આ છે દુનિયાનું એક માત્ર લિંગ સંગ્રહાલય,જેમાં માણસો અને જાનવરોના લિંગ મૂકી રાખવામાં આવ્યા છે…

મિત્રો તમે તમારા જીવનમાં ઘણા મ્યુઝિયમ જોયા હશે જો કે વિશ્વમાં મ્યુઝિયમ બનાવવાની પરંપરા ઘણી જૂની છે અને પુરાતત્વીય મહત્વની વસ્તુઓથી માંડીને મનુષ્ય માટેના સંગ્રહાલયો આખી દુનિયામાં જોવા મળે છે આમાંના ઘણા એટલા વિશાળ અને અદ્ભુત છે કે તેઓ સમગ્ર વિશ્વમાં પ્રખ્યાત છે

Advertisement

પરંતુ આઇસલેન્ડની રાજધાની રેકજાવિકમાં આવેલું એક મ્યુઝિયમ આખી દુનિયામાં સૌથી અલગ અને અનોખું છે કારણ કે તે વિશ્વનું એકમાત્ર એવું મ્યુઝિયમ છે જ્યાં મનુષ્યથી લઈને લિંગ જનનાંગ સુધીના અનેક પ્રકારના પ્રાણીઓ છે એકત્રિત કરવામાં આવી હતી તેની ખાસ વાત એ છે કે વિશ્વનું આ એકમાત્ર એવું મ્યુઝિયમ છે તેના અનોખા મ્યુઝિયમનું નામ ધ આઇસલેન્ડિક ફેલોલોજિકલ મ્યુઝિયમ છે આ લિંગ મ્યુઝિયમની સ્થાપના 1997માં આઇસલેન્ડના રહેવાસી સિગુરર હજાર્ટર્સન દ્વારા કરવામાં આવી હતી.

1997માં શરૂ થયેલું આ મ્યુઝિયમ બે દાયકા પછી પ્રવાસન સ્થળ બની ગયું છે હાલમાં તેની પાસે 300 શિશ્ન છે જેમાં વ્હેલ ઉંદરો ઘોડા અને હાથીની પ્રજાતિઓનો સમાવેશ થાય છે પ્રવેશ માટે પ્રવેશ ફી $13 અંદાજે રૂ.850 છે પરંતુ 13 વર્ષથી ઓછી ઉંમરના બાળકો માટે પ્રવેશ મફત છે તેની પાસે ગિફ્ટ શોપ પણ છે જે કોન્ડોમ અને બીજી ઘણી શિશ્ન આકારની વસ્તુઓ આપે છે 2015માં આ મ્યુઝિયમને પહેલું માનવ શિશ્ન પણ મળ્યું હતું આ સાથે અન્ય ચાર પુરુષોએ પણ પોતાનું પેનિસ આપવાનું વચન આપ્યું છે.

વાસ્તવમાં મ્યુઝિયમની શરૂઆત એક મજાકથી થઈ હતી અને જાર્ટર્સનને પોતે પણ અંદાજ ન હતો કે આ મજાક અહીં સુધી પહોંચશે વાત 1974ની છે જ્યારે જાર્ટર્સન આઇસલેન્ડની એક સ્કૂલમાં પ્રિન્સિપાલ હતા એકવાર ઉનાળાની રજાઓમાં તે નજીકના ગામમાં ફરવા ગયો જ્યાં એક ગ્રામીણે તેને બળદનું શિશ્ન આપ્યું તે પાછો આવ્યો અને તે શિશ્ન તેના સાથી શિક્ષકોને બતાવ્યું.

તેના સાથી શિક્ષકો પણ ઉનાળાની રજાઓમાં નજીકના વ્હેલ સ્ટેશન પર કામ કરતા હતા જાર્ટર્સનની મજાક ઉડાડવા માટે તે વ્હેલ સ્ટેશનથી એક વિશાળ વ્હેલ પેનિસ લાવ્યો હતો બાદમાં તેના મિત્રોએ તેની મજાક ઉડાવવાના હેતુથી તેને ગિફ્ટમાં વિવિધ લિંગો આપ્યા તેણે જર્તારસન સાથે મજાક કરી પરંતુ આ મજાકની જર્તરસન પર વિપરીત અસર થઈ અને જર્ટારસનને શિશ્ન એકત્ર કરવાનો વિચાર આવ્યો જ્યારે તેણે રેકજાવિકમાં પેનિસ મ્યુઝિયમ ખોલ્યું ત્યારે તેની પાસે 1980 સુધીમાં 13,1990 સુધીમાં 34 અને 1997 સુધીમાં 62 હતા હાલમાં આ સંખ્યા વધીને 300થી વધુ થઈ ગઈ છે.

