વિચિત્ર લગ્નની પરંપરા:અહીં લગ્ન પછી ભાઈ-બહેન સુહાગરાત મનાવે છે,અને લગ્ન તો….

વિશ્વના દરેક દેશમાં લગ્નની પરંપરા હંમેશાં એકબીજાથી અલગ અલગ હોય છે. દરેક જગ્યાએ એક વસ્તુ સમાન હોય છે.લગ્ન જેવા બંધનમાં બંધાઈને બે લોકો જીવનભર એકબીજાના બની જાય છે. વિશ્વભરમાં વિવિધ પ્રકારની લગ્ન પરંપરાઓ અને ધાર્મિક વિધિઓ કરવામાં આવે છે અને લોકો પ્રાચીન કાળથી જ તેનું પાલન કરે છે ભારતનો દરેક ક્ષેત્ર તેના અલગ અલગ રિવાજો માટે જાણીતો છે. આજે અમે તમને એક એવી જગ્યા વિશે જણાવવા જઈ રહ્યા છીએ જ્યાં એક અનોખો રિવાજ છે અને તે અંતર્ગત ભાઈ-બહેનો એક બીજા વચ્ચે લગ્ન કરે છે. તો ચાલો આ વિશે જાણીએ.

Advertisement

લગ્ન એ સમાજનું એક અંગ છે અને આધુનિક વિચારકો લગ્નને એક સંસ્થાન તરીકે ગણાવે છે.વિશ્વના દરેક દેશમાં લગ્નની પરંપરા હંમેશાં એકબીજાથી અલગ અલગ હોય છે. દરેક જગ્યાએ એક વસ્તુ સમાન હોય છે.લગ્ન જેવા બંધનમાં બંધાઈને બે લોકો જીવનભર એકબીજાના બની જાય છે. વિશ્વભરમાં વિવિધ પ્રકારની લગ્ન પરંપરાઓ અને ધાર્મિક વિધિઓ કરવામાં આવે છે અને લોકો પ્રાચીન કાળથી જ તેનું પાલન કરે છે.ભારતનો દરેક ક્ષેત્ર તેના અલગ અલગ રિવાજો માટે જાણીતો છે.

આજે અમે તમને એક એવી જગ્યા વિશે જણાવવા જઈ રહ્યા છીએ જ્યાં એક અનોખો રિવાજ છે અને તે અંતર્ગત ભાઈ-બહેનો એક બીજા વચ્ચે લગ્ન કરે છે. તો ચાલો આ વિશે જાણીએ.હિંદુ પરંપરા મુજબ લગ્નને વિવાહ સંસ્કાર કહેવામાં આવે છે, જે વ્યક્તિને એના જીવનમાં આપવામાં આવતા સોળ સંસ્કારો પૈકીનો એક સંસ્કાર છે. લગ્ન પછીના સહજીવનમાં સ્ત્રી જે પુરુષ સાથે વિવાહ સંસ્કારથી જોડાઈ હોય એની પત્ની અને પુરુષ જે સ્ત્રી સાથે વિવાહ સંસ્કારથી જોડાયો હોય એના પતિ તરીકે ઓળખાય છે.

છત્તીસગઢના આદિવાસી વિસ્તારોમાં ધૂર્વા આદિજાતિના લોકો વચ્ચેના લોહીના સંબંધોને ધ્યાનમાં લેવામાં આવતા નથી. જેના કારણે આ આદિજાતિના લોકો બહેનના પુત્રી સાથે તેમના પુત્રનો સંબંધ નક્કી કરે છે. ઘરના લોકોને જ મરજીથી લગ્ન કરવાનું કહેવામાં આવે છે. નિરાશા વ્યક્ત કરવા માટે આ વૈવાહિક સંબંધો પર દંડ લાદવામાં આવે છે. છત્તીસગઢના આદિવાસી ક્ષેત્રમાં આજે પણ લગ્ન વિશે એક વિચિત્ર માન્યતા છે.

લગ્ન સાથે જોડાયેલી ઘણી પરંપરાઓ છે જેનું પાલન કરવામાં આવે છે, પરંતુ ક્યાંય એવું નથી કે ભાઈ-બહેનોએ લગ્ન કરવાં જોઈએ. જ્યાં આ પરંપરાનો પાલન કરવામાં આવે છે. હકીકતમાં, છત્તીસગના બસ્તરના કાંગેરઘાતીની આસપાસ રહેતા ધૂર્વાના લોકો અગ્નિને નહિ પાણીને સાક્ષી મણિ પુત્રો અને પુત્રીના લગ્નમાં કરવામાં આવે છે. એટલે કે માત્ર ભાઈ-બહેનો જ લગ્ન કરે છે.

આ સમાજની સૌથી જુદી પ્રથા એ છે કે આમાં તેઓ મામાના દીકરા સાથે લગ્ન કરે છે. આ સાથે, જો કોઈ આવું કરવાનો ઇનકાર કરે છે, તો પછી તેને દંડ ફટકારવામાં આવે છે. અહીં જ નહીં, બાળલગ્ન પણ અહીં કરવામાં આવે છે. જો કે હવે ધીરે ધીરે આ પરંપરાને સમાપ્ત કરવાના પ્રયાસો શરૂ થયા છે.

ભાઈ-બહેનનાં લગ્ન કરવા ઉપરાંત આ ગામના લોકો પણ બીજી અજીબ પરંપરાને અનુસરે છે. જેમાં કન્યા અને વરરાજા અગ્નિની સાક્ષી નહિ પરંતુ લગ્ન માટેના પાણીની સાક્ષી માનવામાં આવે છે. અહીં કોઈપણ પ્રસંગે જળ અને વૃક્ષની પૂજા કરવામાં આવે છે. વળી, જ્યારે કન્યા અને વરરાજાના લગ્ન થાય છે, ત્યારે ગામમાં આજુબાજુના લોકો લગ્નમાં હાજરી આપે છે. બદલાતા સમય સાથે, છોકરાઓ 21 વર્ષથી અને છોકરીઓ 18 વર્ષથી લગ્ન કરી રહી છે.

