આ લક્ષણો દેખાય એટલે તરત જ ડોક્ટરની સલાહ લો,હાર્ટ એટેક આવી શકે છે….

હૃદય એક સ્નાયુબદ્ધ પંપ છે જે મુઠ્ઠી કરતા સહેજ મોટો છે રુધિરાભિસરણ તંત્ર દ્વારા તે આપણા શરીરમાં લોહી પંપ કરે છે રક્ત પોતે પણ હૃદયમાંથી શરીરના દરેક કોષ સુધી યોગ્ય સમયે ઓક્સિજન પહોંચાડવાનું કામ કરે છે તમારું હૃદય ફેફસાંમાંથી ઓક્સિજનયુક્ત રક્તને હૃદય અને પછી શરીરના બાકીના ભાગમાં વહન કરે છે પરંતુ આજકાલ હાર્ટ એટેકથી મૃત્યુ પામનારા લોકોની સંખ્યામાં વધારો થયો છે હાર્ટ એટેક આવવાના કેટલાક કારણો છે આજે અમે તમને તેના વિશે જણાવીશું.

ભારતમાં દર વર્ષે 30 વર્ષથી લગભગ 900 લોકોની મૃત્યુ હ્રદય રોગને કારણે થાય છે. એવું માનવામાં આવે છે કે, 1990માં 24ટકા મૃત્યુની તુલનામાં ભારતમાં હ્રદય રોગને કારણે 2020 સુધી 40ટકા મૃત્યુ થઇ શકે છે. પહેલાં હ્રદયની બીમારીને વૃદ્ધોની બીમારીના સ્વરૂપમાં જોવામાં આવતી હતી, પરંતુ આજકાલ યુવાઓમાં પણ હ્રદય સંબંધિત બીમારીઓ ખૂબ જ ઝડપથી વધી રહી છે.

જો કોઈ વ્યક્તિ અસ્વસ્થતાપૂર્ણ દબાણ પીડા નિષ્ક્રિયતા સ્ક્વિઝિંગ સંપૂર્ણતા અથવા છાતીમાં દુખાવો અનુભવે છે તો તેને ક્યારેય અવગણશો નહી જો તમને આ અસ્વસ્થતા તમારા હાથ ગરદન જડબા અથવા પીઠમાં ફેલાતી લાગે છે તો તમારે સાવચેત રહેવું જોઈએ અને શક્ય તેટલી વહેલી તકે હોસ્પિટલ પહોંચવું જોઈએ આ હાર્ટ એટેકની થોડી મિનિટો અથવા કલાકો પહેલાના લક્ષણો છે.

હ્રદયનો હુમલો થવાની સૌથી સામાન્ય ચેતવણીનો સંકેત છાતીમાં કે હ્રદયમાં અવસ્થતાનો અને ભારેપણાનો અનુભવ થવો. આ સામાન્ય સંકેતમાં ક્યારેક તમને બળતરા પણ અનુભવી શકો છો. આ રીતના લક્ષણોને હળવા ન લેવા જોઇએ. જો તમને આ સંકેતોનો અનુભવ એકથી વધારે વાર થાય છે તો તમારે તરત જ ડોક્ટરની પાસે જઇને તેમની સલાહ લેવાની જરૂર છે.

નિયમિક રૂપથી જો તમારો જીવ મચલી રહ્યો હોય તો તે હ્રદયનો હુમલો થવાનો જ સંકેત છે. આ માટે તેને થાકનું કારણ સમજીને અણદેખુ ન કરવું, કારણ કે, આ રક્તવાહિનીઓના અવરોધનું કારણ બની શકે છે. આ સંકેતમાં તમારા સરખી રીતે ભોજન કરવાથી અને સારી ઉંઘ લેવા છતાં પણ તમને થાકનો અનુભવ થતો હોય અને થોડી વાર કસરત કરવાથી પણ તમારો શ્વાસ ફુલવા લાગે અને અનુભવ થાય છે.

આજની અસ્ત-વ્યસ્ત અને ભાગદોડવાળી લાઈફમાં જો સૌથી વધુ કોઈને શ્રમ પડે છે તો તે છે આપણું દિલ. જેમ-જેમ લાઈફસ્ટાઈલમાં બદલાવ આવે છે તેમ-તેમ દિલથી સંબંધિત પરેશાનીઓ પણ વધતી જાય છે. એક સર્વે મુજબ, ભારતમાં 2030 સુધી 35.9 ટકા લોકો દિલની બીમારીને કારણે મૃત્યુ પામી શકે છે. દિલની બીમારી આપણી ખાન-પાનની ખોટી આદતો અને સ્ટ્રેસને કારણે થાય છે. આ જ કારણથી સમય રહેતાં તમારા દિલથી જોડાયેલી સમસ્યાઓ વિશે જાણી લેવું બહુ જ જરૂરી છે. અમે તમને 12 એવા રિસ્ક ફેક્ટર બતાવવાના છે જેને જાણીને તમે યોગ્ય સમયે સાવધાન થઈ શકો છો અને દિલની બીમારીઓથી બચી શકો છો.

થાક લાગે છે.જો તમે કોઈપણ પ્રયત્નો કર્યા વિના થાક અનુભવવાનું શરૂ કરો છો તો તે હાર્ટ એટેકનું લક્ષણ હોઈ શકે છે વાસ્તવમાં જ્યારે કોલેસ્ટ્રોલના કારણે હૃદયની ધમનીઓ બંધ અથવા સાંકડી થઈ જાય છે ત્યારે હૃદયને વધુ મહેનત કરવી પડે છે જેના કારણે જલ્દી જ થાક લાગવા લાગે છે જ્યારે આવું થાય છે ત્યારે તમે સારી ઊંઘ લીધા પછી પણ સુસ્તી અને થાક અનુભવો છો.

ચક્કર અથવા ઉબકા.જો તમને ચક્કર આવે છે અને તમને ઉલ્ટી થવા લાગે છે તો આ હાર્ટ એટેકના લક્ષણો પણ હોઈ શકે છે વાસ્તવમાં જ્યારે તમારું હૃદય અઠવાડિયું હોય છે ત્યારે તેમાંથી લોહીનું પરિભ્રમણ પણ ઘટી જાય છે આવી સ્થિતિમાં ઓક્સિજન જરૂરીયાત મુજબ મગજ સુધી પહોંચી શકતો નથી જેના કારણે ચક્કર આવવા લાગે છે અથવા માથું ભારે થવા લાગે છે.

અચાનક શ્વાસ લેવામાં તકલીફ.જો તમને નિયમિતપણે શ્વાસ લેવામાં કોઈ ફરક લાગે છે અથવા શ્વાસ લેવામાં તકલીફ થાય છે તો તે હાર્ટ એટેકનું લક્ષણ હોઈ શકે છે ઘણીવાર એવું બને છે કે જ્યારે હૃદય તેનું કામ યોગ્ય રીતે કરી શકતું નથી ત્યારે આખા શરીરમાં ફેફસાંમાં ઓક્સિજનની યોગ્ય માત્રા પહોંચતી નથી જેના કારણે શ્વાસ લેવામાં તકલીફ થાય છે જો તમારી સાથે પણ આવું જ થઈ રહ્યું છે તો વિલંબ કર્યા વિના જલ્દીથી તમારા ડૉક્ટરનો સંપર્ક કરો અને જરૂરી ટેસ્ટ કરાવો.