અહી સ્ત્રીના રૂપમાં થાય છે શિવની પૂજા, આ મંદિરમાં પ્રસાદીની કાકડી ખાવાથી સંતાન પ્રાપ્તિની ઈચ્છા થાય છે પૂરી….

ભારતના ખૂણે ખૂણે માન્યતાઓ, માન્યતાઓ, અંધશ્રદ્ધાઓ અને આસ્થાઓ વસેલી છે અને તેનું જીવતું જાગતું ઉદાહરણ છે દેવી માતાનું આવું અનોખું મંદિર, જેના દરવાજા વર્ષમાં માત્ર એક જ વાર દર્શન માટે ખુલે છે. છત્તીસગઢના કોંડાગાંવ જિલ્લામાં સ્થિત માતા લિંગેશ્વરીનું મંદિર તેની ઓળખ માટે દેશભરમાં પ્રખ્યાત છે. તેને અલોર અને લિંગાઈ માતા મંદિર તરીકે પણ ઓળખવામાં આવે છે. લિંગાઈ માતાનું મંદિર છત્તીસગઢના દુર્ગમ વિસ્તારોમાં આવેલા અલોર ગામમાં એક ગુફામાં આવેલું છે. દેશ-વિદેશમાંથી યુગલો અહીં સંતાનની ઈચ્છા સાથે આવે છે. શિવ અને શક્તિના સમન્વિત સ્વરૂપને લિંગાઈ માતા તરીકે ઓળખવામાં આવે છે.

Advertisement

આ પ્રકારના અનોખા મંદિરમાં માતાની શિવલિંગના રૂપમાં પૂજા કરવામાં આવે છે. આ મંદિર શિવભક્તો માટે કંઈક અંશે અપરિચિત છે કારણ કે તે નક્સલવાદનો શિકાર છે. પરંતુ સ્થાનિક લોકો માટે તે કોઈ જ્યોતિર્લિંગથી ઓછું નથી.આ મંદિરની દક્ષિણ બાજુએ એક સુરંગ છે જે આ ગુફાનું પ્રવેશદ્વાર છે. દરવાજો એટલો નાનો છે કે અહીં બેસીને કે સૂઈને જ પ્રવેશ કરી શકાય છે. ગુફાની અંદર 25 થી 30 લોકોના બેસવાની ક્ષમતા છે. ગુફાની અંદર ખડકની વચ્ચે એક શિવલિંગ છે. આ શિવલિંગને લિંગાઈ માતા તરીકે પૂજવામાં આવે છે. તેની ઉંચાઈ લગભગ બે ફૂટ હશે, ભક્તોનું માનવું છે કે પહેલા તેની ઊંચાઈ ઘણી ઓછી હતી, સમય સાથે તે વધતી ગઈ.

સ્થાનિક માન્યતાઓને કારણે આ મંદિર વર્ષમાં માત્ર એક જ વાર ખોલવામાં આવે છે અને આ દિવસે અહીં મેળો ભરાય છે. ભાદ્રપદ મહિનાના શુક્લ પક્ષની નવમી તિથિ પછી આવતા બુધવારે મંદિર ખોલવામાં આવે છે. દર વર્ષે હજારો ભક્તો અહીં એકઠા થાય છે અને સંતાન પ્રાપ્તિનું વ્રત કરે છે.આ અનોખા મંદિરમાં સંતાન પ્રાપ્તિના આશીર્વાદ માંગવાની રીત પણ અનોખી છે. દંપતીએ દેવતાને અર્પણ તરીકે કાકડી ચઢાવવાની જરૂર છે. પૂજા પછી, અર્પણ કરવામાં આવેલ કાકડીઓ દંપતીને પુજારી દ્વારા પ્રસાદ તરીકે પરત કરવામાં આવે છે.

દંપતીએ આ કાકડીને શિવલિંગની સામે પોતાના નખ વડે ચીરા કરીને બે ટુકડા કરવા પડશે અને પછી બંનેએ સામે આ પ્રસાદ સ્વીકારવો પડશે. તેમની મનોકામના પૂર્ણ થયા બાદ દંપતીએ દાન કરવા માટે આ મંદિરમાં આવવું પડે છે.એક દિવસની પૂજા બાદ આ મંદિર બંધ કરવામાં આવે છે. બંધ કર્યા પછી, મંદિરની બહાર રેતીની સપાટી ફેલાયેલી છે. આવતા વર્ષે આ રેતી પર મળેલા ચિહ્નો પરથી, પાદરીઓ આવતા વર્ષના ભાવિની આગાહી કરે છે.

આ મંદિર સાથે બે વિશેષ માન્યતાઓ જોડાયેલી છે. પ્રથમ માન્યતા બાળક મેળવવાની છે. આ મંદિરમાં આવતા મોટાભાગના ભક્તો સંતાન પ્રાપ્તિનું વ્રત લેવા આવે છે. અહીં પ્રાર્થના માંગવાની રીત પણ અનોખી છે. સંતાનની ઈચ્છા ધરાવતા દંપતીને કાકડી અર્પણ કરવી જરૂરી છે, પૂજા કર્યા પછી પૂજારી દંપતીને ઓફર કરેલી કાકડી પરત કરે છે. દંપતીએ આ કાકડીને શિવલિંગની સામે પોતાના નખ વડે ચીરા કરીને બે ટુકડા કરવા પડશે અને પછી બંનેએ સામે આ પ્રસાદ સ્વીકારવો પડશે. વ્રતની પૂર્ણાહુતિ પછી આવતા વર્ષ માટે પૂજન-અર્પણ કરવાનું હોય છે. માતાને પશુઓનું બલિદાન અને આલ્કોહોલ ચઢાવવાની મનાઈ છે.

માન્યતા ભવિષ્યની આગાહી વિશે છે. એક દિવસની પૂજા બાદ મંદિર બંધ કરવામાં આવે છે. આગામી વર્ષમાં આ રેતી પર મળેલા ચિહ્નો પરથી, પાદરીઓ આગામી વર્ષના ભવિષ્યની આગાહી કરે છે. કમળની નિશાની હોય તો ધનમાં વૃદ્ધિ થાય છે, હાથીના પગના નિશાન હોય તો પ્રગતિ થાય છે, ઘોડાના ખૂરનું નિશાન હોય તો યુદ્ધ થાય છે, વાઘના પગના નિશાન હોય તો યુદ્ધ થાય છે. પછી આતંક હોય છે, જો બિલાડીના પગના નિશાન હોય તો ભય અને મરઘીના પગ હોય તો તેના નિશાન હોય તે દુકાળની નિશાની માનવામાં આવે છે.

Advertisement