શું સ્ત્રીઓએ ગુપ્તાંગ સાફ ન કરવું જોઈએ?જાણો આ હકીકત….

શું એ વાત સાચી છે કે મહિલાઓના ગુપ્તાંગને સાફ કરવાની પોતાની રીત હોય છે અને તેમને તેમના જનનાંગો સાફ કરવાની જરૂર નથી જો નહીં તો શું સફાઈ માટે નહાવાના સાબુનો ઉપયોગ કરવો જોઈએ હું ખૂબ જ મૂંઝવણમાં છું કારણ કે મારી માતાએ મને સલાહ આપી છે કે મારે મારા ગુપ્તાંગને પાણીથી ન ધોવા જોઈએ આ એક એવો પ્રશ્ન હતો જે અમને Ask A Doctor દ્વારા મળ્યો.

Advertisement

સ્ત્રીના એકંદર સ્વાસ્થ્ય માટે યોનિમાર્ગની સ્વચ્છતા અને યોનિમાર્ગનું સ્વાસ્થ્ય મહત્વપૂર્ણ છે યોનિ સાથે જોડાયેલી ઘણી ખોટી માન્યતાઓ અને વર્જ્ય છે જો તમે પણ યોનિમાંથી નીકળતી કસ્તુરી ગંધથી ચિંતિત છો અથવા તમારી યોનિને સાફ કરવા અને ધોવાની યોગ્ય રીત વિશે વિચારી રહ્યાં છો તો તમને એ જાણીને આનંદ થશે કે યોનિની સંભાળ રાખવી બિલકુલ મુશ્કેલ નથી.

આ પ્રશ્નનો જવાબ ડૉક્ટર ના પુસ્તક HIV and AIDS માં મળ્યો આ પુસ્તકમાં આવા જ એક પ્રશ્નનો જવાબ આપતાં કહેવામાં આવ્યું છે કે યોનિની સ્વચ્છતાને લઈને ઘણી બધી ગેરમાન્યતાઓ છે કેટલાક લોકો માને છે કે યોનિમાર્ગને બિલકુલ સ્પર્શ ન કરવો જોઈએ સાથે જ કેટલીક જગ્યાએ એવું પણ સાંભળવા મળે છે કે લગ્ન પછી જ પહેલીવાર યોનિમાર્ગને સ્પર્શ કરવો જોઈએ જો કે આ બધી ભ્રમણાઓને બાજુએ મૂકીને જો વિજ્ઞાનની વાત કરીએ તો નિષ્ણાતો કહે છે કે મહિલાઓના ગુપ્તાંગને સાફ કરવાની કોઈ વ્યવસ્થા નથી.

યોનિ એ સ્ત્રી જનનેન્દ્રિયોનો બાહ્ય સ્નાયુબદ્ધ ભાગ છે જેમાં લેબિયા વલ્વા અને ભગ્નનો સમાવેશ થાય છે તે સ્ત્રીના શરીરનો સૌથી સંવેદનશીલ ભાગ પણ છે અને તેથી તેને ખાસ કાળજીની જરૂર છે યોનિમાર્ગ સતત સ્પષ્ટ સફેદ અને ચીકણો સ્રાવ ઉત્પન્ન કરે છે.

જે યોનિના pH જાળવવામાં તેમજ ત્યાંથી કોઈપણ રોગકારક બેક્ટેરિયાને બહાર કાઢવામાં મદદ કરે છે જો કે તે તમારા યોનિમાર્ગમાં ભેજયુક્ત વાતાવરણ બનાવે છે જે સમયાંતરે યોગ્ય રીતે સાફ ન કરવામાં આવે તો તમને ચેપનું જોખમ રહે છે ચેપના જોખમને રોકવા માટે તમારી યોનિમાર્ગને સાફ કરવાની સાચી રીત અને તેનાથી સંબંધિત અન્ય તમામ મહત્વપૂર્ણ બાબતો જાણવા માટે આગળ વાંચો.

તમારી યોનિમાર્ગની અયોગ્ય સફાઈ એ તેને સાફ ન કરવી જેટલી ખરાબ છે જો તમે તમારી યોનિને યોગ્ય રીતે સાફ નથી કરતા તો તેના ગેરફાયદા છે પરસેવો અને યોનિમાર્ગ સ્રાવના સંચયથી યોનિમાર્ગમાં અને તમારી જાંઘની અંદર ખંજવાળ અને ફોલ્લીઓ થાય છે અતિશય ભેજ યોનિમાર્ગમાં જીવાણુઓના વિકાસ અને બેક્ટેરિયલ ચેપ અથવા અન્ય ચેપનું કારણ બને છે જે યોનિમાર્ગની ગંધ અતિશય અથવા દુર્ગંધયુક્ત સ્રાવ અને ગંભીર કિસ્સાઓમાં બળતરા તરફ દોરી શકે છે ફોલ્લીઓ અને બેક્ટેરિયાની વૃદ્ધિને કારણે પણ ખીલ થઈ શકે છે.

પુસ્તકમાં વધુમાં જણાવવામાં આવ્યું છે કે જનનેન્દ્રિયો પણ શરીરના અન્ય ભાગોની જેમ એક અંગ છે અને તેને સાફ કરવા માટે ગુપ્તાંગ અને તેની આસપાસના વિસ્તારોને ધોવાની જરૂર છે બહારથી હળવો સાબુ વાપરવો જોઈએ એમાં કોઈ શંકા નથી કે જનનાંગો શક્ય તેટલી વાર પાણીથી ધોવા જોઈએ ઉપરાંત સ્વચ્છ સુતરાઉ અન્ડરવેર પહેરવા જોઈએ અને તે દરરોજ ઓછામાં ઓછું એકવાર બદલવું જોઈએ જ્યારે કોઈ છોકરી માસિક ધર્મમાં હોય ત્યારે સ્વચ્છતા પર વધુ ધ્યાન આપવું જોઈએ.

Advertisement