આ ત્રણ કામ કરવામાં ક્યારેય મોડું ન કરો, નહીં તો પસ્તાવા સિવાય કોઈ રસ્તો નહીં રહે…

આચાર્ય ચાણક્યએ જીવનના તમામ મહત્વના વિષયો પર ઉપદેશક વાતો કહી છે. આચાર્યના શબ્દો આજના સમયમાં પણ પ્રાસંગિક છે, જેના કારણે તેમને એક મહાન જીવન કોચ તરીકે જોવામાં આવે છે. અહીં જાણો એવી ત્રણ બાબતો વિશે જે ચાણક્યને જલ્દી કરવા માટે કહેવામાં આવ્યું છે.

Advertisement

જીવનમાં ઘણી બધી બાબતો કરવી પડે છે. કેટલાક કાર્યો એવા હોય છે જે મોકૂફ રાખવામાં આવે તો પણ તમને નુકસાન નહીં થાય, જ્યારે કેટલાક કાર્યો એટલા મહત્વપૂર્ણ હોય છે કે તેને પ્રાથમિકતાના આધારે કરવા જરૂરી છે. જો આમ ન કરવામાં આવે તો વ્યક્તિએ અંતે પસ્તાવો કરવો પડે છે. આચાર્ય ચાણક્યએ પણ ચાણક્ય નીતિ પુસ્તકમાં આવી કેટલીક કૃતિઓનો ઉલ્લેખ કર્યો છે. આ કાર્યોનું મહત્વ સમજીને જે વ્યક્તિ ખુશીથી તેને પ્રાથમિકતા સાથે કરે છે તેનું જીવન સુખી રહે છે. સાથે જ પ્રાણ છોડતી વખતે પણ તેની અંદર સંતોષ છે. અહીં જાણો આવા જ 3 કામો વિશે.

1. દરેક વ્યક્તિ જેણે જન્મ લીધો છે તે તમામ ફરજો અને જવાબદારીઓથી બંધાયેલો છે. આચાર્ય ચાણક્ય માનતા હતા કે સ્વસ્થ રહીને પોતાના અંગત કાર્યો સમયસર કરવા સાથે પરિવારની જવાબદારીઓ પણ નિભાવવી જોઈએ. સમય વિશે કંઈ ખબર ન હતી. જ્યારે વ્યક્તિની બીમારી તેને ઘેરી લે છે અને તે પોતાનું કામ કરવામાં અસમર્થ બની જાય છે, જ્યારે વ્યક્તિનું મૃત્યુ પણ અનિશ્ચિત હોય છે. તેથી આવા કામો માટે વૃદ્ધાવસ્થા સુધી રાહ ન જુઓ. તમારી ફરજો અને જવાબદારીઓ સમયસર નિભાવવાથી તમને સમાજમાં માન-સન્માન પણ મળશે અને તેમાંથી યોગ્યતા પણ મળશે. નહિંતર, મૃત્યુ સમયે તમારા મનમાં અસંતોષ પ્રવર્તશે.

2. દાન અને દાન માત્ર વ્યક્તિના પાપોને કાપી નાખે છે, પરંતુ તેના જીવનને સુંદર બનાવવાનું કાર્ય પણ કરે છે. શાસ્ત્રોમાં દાનનું મહત્વ જણાવતા કહેવામાં આવ્યું છે કે કમાણીનો એક ભાગ દાનમાં ખર્ચવો જોઈએ. દાન કરવા માટે ધનવાન બનવા કે વૃદ્ધાવસ્થાની રાહ ન જોવી જોઈએ. તેને જીવનનો એક ભાગ બનાવવો જોઈએ અને સમયાંતરે પોતાની સંપત્તિનો સદુપયોગ કરવો જોઈએ. વ્યક્તિએ લોકોને મદદ કરવી જોઈએ અને યોગ્યતા કમાવી જોઈએ.

3. આચાર્ય માનતા હતા કે આ સિવાય જો તમે તમારા મનમાં કોઈ મહત્વપૂર્ણ કાર્ય કરવાનું વિચારી રહ્યા છો, તો તેને આવતીકાલ સુધી મુલતવી રાખશો નહીં. શક્ય તેટલી વહેલી તકે સમાધાન કરવાનો પ્રયાસ કરો કારણ કે આવતીકાલની કોઈ ગેરેંટી નથી. પરંતુ જો કોઈ ખરાબ વિચાર આવે છે, તો તેને હંમેશા ટાળવાનો પ્રયાસ કરો, જેથી તેને ટાળવાથી, તે વિચાર નબળો પડી જાય છે અને તમે નુકસાન થવાથી બચી શકો છો.

Advertisement