આ વસ્તુ માણસ અને પ્રાણીને એકબીજાથી અલગ બનાવે છે, માણસને મહાન બનાવે છે….

આ પૃથ્વી પર મનુષ્ય અને તમામ જીવો વિહાર કરે છે લગભગ બધુ જ કામ બંનેમાં સરખું છે છતાં પણ બંને કેમ અલગ છે માણસને મહાન કેમ ગણવામાં આવે છે આજે અમે તમને જણાવીશું કે વ્યક્તિ શું અલગ બનાવે છે ચાણક્ય નીતિ’માં મનુષ્યો અને પ્રાણીઓમાં સૌથી મહાનનો ઉલ્લેખ કરવામાં આવ્યો છે.આ વસ્તુ વ્યક્તિને મહાન બનાવે છે ચાણક્ય કહે છે કે ખાવું સૂવું ડરવું અને સંતાન ઉત્પન્ન કરવું આ ચાર બાબતો મનુષ્ય અને પ્રાણીઓમાં સમાન છે મનુષ્ય અને પ્રાણીઓમાં માત્ર ધર્મનો તફાવત છે.

Advertisement

મનુષ્ય હોમો સેપિયન્સ સાથે સંબંધિત છે અને દ્વિપક્ષીય પ્રજાતિઓ છે આનો અર્થ એ છે કે મનુષ્ય તેમના બે પગનો ઉપયોગ કરીને ફરે છે માણસો સર્વભક્ષી છે જેનો અર્થ છે કે તેઓ માંસ ખાવા માંગે છે કે નહીં તેના આધારે તેઓ શાકાહારી અને માંસાહારી બંને ખોરાક લેવા સક્ષમ છે મનુષ્યો એકમાત્ર એવી પ્રજાતિ છે જે અત્યંત વિકસિત સંચાર માટે સક્ષમ છે તેઓ પોતાનો ખોરાક બનાવવા અને તેને અલગ અલગ રીતે તૈયાર કરવામાં સક્ષમ છે.

મનુષ્યમાં વસ્તુઓ જાણવાની જિજ્ઞાસા હોય છે જેના કારણે તે વિવિધ સાધનો, ટેકનોલોજી અને વિજ્ઞાન વિકસાવે છે મનુષ્યનું વર્તન પ્રાણીઓ કરતા ઘણું અલગ છે કારણ કે મનુષ્યના જીવનમાં અમુક ઉદ્દેશ્યો હોય છે જે જીવન ટકાવી રાખવાની તેમની જરૂરિયાતોથી બહાર હોય છે તેમને જીવનમાં માન પૈસા કાર બંગલો વગેરે જોઈએ છે તેઓ પોતાનું અંગત જીવન જીવવા માટે પોતાની વ્યવસ્થા કરી શકે છે.

આ એક જ ખાસ વસ્તુ છે જે મનુષ્યને પ્રાણીથી અલગ બનાવે છે જે માણસમાં ધર્મ નથી તે પશુ સમાન છે ચાણક્ય કહે છે કે જે સજ્જનોના હૃદયમાં બીજાની કૃપા કરવાની ભાવના હોય છે તેમની આફતોનો અંત આવે છે અને તેમને દરેક પગલે ધન-સંપત્તિ મળે છે તેથી અન્ય લોકો પ્રત્યે પરોપકારની ભાવના રાખો આ માનવ સ્વભાવ છે.

મનુષ્ય ઉપરાંત એક જીવંત જીવ પણ છે જે ખાય છે અને સામાન્ય રીતે ઇન્દ્રિય અંગો અને નર્વસ સિસ્ટમ ધરાવે છે અને તે પણ માણસની જેમ એક જગ્યાએથી બીજી જગ્યાએ જઈ શકે છે પ્રાણીઓમાં મોટાભાગની પ્રજાતિઓનો સમાવેશ થાય છે તેઓ મોટે ભાગે માત્ર બહુકોષી અને જટિલ સજીવો ધરાવે છે આ સજીવોમાં બેક્ટેરિયા જેવા પ્રાણીઓને પ્રાણી કહેવાય નહીં મોટાભાગના પ્રાણીઓમાં ખૂબ જ મર્યાદિત આહારની ટેવ હોય છે એટલે કે તેઓ શાકાહારી અથવા માંસાહારી હશે.

મોટાભાગના પ્રાણીઓ બેને બદલે ચાર પગે ચાલે છે તેઓ માણસોની જેમ એકબીજા સાથે વાત કરી શકતા નથ તેઓ માત્ર ટકી રહેવા અને પ્રજનન માટે ખાય છે તેઓએ એવી કોઈ કૌશલ્ય વિકસાવી નથી જે તેમની જીવન ટકાવી રાખવાની જરૂરિયાતોની બહાર હોય પ્રાણીઓ ખાવા જીવવા અને પ્રજનન સિવાય બીજું કંઈ જાણતા નથી જ્યારે મનુષ્યમાં બધું જાણવાની ઉત્સુકતા અને તેને બનાવવાની ઈચ્છા હોય છે જેનું જીવંત ઉદાહરણ છે બિડિંગ સાયન્સ ઈન્ટરનેટ કોમ્પ્યુટર વગેરે.

Advertisement