આ હતું પ્રાચીન ભારત નું ઇલેક્ટ્રોનિક ડીવાઈસ,શુ હજારો વર્ષો પહેલા પણ હતું લેપટોપ..

મિત્રો તમે જાણો છો કે ભારતનો ઇતિહાસ સમગ્ર વિશ્વનો સૌથી જૂનો ઇતિહાસ માનવામાં આવે છે હજારો વર્ષો પહેલા જ્યારે વિશ્વભરના લોકો જંગલી પ્રાણીઓની જેમ જીવતા હતા ત્યારે ભારતમાં સિંધુ ખીણની સંસ્કૃતિનો વિકાસ થયો હતો હવે બધાએ સ્વીકાર્યું છે કે સનાતન ધર્મમાં જીવન જીવવાની રીત શ્રેષ્ઠ છે.

Advertisement

આપણા ભારતના ઈતિહાસના ઘણા રહસ્યો હજુ ખુલવાના બાકી છે જે હજુ પણ આપણા ઈતિહાસમાં ભણાવવામાં આવતા નથી શાળા કે કોલેજમાં આપણને જે ઈતિહાસ શીખવવામાં આવે છે કે કહેવામાં આવે છે તે કાં તો અધૂરું સત્ય છે અથવા તો સંપૂર્ણ જૂઠ છે સંસ્કૃત વિશ્વની સૌથી જૂની ભાષા છે.

બીજી ભાષામાં ભાષા લખવાની પ્રથા ભારતમાં જ શરૂ થઈ જ્યારે દુનિયાભરના લોકો ભાંગી પડેલી બોલી બોલતા હતા ત્યારે ભારતના લોકોએ તે સમયથી જ સંસ્કૃત ભાષા લખવાનું કે બોલવાનું શરૂ કર્યું હતું પ્રાચીન ભારતમાં બ્રાહ્માણી અને દેવનાગરી ભાષાઓ પ્રચલિત હતી આ લિપિ બેની મદદથી વિશ્વભરમાં લિપિનો જન્મ થયો.

ભારતીયોએ સમગ્ર વિશ્વમાં લોકોને સંસ્કારી બનાવવાની પ્રથા શરૂ કરી આ જ કારણ છે કે આજે સમગ્ર વિશ્વમાં સનાતન ધર્મનો વિકાસ જોવા મળે છે તમને જાણીને નવાઈ લાગશે કે આફ્રિકામાં 6000 વર્ષ જૂનું શિવ મંદિર મળી આવ્યું છે તેમજ ચીન જાપાન ઈન્ડોનેશિયા જેવા દેશોમાં રામ અને વિષ્ણુની મૂર્તિઓ મળી આવી છે પ્રાચીન ભારતમાં આપણું ભારત કોઈ પણ બાબતમાં પાછળ નહોતું પછી તે શિક્ષણ ક્ષેત્રે હોય કે ડૉક્ટર ક્ષેત્રે.

એવું નથી કે પ્રાચીન ભારત જેવા અણુશસ્ત્રો નહોતા પ્રાચીન ભારતમાં આવા અનેક અસ્ત્રો અને શસ્ત્રો હતા જેના વિશે જાણીને તમે વિચારમાં પડી જશો એવું પણ કહેવાય છે કે પ્રાચીન ભારતમાં એક યોદ્ધાને આવા શાસ્ત્ર વિશે કેવી રીતે ખબર હતી જે દોડવાથી ત્યાંની જમીન પર શુષ્કતા આવી જાય છે તેનો અર્થ એ છે કે કંઈક એવું હતું કે જેનું જ્ઞાન આગળ વધાર્યું ન હતું જેના કારણે સમય જતાં તે ખોવાઈ ગયો.

જો આપણે મેડિકલ સાયન્સની વાત કરીએ તો પ્રાચીન ભારતમાં મેડિકલ સાયન્સ ખૂબ જ આગળ હતું તે આજે દરેકને ખબર છે કેન્સર જેવા રોગોની સારવાર પ્રાચીન ભારતમાંથી આવી છે સંહિતામાં કેન્સર તેમજ મોતિયા અને શસ્ત્રક્રિયા જેવા રોગોનો ઉલ્લેખ છે પ્રાચીન ભારતમાં આકાશમાં વિમાનો હતા તેથી હોડીઓ તેમની સાથે સમુદ્રમાં ચાલતી હતી રામાયણમાં ભગવાન રામ હોડીમાં બેસીને ગંગા પાર કરે છે તેમની સાથે પુષ્પક પણ અયોધ્યાથી પરત ફર્યા હતા જે વિમાનમાં આવ્યા હતા વિશ્વભરના સંશોધકો માને છે કે પ્રાચીન ભારતમાં પણ વિમાન હતા.