હકીકતમાં, છત્તીસગના બસ્તરના કાંગેરઘાતીની આસપાસ રહેતા ધૂર્વાના લોકો અગ્નિને નહિ પાણીને સાક્ષી મણિ પુત્રો અને પુત્રીના લગ્નમાં કરવામાં આવે છે. એટલે કે માત્ર ભાઈ-બહેનો જ લગ્ન કરે છે.આ સમાજની સૌથી જુદી પ્રથા એ છે કે આમાં તેઓ મામાના દીકરા સાથે લગ્ન કરે છે. આ સાથે, જો કોઈ આવું કરવાનો ઇનકાર કરે છે, તો પછી તેને દંડ ફટકારવામાં આવે છે. અહીં જ નહીં, બાળલગ્ન પણ અહીં કરવામાં આવે છે.

જો કે હવે ધીરે ધીરે આ પરંપરાને સમાપ્ત કરવાના પ્રયાસો શરૂ થયા છે.ભાઈ-બહેનનાં લગ્ન કરવા ઉપરાંત આ ગામના લોકો પણ બીજી અજીબ પરંપરાને અનુસરે છે. જેમાં કન્યા અને વરરાજા અગ્નિની સાક્ષી નહિ પરંતુ લગ્ન માટેના પાણીની સાક્ષી માનવામાં આવે છે. અહીં કોઈપણ પ્રસંગે જળ અને વૃક્ષની પૂજા કરવામાં આવે છે. વળી, જ્યારે કન્યા અને વરરાજાના લગ્ન થાય છે, ત્યારે ગામમાં આજુબાજુના લોકો લગ્નમાં હાજરી આપે છે.

બદલાતા સમય સાથે, છોકરાઓ 21 વર્ષથી અને છોકરીઓ 18 વર્ષથી લગ્ન કરી રહી છે.કાનૂની, સામાજિક, કામચલાઉ, ભાવનાત્મક, નાણાકીય, આધ્યાત્મિક અને ધાર્મિક હેતુઓ સહિતના ઘણા કારણોસર વ્યક્તિઓ લગ્ન કરી શકે છે.જેની સાથે તેઓ લગ્ન કરે છે તે જાતિ, સામાજિક રીતે નિર્ધારિત નિયમો, પ્રિસ્ક્રિપ્ટિવ લગ્નના નિયમો, માતાપિતાની પસંદગી અને વ્યક્તિગત ઇચ્છા દ્વારા પ્રભાવિત થઈ શકે છે.

વિશ્વના કેટલાક ક્ષેત્રોમાં લગ્ન જીવન, બાળલગ્ન, બહુપત્નીત્વ અને બળજબરીપૂર્વક લગ્નની પ્રથા કરવામાં આવે છે.અન્ય ક્ષેત્રોમાં આવી પ્રથાઓને મહિલા અધિકારો અથવા બાળકોના અધિકારો સ્ત્રી અને પુરુષ બંને અથવા આંતરરાષ્ટ્રીય કાયદાના પરિણામે જાળવવા ગેરકાયદેસર છે.વિશ્વભરમાં, મુખ્યત્વે વિકસિત લોકશાહીઓમાં, લગ્નની અંદર મહિલાઓને સમાન હકની ખાતરી કરવા અને આંતરરાષ્ટ્રીય, જાતિગત અને સમલિંગી યુગલોના લગ્નને કાયદેસર માન્યતા આપવાની તરફ સામાન્ય વલણ રહ્યું છે.

આ વલણો વ્યાપક માનવ અધિકાર ચળવળ સાથે સુસંગત છે.લગ્ન રાજ્ય, સંસ્થા, ધાર્મિક અધિકાર, આદિજાતિ જૂથ, સ્થાનિક સમુદાય અથવા સાથીદારો દ્વારા માન્યતા આપી શકાય છે. તે ઘણીવાર કરાર તરીકે જોવામાં આવે છે.જ્યારે ધાર્મિક સામગ્રી વિના અધિકારક્ષેત્રના લગ્ન કાયદા અનુસાર સરકારી સંસ્થા દ્વારા લગ્ન કરવામાં આવે છે અને કરવામાં આવે છે, ત્યારે તે નાગરિક લગ્ન છે.નાગરિક લગ્ન રાજ્યની નજરમાં લગ્ન માટેના આંતરિક અધિકારો અને ફરજોને ઓળખે છે અને બનાવે છે.

જ્યારે ધાર્મિક સંસ્થાના નેજા હેઠળ ધાર્મિક સામગ્રી સાથે લગ્ન કરવામાં આવે છે, ત્યારે તે ધાર્મિક લગ્ન છે.ધાર્મિક લગ્ન તે ધર્મની નજરમાં લગ્ન માટેના આંતરિક અધિકારો અને ફરજોને ઓળખે છે અને બનાવે છે. ધાર્મિક લગ્ન વિવિધ રીતે કેથોલિક ધર્મમાં સંસ્કારિક લગ્ન, ઇસ્લામના નિકાહ, યહુદી ધર્મના નિસૂઈન અને અન્ય વિશ્વાસ પરંપરાઓમાં વિવિધ નામો તરીકે ઓળખાય છે, દરેકની પોતાની મર્યાદાઓ છે કે જેની રચના થાય છે, અને કોણ પ્રવેશ કરી શકે છે, માન્ય ધાર્મિક લગ્ન.

Advertisement