આ મ્યુઝિયમમાં આઇસલેન્ડની જમીન અને પાણીમાં જોવા મળતા મોટાભાગના સસ્તન પ્રાણીઓ બાળ પેદા કરતા પ્રાણીઓના સસ્તન પ્રાણીઓ ના જાતિઓનો સંગ્રહ છે જેની સંખ્યા 300 થી વધુ છે તેમાંથી 56 જાતિઓ 17 વિવિધ પ્રકારની વ્હેલ માછલીની છે 36 જાતિઓ 7 વિવિધ પ્રકારની સીલની છે અને બાકીની જાતિઓ આઇસલેન્ડની ધરતી પર જોવા મળતા અન્ય સસ્તન પ્રાણીઓના 26 પ્રકારના છે

જેમાં મનુષ્યનો સમાવેશ થાય છે આ ઉપરાંત ઘણા જાતિઓ વિદેશી પ્રાણીઓના છે આમ કુલ 300 થી વધુ લિંગના નમૂનાઓ અહીં સંગ્રહિત છે આ મ્યુઝિયમમાં કૂતરો બેજ વાંદરો ઘેટા બકરી વગેરેથી માંડીને ગોરિલા અને ધ્રુવીય રીંછ સુધીના લિંગ રાખવામાં આવ્યા છે અહીં રાખવામાં આવેલા તમામ લિંગોને કેમિકલ ટ્રીટમેન્ટ કર્યા બાદ પ્રદર્શિત કરવામાં આવે છે કેટલાકને સૂકવીને દિવાલો પર લટકાવવામાં આવે છે અને કેટલાકને ફોર્મલિનમાં રાખવામાં આવે છે.

અત્યાર સુધીમાં 4 લોકોએ આ મ્યુઝિયમને તેમના મૃત્યુ બાદ શિશ્ન દાન કરવાનું વચન આપ્યું છે જેમાંથી એક માનવ શિશ્ન મ્યુઝિયમને મળ્યું છે જે આઇસલેન્ડિક પ્રવાસી માર્ગદર્શક પોલ ઇરાસન 95 વર્ષ નું છે જોકે ઉંમરને કારણે તેનું લિંગ ઘણું સંકોચાઈ ગયું હતું તેમના આ શિશ્નને અંડકોષની સાથે બરણીમાં રાખવામાં આવે છે

મ્યુઝિયમ હજુ પણ માણસના સારા સેક્સની રાહ જોઈ રહ્યું છે તેની રાહ ભવિષ્યમાં પૂર્ણ થવાની અપેક્ષા છે કારણ કે અમેરિકન નિવાસી જોનાહ ફાલ્કન જેમનું શિશ્ન વિશ્વનું સૌથી મોટું શિશ્ન છે 9 ઇંચ શિથિલતા અને 13.5 ઇંચ ઉત્તેજિત અવસ્થામાં તેણે તેના મૃત્યુ પછી તેનું શિશ્ન સંગ્રહાલયમાં દાન કરવાની જાહેરાત કરી છે.

અહીં મુકવામાં આવેલ લિન્ગોમાંથી સૌથી લાંબુ બ્લુ વ્હેલ માછલીનું શિશ્ન 67 ઇંચ છે વ્હેલ માછલીનું શિશ્ન 170 સેમી 67 ઇંચ છે અને તેનું વજન 70 કિલો છે સૌથી ટૂંકી લંબાઈ શિશ્નની એટલે કે હેમ્સ્ટરના શિશ્નના હાડકાની છે જેની લંબાઈ માત્ર 2 મિલીમીટર એટલે કે 081 ઈંચ છે

અને તેને જોવા માટે મેગ્નિફાઈડ ગ્લાસની જરૂર પડે છે શિશ્નનું હાડકું શિશ્નમાં જોવા મળતું હાડકું છે જે મનુષ્યના શિશ્નમાં જોવા મળતું નથી પરંતુ ઘણા પ્રાણીઓ જેમ કે ગોરીલા ચિમ્પાન્ઝી વગેરેમાં જોવા મળે છે હાથીનું લિંગ મ્યુઝિયમમાં રાખવામાં આવ્યું છે જેની લંબાઈ 1 મીટર છે.