જો આપણે સંગીત અને સંગીતનાં સાધનો વિશે વાત કરીએ તો તેનું નિર્માણ પણ પ્રાચીન ભારતમાં થયું છે સંગીતનો સૌથી જૂનો ગ્રંથ સામવેદ છે તેની શરૂઆતથી જ સંગીત કલા અને નૃત્ય સાથે ઊંડો સંબંધ રહ્યો છે પરંતુ જેમ જેમ સમય આગળ વધે છે તેમ તેમ આપણે આ પ્રાચીન ગ્રંથો ગુમાવી રહ્યા છીએ.

હજારો વર્ષ જૂની હડપ્પન સંસ્કૃતિમાં નૃત્ય કરતી યુવતીઓની મુક્તિ મળી છે જેના પરથી જાણવા મળે છે કે નૃત્ય કળાનો વિકાસ પ્રાચીન ભારતમાં જ થયો હતો વિશ્વભરની નૃત્ય શૈલીઓ પ્રાચીન ભારતની નૃત્ય શૈલીમાંથી વિકસિત થઈ છે પ્રાચીન નૃત્ય કોઈ મનોરંજન માટે બનાવવામાં આવ્યું ન હતું.

જો તમે પ્રાચીન ભારતનો ઈતિહાસ વાંચશો તો તમને ખ્યાલ આવશે કે પ્રાચીન ભારતમાં સનાતન ધર્મનો કેટલો વિકાસ થયો હતો પ્રાચીન ઇતિહાસનો ઉપયોગ કરીને પશ્ચિમ ભારતીયોએ સમગ્ર વિશ્વમાં તબીબી વિજ્ઞાનનો ફેલાવો કર્યો વાસ્તવમાં આપણે માત્ર રાજકીય રીતે ગુલામ ન હતા પરંતુ માનસિક રીતે પણ આપણે ગુલામીની સાંકળોમાં બંધાયેલા હતા અંગ્રેજોના શાસનમાં આપણે આપણા જ ધર્મ પ્રત્યે હીન ભાવનાથી ભરેલા હતા પોતાના જ્ઞાનનો ઉપયોગ કરીને આપણે દુનિયામાં જીતતા રહ્યા.

હવે આપણને આપણા સાંસ્કૃતિક જ્ઞાનને ઓળખવાનું અને ગર્વ લેવાનું શીખવાની જરૂર છે પશ્ચિમના દેશોમાં એક જ માંગ હતી આપણે કોઈપણ ભોગે વિકાસ જોઈએ આ ઇચ્છામાં તેઓએ પ્રકૃતિને સંપૂર્ણપણે જોખમમાં મૂકી દીધી છે જેનું પરિણામ પર્યાવરણને ભારે નુકસાનના રૂપમાં જોવા મળી રહ્યું છે.

ભારતની વાત કરીએ તો અહીં પ્રકૃતિને ભગવાનનો દરજ્જો આપવામાં આવ્યો છે ભારતમાં નદીઓ તળાવો પર્વતો અને વૃક્ષો અને છોડની પૂજા કરવાની પરંપરા છે ભારતમાં કોઈપણ શુભ અવસર પર સૌથી પહેલા પ્રકૃતિને યાદ કરવામાં આવે છે આપણા ભારતમાં પહેલા દવાની ચર્ચા છે પહેલા લોકો તેની મજાક ઉડાવતા હતા પરંતુ આ કોરોના રોગચાળામાં અચાનક તે દવાઓ યાદ આવી ગઈ.

આજે સમગ્ર વિશ્વમાં ભારતીય ભોજન ગણવામાં આવે છે ભારતમાં દરેક ઋતુ પ્રમાણે ખોરાક નક્કી કરવામાં આવે છે કોરોના રોગચાળો આવતાની સાથે જ સમગ્ર વિશ્વમાં ભારતીય ખાદ્ય જીવનશૈલીની ચર્ચા થાય છે કોરોના યુગમાં સમગ્ર વિશ્વ ભારતના યોગ તરફ આશાભરી નજરે જોઈ રહ્યું છે આજે જ્યારે કોરોનાની કોઈ સારવાર નથી ત્યારે સમગ્ર વિશ્વ ભારતની જીવનશૈલી અપનાવી રહ્યું છે સનાતન ધર્મ એ ધર્મ નથી પણ જીવન જીવવાની રીત છે.

Advertisement