાર કરવા માટે સમય નથી પરંતુ ભારતનો એક એવો ભાગ છે જ્યાં લોકો પ્રાણીઓ માટે ખૂબ પ્રેમથી રહે છે લોકોને ખબર પણ નહીં હોય કે આ લોકો તે પ્રાણીઓને પોતાના ઘરમાં રાખે છે અને તેમના બાળકો તેમની સપાટી પર રમે છે.

આ ફોટો સોશિયલ મીડિયા પર વાયરલ થયો હતો.ગયા વર્ષે નવેમ્બરમાં આ ફોટો સોશિયલ મીડિયા પર વાયરલ થયો હતો. તેને માઇકલિન રસોઇયા વિકાસ ખન્ના દ્વારા ઇન્સ્ટાગ્રામ અને ટ્વિટર પર અપલોડ કરવામાં આવી હતી આ ફોટામાં એક મહિલા પોતાના બાળકની જેમ હરણના બાળકને દૂધ પીવડાવી રહી હતી આ ફોટો બિશનોઇ સમાજના મહિલાનો છે આ ફોટાના વર્ણનમાં લખતા વિકાસએ જણાવ્યું કે આ મહિલાએ ઘણાં હરણ બાળકોને મ-રવાથી બચાવી લીધા છે.

આજે અમે જે ભાગ વિશે વાત કરી રહ્યા છીએ તે રાજસ્થાનનો છે રાજસ્થાનનો એક સમુદાય છે જે પોતાના ઘરમાં હરણ પાળે છે તેમના પોતાના બાળકો અને હરણના બાળકોમાં કોઈ ફરક નથી રાજસ્થાનના બિશ્નોઈ સમાજની મહિલાઓ હરણના બાળકોને બિલકુલ માતાની જેમ જ ઉછેરે છે, તેમને તેમનું દૂધ પણ ખવડાવે છે અહીં લગભગ 500 વર્ષથી બિશ્નોઈ સમુદાયના લોકો પોતાના બાળકોની જેમ પ્રાણીઓનો ઉછેર કરે છે આ વિશ્વની સામે માનવતાનું ઉદાહરણ છે.

બિશનોઇ સમાજની મહિલાઓ.આ સમાજ રાજસ્થાનના રણ વિસ્તારોમાં રહે છે. આ સમાજના દેવતા ગુરુ જાંભેશ્વર છે જે રાજસ્થાનના બિકાનેરના હતા. આ સમાજ તેમના દ્વારા નક્કી કરેલા ફક્ત 39 નિયમોનું પાલન કરે છે. આમાંના એક નિયમ છે પ્રાણીઓને પ્રેમ કરવો, પ્રકૃતિની ઉપાસના કરવી. આ કહાની એ પણ પ્રખ્યાત છે કે બિશ્નોઇ સમાજને ભગવાન વિષ્ણુ તરફથી આ નામ મળ્યું.

હરણ ના બચ્ચા ને પોતાનું બાળક માને છે.આ સમાજ હરણના બાળકોને પોતાનું સંતાન માને છે અને બાળકની જેમ તેમની સંભાળ પણ રાખે છે. આ સમુદાયો રાજસ્થાનના મારવાડમાં છે. આ સમાજના લોકોની સંખ્યા ખૂબ વધારે નથી. પરંતુ આ ગામના લોકો પ્રકૃતિને ખૂબ જ ચાહે છે. અહીંના માણસો જંગલની આસપાસ એક ત્યજી દેવાયેલા હરણ અથવા હરણને જુએ છે, પછી તેઓ તેને ઘરે લાવે છે અને પછી તે બાળકની સેવા તેના બાળકોની જેમ કરો. સ્ત્રીઓ આ પ્રાણીઓની સંભાળ રાખવામાં એટલી બધી વ્યસ્ત રહે છે કે તેઓ તેમને દૂધ પણ આપે છે. અહીંની મહિલાઓ આ હરણના બાળકો પ્રત્યે માતાની ફરજ નિષ્ઠાપૂર્વક નિભાવે છે.

આજે બધું બદલાઈ ગયા પછી પણ તેની એ આસક્તિ બદલાઈ નથી આજે પણ આ લોકો તેમના પ્રેમને હરણના પ્રેમથી અલગ કરી શક્યા નથી બિશ્નોઈ સમાજના લોકો પર્યાવરણની પૂજા કરે છે આ સમાજના લોકો મોટાભાગે થરના જંગલો અને રણની નજીક રહે છે જેના કારણે અહીંના બાળકો પ્રાણીઓના બાળકો સાથે રમીને મોટા થાય છે આ જ કારણ છે કે આ લોકોને હરણ સાથે ભાઈ-બહેનનો પ્રેમ હોય છે તેમના બાળકો પણ આવું જ કરે છે.

500 વર્ષ થી ચાલુ છે આ પરંપરા.આ સમાજના 300 થી વધુ લોકોએ વૃક્ષોને બચાવવા પોતાનો જીવ આપ્યો. વર્ષ 1736 માં, ઘેજડલી ગામ અને આજુબાજુના વિસ્તારમાં ઘણા થોડા વૃક્ષો હતા. ત્યારબાદ દરબારના લોકો આ વૃક્ષોને કાપવા માટે આવ્યા હતા. આ લોકોએ ગામલોકોનો વિરોધ કર્યો હતો. જ્યારે દરબારના લોકોએ તેમનો વિરોધ દબાવવાનો પ્રયત્ન કર્યો, ત્યારે અમૃતદેવી બિશ્નોઇએ ગુરુ જંભેશ્વર મહારાજની સુગંધ વહન કરી અને ઝાડ સાથે વળગી. અન્ય લોકોએ પણ તેને આ કરતો જોયો. હવે જે બનતું હતું તે જેવું હતું તે નથી. મહિલાઓ તેમના હાથ ઉપર ઉભા થઈ શક્યા નહીં. આવી સ્થિતિમાં મહિલાઓને લીધે તે સમયે હજારો વૃક્ષોનો બચાવ થયો હતો. કોર્ટ અને ગ્રામજનોની સંઘર્ષમાં તે સમયે લોકોની હ-ત્યા કરવામાં આવી હતી.

Advertisement