આ એક કારણથી મહિલાઓની સે@ક્સ પ્રત્યેની રુચિ ઘટી જાય છે….

ઉંમર સાથે ઘણી સ્ત્રીઓ સે@ક્સમાં રસ ગુમાવે છે મહિલાઓની જાતીય ઈચ્છામાં બદલાવ પર તાજેતરમાં એક અભ્યાસ કરવામાં આવ્યો છે આ અભ્યાસ સ્કોટ્સડેલના સંશોધકો દ્વારા કરવામાં આવ્યો હતો અભ્યાસના લેખક અને મેયો ક્લિનિકમાં દવાના સહયોગી પ્રોફેસર ડૉ.જુલિયાના ક્લિંગે સંશોધનમાં ઘણી મહત્વપૂર્ણ માહિતી આપી છે.

Advertisement

મોટા ભાગના લોકો એવું વિચારે છે કે સ્ત્રીઓમાં વધતી ઉંમર અને મેનોપોઝને કારણે સે@ક્સમાં રસ ઓછો થાય છે પરંતુ મહિલાઓની યૌન ઇચ્છામાં થતા ફેરફારો પર થયેલા એક અભ્યાસ અનુસાર મહિલાઓની યૌન ઇચ્છામાં ઘટાડો થવાનું એક મોટું કારણ તેમની ઊંઘ છે જો મહિલાઓ સતત કેટલીય રાતો સુધી યોગ્ય રીતે ઊંઘી શકતી નથી જો તેઓ 7-8 ઘંટડી ઊંઘી શકતા નથી તો તેની સીધી અને ખરાબ અસર તેમની સેક્સ લાઈફ પર પડે છે.

સે@ક્સ થેરાપિસ્ટ અમાન્ડા મેજર કહે છે કે સે@ક્સમાં રસ ઘટવો એ હંમેશા એબ્નોર્મલ ન કહી શકાય આના ઘણા કારણો છે તેમણે કહ્યું કે ઘણા કિસ્સાઓમાં તે સામાન્ય અને કુદરતી હોય છે પરંતુ અન્ય કારણોમાં પીડા અને અસ્વસ્થતા હોય છે ચાલો જાણીએ આવા કેટલાક કારણો.

સે@ક્સ ભાવનાત્મક છે મહિલાઓ ખૂબ જ લાગણીશીલ હોય છે અને તેઓ સે@ક્સ સંબંધોને માત્ર શારીરિક જરૂરિયાત તરીકે જ લેતા નથી મહિલાઓને સેક્સમાં રસ ઓછો હોય છે પરંતુ તેમના માટે તેમને પતિ પ્રત્યે લગાવ અને લગાવ હોય છે પરંતુ જ્યારે પતિ-પત્ની વચ્ચેના સંબંધો સારા ન હોય તો તેના અસર સેક્સ છે જીવન પતન ચોક્કસ છે.

ડોક્ટર ક્લિંગે મહિલાઓની જાતીય ઈચ્છાને સારી ઊંઘ સાથે જોડી છે એક નવા અભ્યાસ મુજબ વૃદ્ધાવસ્થામાં સારી ઊંઘ લેવી એ જાતીય ઈચ્છા વધારવા માટે સૌથી અસરકારક ઉપચાર છે સંશોધકોએ શોધી કાઢ્યું છે કે જે સ્ત્રીઓને સારી ઊંઘ નથી આવતી તેમને જાતીય સમસ્યાઓ થવાની શક્યતા લગભગ બમણી છે જેમ કે જાતીય ઇચ્છા અથવા ઉત્તેજનામાં ઘટાડો.

