આ લક્ષણો પર થી તમે જાણી શકો છો કે ડિલિવરી નોર્મલ થશે કે સર્જરી….

આજકાલ મહિલાઓ વિચારે છે કે સિઝેરિયન ઓપરેશન દ્વારા ડિલિવરી કરાવવી સરળ છે કારણ કે તે નોર્મલ ડિલિવરી જેવી ઓછી પીડાદાયક હોય છે, પરંતુ અમે તમને જણાવી દઈએ કે નોર્મલ ડિલિવરી શરીર માટે વધુ યોગ્ય છે અને તે પછી તેને સાજા થવામાં પણ ઓછો સમય લાગે છે. પ્રથમ વખત માતા, સ્ત્રીઓ ઘણીવાર મૂંઝવણમાં હોય છે કે તેમના માટે શું સારું રહેશે, સામાન્ય ડિલિવરી કે સિઝેરિયન ઓપરેશન? અને તેણી કેવી રીતે જાણી શકે કે તેણીની ડિલિવરી કેવી રીતે થશે. જો તમે સગર્ભા છો અને જાણવા માગો છો કે તમારી નોર્મલ ડિલિવરી થશે કે સિઝેરિયન, તો ગર્ભાવસ્થાના કેટલાક સંકેતો તમને આ પ્રશ્નનો જવાબ આપી શકે છે.

Advertisement

નોર્મલ ડિલિવરી શું છે.આમાં બાળકને યોનિમાર્ગ દ્વારા જન્મ આપવામાં આવે છે. આ પ્રકારની ડિલિવરીમાં કોઈ સર્જરી નથી. મોટાભાગની મહિલાઓની સામાન્ય ડિલિવરી થવી જોઈએ કારણ કે તે પછી સાજા થવામાં ઓછો સમય લાગે છે. જો કોઈ મેડિકલ પ્રોબ્લેમ ન હોય તો માત્ર નોર્મલ ડિલિવરી થાય છે.

નોર્મલ ડિલિવરીના સંકેતો અને લક્ષણો.તમે ડિલિવરીની તારીખના થોડા અઠવાડિયા પહેલા ફેરફારો જોઈ શકો છો. જો કે, દરેક સ્ત્રીમાં ગર્ભાવસ્થાના લક્ષણો અને સમસ્યાઓ પણ અલગ-અલગ હોય છે, તેથી ડિલિવરીના સંકેતો અને લક્ષણો પણ અલગ-અલગ હોઈ શકે છે.ડિલિવરીના એકથી ચાર અઠવાડિયા પહેલા, ડિલિવરીના આવા ચિહ્નો મળી શકે છે.

બાળક પેલ્વિક એરિયામાં આવવાને કારણે હલનચલનમાં ઘટાડો.રિલેક્સિન હોર્મોન પેલ્વિક પ્રદેશના સાંધા અને અસ્થિબંધનને આરામ અને નરમ પાડે છે, જેના કારણે સાંધા ઢીલા લાગે છે.બાળકનું માથું મૂત્રાશય પર દબાણ કરે છે, જે વારંવાર પેશાબ તરફ દોરી જાય છે.બ્રેક્સ્ટન હિક્સ સંકોચન, આ પ્રસૂતિ પહેલા પ્રસૂતિ જેવી પીડા અથવા સંકોચન છે.નીચલા પીઠના સાંધા અને સ્નાયુઓમાં તાણને કારણે ખેંચાણ અને દુખાવ. સર્વિક્સનું પહોળું થવું, ડૉક્ટર ચેકઅપ દરમિયાન આની નોંધ લે છે. ડિલિવરી માટે, ગુદાના સ્નાયુઓ આરામ કરવા લાગે છે, જેના કારણે પાતળો મળ આવવા લાગે છે.

ડિલિવરીના થોડા દિવસો અથવા કલાકો પહેલાં સંકેતો.યોનિમાર્ગ સ્રાવ મોટું અને જાડું થવું. જ્યારે પણ તમે પેશાબ કરો છો ત્યારે મ્યુકસ પ્લગનો અમુક ભાગ બહાર આવે છે, તે ગુલાબી અને જાડા થઈ શકે છે.વારંવાર અને તીવ્ર સંકોચન જે સમય જતાં વધે છે. પીઠના નીચેના ભાગમાં ખેંચાણ અને દુખાવો, જે પેટ અને પગ સુધી વિસ્તરી શકે છે. એમ્નિઅટિક પ્રવાહી કોથળીના ભંગાણને કારણે પાણીની ખોટ. જ્યારે પણ તમે આ ચિહ્નો જુઓ, ત્યારે તમારા પરિવારના કોઈ સભ્યને તમારી સાથે રાખો જેથી તમારી સ્થિતિ પર નજર રાખી શકાય.

શા માટે સામાન્ય ડિલિવરી મહત્વપૂર્ણ છે.જન્મ આપવાની આ એક સામાન્ય અને કુદરતી પ્રક્રિયા છે. એક સ્વસ્થ સ્ત્રીને પેઇનકિલર્સ કે એપિડ્યુરલની પણ જરૂર હોતી નથી અને તે સરળતાથી નોર્મલ ડિલિવરી કરાવી શકે છે. જો કે, કેટલાક ડોકટરો પીડાને દૂર કરવા માટે સી-સેક્શન સૂચવે છે અથવા પ્રસૂતિ લાવવા માટે પીડા શરૂ કરતી દવાઓ આપે છે. નોર્મલ ડિલિવરી શક્ય એટલી કરવી જોઈએ કારણ કે તે માતા અને બાળક બંનેના સ્વાસ્થ્ય માટે સારી છે.

Advertisement