મ્યુઝિયમની સ્થાપના સિગુરોર દ્વારા એક ઘરમાં કરવામાં આવી હતી જે એક રેસ્ટોરન્ટ હતું તેમની પુત્રીએ પણ આ મ્યુઝિયમની સ્થાપનામાં ઘણી મદદ કરી હતી બાદમાં તેને શોપિંગ સ્ટ્રીટ પર કોમર્શિયલ બિલ્ડિંગમાં શિફ્ટ કરવામાં આવ્યું હતું મ્યુઝિયમના સ્થાપક સિગુરોરે પોતાનું શિશ્ન મ્યુઝિયમને દાનમાં આપ્યું હતું.

તે આઇસલેન્ડનું પ્રખ્યાત પર્યટન સ્થળ બની ગયું છે દર વર્ષે લગભગ 20 હજાર પ્રવાસીઓ આ મ્યુઝિયમની મુલાકાત લે છે અહીં આવનાર મુલાકાતીઓમાં 60% મહિલાઓ છે આ સંગ્રહાલયનું સંચાલન હાલમાં જર્તારસનના પુત્ર સેગુરોસો દ્વારા કરવામાં આવે છે આ મ્યુઝિયમમાં તમામ આર્ટ વર્ક પણ શિશ્નને સમર્પિત છે અને અહીંની દરેક વસ્તુ તેના આધારે બનાવવામાં આવી છે.

તેની પાસે ગિફ્ટ શોપ પણ છે જે શિશ્નના આકારમાં કોન્ડોમ અને અન્ય વિવિધ વસ્તુઓ આપે છે આ મ્યુઝિયમ પર કેનેડામાં એક ડોક્યુમેન્ટરી ફિલ્મ ધ ફાઈનલ મેમ્બર’ પણ બની છે આ મ્યુઝિયમના સર્જનાત્મક વિચારને પ્રોત્સાહન આપવા માટે સરકારે તેનો ઉગ્ર પ્રચાર કર્યો પ્રવાસન સ્થળ તરીકે વિકસાવવા નાણાકીય સહાય પૂરી પાડી 2004 માં આઇસલેન્ડિક સરકારનું ભંડોળ બંધ કરવામાં આવ્યું હતું પછી જાર્ટરસને તેને નજીકના ગામમાં ખસેડ્યું હતું પરંતુ 2011 માં તેના પુત્રએ તેને ફરીથી રેકજાવિકના નવા સંગ્રહાલયમાં ખસેડ્યું.

નાણાકીય મુશ્કેલીઓના કારણે મ્યુઝિયમ બંધ થઈ ગયું અને લંડનના એક બિઝનેસમેને તેને $2.32 લાખમાં ખરીદ્યું તેણે મ્યુઝિયમને લંડનમાં શિફ્ટ કરવાની વાત કરી પરંતુ સિગુરોર સંમત ન થયા અને વેચાણની આ ઓફર નકારી કાઢવામાં આવી ટોમ મિશેલ નામના અમેરિકન વ્યક્તિએ મ્યુઝિયમને એક પત્ર લખ્યો છે કે તે મૃત્યુ પહેલા તેનું શિશ્ન એલ્મો તેમના શિશ્નનું ઉપનામ કાપીને આ મ્યુઝિયમમાં જોવા માંગે છે.

તમામ યુનિવર્સિટીઓમાંથી નૃવંશશાસ્ત્ર માનવ વિકાસ અને સંશોધન અને ફાલોલોજી જેન્ડર સ્ટડીઝ એન્ડ રિસર્ચ ના વિદ્યાર્થીઓ અહીં અભ્યાસ કરવા આવે છે આઇસલેન્ડની હેન્ડબોલ ટીમે 2008 બેઇજિંગ ઓલિમ્પિકમાં સિલ્વર મેડલ જીત્યો હતો તેમની જીતની ખુશીમાં મ્યુઝિયમે તમામ 15 ખેલાડીઓના ચોક્કસ લિંગ બનાવ્યા હતા જે મ્યુઝિયમમાં રાખવામાં આવ્યા છે જાર્ટારસન અને તેમના પુત્ર સિગુરોસો મ્યુઝિયમને ફેલોલોજી મેડિકલ સાયન્સની એક શાખા જે લિંગનો અભ્યાસ કરે છે માટે વિશ્વ-કક્ષાના અભ્યાસ કેન્દ્ર તરીકે વિકસાવવા ઈચ્છે છે.

Advertisement