અભ્યાસમાં એવું પણ જાણવા મળ્યું છે કે સારી ઊંઘની ગુણવત્તા વધુ જાતીય પ્રવૃત્તિ સાથે સંકળાયેલ છે નોર્થ અમેરિકન મેનોપોઝ સોસાયટીના મેડિકલ ડાયરેક્ટર સ્ટેફની ફેબિયન કહે છે તમે થાકેલી સ્ત્રીની સામે ઊંઘ અને સેક્સ બંને વિકલ્પો મૂકશો તો સ્વાભાવિક છે કે તે દર વખતે ઊંઘ પસંદ કરશે તેથી આ અભ્યાસના પરિણામોને ધ્યાનમાં રાખીને ડોકટરોએ તેમના દર્દીઓને પૂછવું જોઈએ કે તેઓ દરરોજ કેટલી ઊંઘ લે છે.

આ અભ્યાસમાં 3,400 થી વધુ મહિલાઓને સામેલ કરવામાં આવી હતી અને તેમની સરેરાશ ઉંમર 53 વર્ષ હતી તેમાંથી 75 ટકા મહિલાઓને સારી ઊંઘની આદત ન હતી અને 54 ટકા મહિલાઓને સે@ક્સ સંબંધિત સમસ્યા હતી આ પહેલા પણ ઘણા અભ્યાસ કરવામાં આવ્યા છે જેમાં એ વાત સામે આવી છે કે ઉંઘ તમારા સારા સ્વાસ્થ્ય માટે જ નહી પરંતુ સેક્સ લાઈફ માટે પણ જરૂરી છે.

અભ્યાસમાં મહિલાઓને તેમની સે@ક્સ લાઈફ વિશે ઘણી બાબતો પૂછવામાં આવી હતી આ અભ્યાસમાં જાણવા મળ્યું છે કે જે મહિલાઓ સારી રીતે ઉંઘ નથી લેતી તેમની જાતીય ઈચ્છાનો અભાવ જોવા મળે છે સંશોધકોએ અન્ય પરિબળો વિશે પણ જાણ્યું જેમ કે મેનોપોઝની સ્થિતિ ઊંઘ અને સેક્સને અસર કરે છે.

અભ્યાસમાં સામેલ મહિલાઓ જે રાત્રે પાંચ કલાકથી ઓછી ઊંઘ લે છે તેમને જાતીય સમસ્યાઓ થવાની શક્યતા વધુ હતી ડૉક્ટર ક્લિંગે કહ્યું સેક્સ્યુઅલ ડિસફંક્શન એક પ્રકારની જાતીય સમસ્યા છે જે નબળી ઊંઘ સાથે સંબંધિત છે જેના કારણે જાતીય ઈચ્છા ઉત્તેજનાનો અભાવ અને પ્રાઈવેટ પાર્ટમાં દુખાવો જેવી સમસ્યાઓ થાય છે.

ડૉક્ટર ક્લિંગે કહ્યું પૂરી ઊંઘ ન લેવાથી શરીર પર નકારાત્મક અસર પડે છે અને પછી તે થાક અને જાતીય સમસ્યાઓમાં ફેરવાઈ જાય છે સારી ઊંઘ આવવાથી તમારી સેક્સ લાઈફ પણ સુધરે છે જો તમને ઊંઘ સંબંધિત કોઈ સમસ્યાનો અનુભવ થાય તો તમારા ડૉક્ટરનો સંપર્ક કરો એકંદર સ્વાસ્થ્ય માટે સારી ઊંઘ ખૂબ જ જરૂરી છે સૂવાનો સમય નિયમિત બનાવવાથી પણ સેક્સ લાઇફને સુધારવામાં મદદ મળે છે.

ડોક્ટર ક્લિંગ કહે છે કે સારી ઊંઘ માટે તમારે ઓછામાં ઓછું કેફીનનું સેવન કરવું જરૂરી છે બપોર પછી કોફી પીવાનું બંધ કરો સૂયા પછી ફોન અને કોમ્પ્યુટરનો બિલકુલ ઉપયોગ ન કરો અને નિશ્ચિત સમયે સૂવાની ટેવ પાડો.

Advertisement