અહી મહિલાઓ ભગવાન શ્રી કૃષ્ણને લાકડીથી મારે છે માર, જાણો શું છે કારણ…

દેશના દરેક ભાગમાં હોળીનો તહેવાર ખૂબ જ ધામધૂમથી ઉજવવામાં આવે છે. હોળીના ધામધૂમ અને ખ્યાતિ વિશે વાત કરીએ તો, બ્રજની હોળી વિશ્વભરમાં ખૂબ જ પ્રખ્યાત છે. બ્રજની હોળીની પરંપરાઓ ખૂબ જ અનોખી અને જીવંત માનવામાં આવે છે. બરસાનાના લથમાર હોળીના તહેવારને જોવા માટે લાખો લોકો અહીં આવે છે. તે જ સમયે, બરસાનામાં કટારા હવેલીમાં સ્થિત એક મંદિર, બ્રજ દુલ્હા મંદિર છે જ્યાં હરિયારી, બ્રજનું રાધા સ્વરૂપ, કૃષ્ણને લાકડીઓથી પીટ કરે છે. અહીંની પરંપરા અનુસાર આજે પણ શ્રી કૃષ્ણને લાકડીઓ વડે મારવામાં આવે છે.બરસાનાની કટારા હવેલીમાં સ્થિત વ્રજ દુલ્હા મંદિર ખૂબ જ પ્રસિદ્ધ મંદિર છે. મંદિરની વિશેષતા એ છે કે અહીં માત્ર મહિલાઓ જ પૂજા કરે છે.

Advertisement

માન્યતાઓ અનુસાર આ મંદિરનું નિર્માણ રૂપરામ કટારાએ કરાવ્યું હતું. તેથી જ આજે પણ તેમના પરિવારની મહિલાઓ બ્રજ વરના રૂપમાં બેસી ભગવાન કૃષ્ણની પૂજા કરે છે અને એટલું જ નહીં, આ મંદિર બ્રજમાં એકમાત્ર એવું મંદિર છે જ્યાં શ્રી કૃષ્ણને લાકડીઓથી મારવામાં આવે છે.લથામારના દિવસે નંદગાંવના હુરિયારે કટારા હોળી હવેલીમાં પહોંચ્યા પછી, તે કૃષ્ણને હોળી રમવા માટે કહે છે. કટારા પરિવાર દ્વારા હુરિયરોનું સ્વાગત કરવામાં આવે છે. તેમને ભાગ અને ઠંડુ પાણી આપવામાં આવે છે.

વ્રજ દુલ્હા મંદિરના સેવાભાવી રાધા કટારાએ જણાવ્યું કે ભગવાન શ્રી કૃષ્ણ કટારા હવેલીમાં વ્રજ દુલ્હાના રૂપમાં બિરાજમાન છે. અહીં તમામ વ્યવસ્થા મહિલાઓ કરે છે. હોળીના દિવસે, લથામર હોળીની શરૂઆત વ્રજ દુલ્હા હોળી રમવાથી થાય છે. દંતકથા છે કે ભગવાન કૃષ્ણ ગોપીઓને ઘણી રીતે હેરાન કરતા હતા. ક્યારેક માટલું તોડી નાખતા તો ક્યારેક માખણ ચોરીને ખાતા. એકવાર બરસાનાની ગોપીઓએ કૃષ્ણને પાઠ ભણાવવાની યોજના બનાવી. તેણે કૃષ્ણને તેના મિત્રો સાથે બરસાના હોળી રમવા માટે આમંત્રણ આપ્યું.

જ્યારે શ્રી કૃષ્ણ અને ગ્વાલ હોળી રમવા બરસાના પહોંચ્યા ત્યારે તેમણે બરસાનાની ગોપીઓ હાથમાં લાકડીઓ લઈને ઉભેલી જોઈ. લાકડીઓ જોઈને ગ્વાલ-બાલ ભાગી ગયા. જ્યારે શ્રી કૃષ્ણ એકલા પડ્યા ત્યારે તેઓ ગાયોની બારીમાં સંતાઈ ગયા. જ્યારે ગોપીઓએ કાન્હાને શોધી કાઢ્યો અને કહ્યું કે તે અહીં દુલ્હા બનીને બેઠો છે, ચાલો બહાર જઈને હોળી રમીએ. આ પછી ગોપીઓએ શ્રી કૃષ્ણ સાથે ઉત્સાહથી હોળી રમી. ત્યારથી ભગવાનનું એક નામ વ્રજ દુલ્હા તરીકે પણ ઓળખાય છે.

Advertisement