આખરે ભગવાન વિષ્ણુ ક્ષીર સાગરમાં કાળા શેષનાગ પર કેમ રહે છે,મનુષ્યને આપે છે ખાસ સંદેશ….

જો તમે હિંદુ ધર્મમાં ધ્યાનથી જોયું હોય તો દરેક દેવતાઓની બેસવાની મુદ્રા અલગ અલગ હોય છે કેટલાક દેવતાઓ તેમના વાહનોની ટોચ પર બેઠેલા જોવા મળે છે જ્યારે કેટલાક અન્ય મુદ્રામાં જોવા મળે છે પરંતુ તેમની મુદ્રા પાછળ કોઈ મોટું કારણ હોવું જોઈએ આવી સ્થિતિમાં ભગવાન વિષ્ણુના ચિત્રમાં તેઓ ક્ષીર સાગરમાં શેષનાગની પથારી પર સૂતા બતાવવામાં આવ્યા છે.

Advertisement

જ્યારે પણ પૃથ્વી પર પાપ વધે છે ત્યારે ભગવાન વિષ્ણુ એક યા બીજા સ્વરૂપે અવતાર લે છે તેઓ દરેક અવતારમાં એક અલગ પાઠ આપે છે તે સાચું છે કે ગરુડ ભગવાન વિષ્ણુનું વાહન છે પરંતુ શેષનાગ તેમના દરેક અવતાર સાથે સંકળાયેલા છે શું તમે ક્યારેય વિચાર્યું છે કે ભગવાન વિષ્ણુ શેષનાગ પર જ શા માટે સુવે છે અને શું પૃથ્વી ખરેખર શેષનાગના હૂડ પર આરામ કરે છે આજે અમે તમને તેનાથી જોડાયેલા ઘણા અજાણ્યા રહસ્યો વિશે જણાવીશું.

આ તસવીરમાં જોઈ શકાય છે કે ભગવાન વિષ્ણુ એકદમ શાંત મુદ્રામાં આરામ કરી રહ્યાં છે તમને જણાવી દઈએ કે ભગવાન વિષ્ણુને વિશ્વના પિતા તરીકે પણ ઓળખવામાં આવે છે ભગવાન વિષ્ણુને બ્રહ્માંડના સર્જકના નામથી પણ બોલાવવામાં આવે છે.

શાસ્ત્રોમાં ભગવાન વિષ્ણુના સ્વરૂપને સાત્વિક એટલે કે શાંત આનંદી અને સૌમ્ય તરીકે વર્ણવવામાં આવ્યું છે બીજી તરફ ભગવાન વિષ્ણુના ભયભીત અને કાલ સ્વરૂપ શેષનાગને આનંદની મુદ્રામાં સૂતી વખતે પણ જોઈ શકાય છે ભગવાન વિષ્ણુના આ સ્વરૂપ માટે શાસ્ત્રોમાં ‘શાંતાકરમ ભુજગસાયનમ’ એટલે કે શાંત સ્વરૂપ અને ભુજંગ એટલે કે શેષનાગ પર શયન કરનારા દેવતા ભગવાન વિષ્ણુ લખવામાં આવ્યા છે.

ભગવાન વિષ્ણુના આ ચિત્રને જોઈને દરેકના મનમાં પ્રશ્ન ઉદ્દભવે છે કે બ્રહ્માંડના રક્ષક તરીકેની જવાબદારી હોવા છતાં તે કાલરૂપના નામે આટલી શાંત મુદ્રામાં કેવી રીતે આરામ કરી શકે.

ચાલો જાણીએ કે શા માટે ભગવાન વિષ્ણુ ક્ષીર સાગરમાં શેષનાગ પર આવી શાંત મુદ્રામાં આરામ કરી રહ્યા છે ભગવાન વિષ્ણુ તેમના ચિત્રમાં ખૂબ જ શાંત સ્વરૂપમાં જોવા મળે છે તેઓ વ્યક્તિને ખરાબ સમયમાં ધીરજ અને ધીરજ રાખવા અને મુશ્કેલીઓને કાબૂમાં રાખવાની પ્રેરણા આપે છે.

ભગવાનના આ ચિત્રમાં ક્ષીર સાગરને સુખનું પ્રતીક કહેવામાં આવ્યું છે અને તેમના શેષનાગને કાલ એટલે કે સુખનું પ્રતીક માનવામાં આવે છે આવી સ્થિતિમાં ભગવાન નારાયણનું આ સ્વરૂપ આપણને બધાને સમય, દુ:ખ આફતો અને ભયથી મુક્ત રહીને દરેક પરિસ્થિતિમાં સમાન રહેવાની પ્રેરણા આપે છે.

સામાન્ય માણસને સૌથી મોટી પ્રેરણા આપે છે જેમ શ્રી હરિ પર સંસારની જવાબદારી છે તેવી જ રીતે દરેક વ્યક્તિ પોતાના કર્તવ્ય અને જવાબદારીઓ સાથે જોડાયેલ રહે છે પોતાના જીવનની આ જવાબદારીઓ નિભાવતી વખતે વ્યક્તિના જીવનમાં અનેક સમસ્યાઓ અને પરેશાનીઓ આવતી જ રહે છે ઘણી વખત જીવનમાં આ સમસ્યાઓ વ્યક્તિને ખરાબ રીતે તોડી નાખે છે તે જ સમયે તે સંપૂર્ણપણે નિરાશ થઈ જાય છે.

આવી સ્થિતિમાં નારાયણની પ્રતિમા જોઈને તેમની પાસેથી પ્રેરણા લેવી જોઈએ કે શ્રી હરિ પ્રતિકૂળ સંજોગોમાં પણ શાંત સ્થિર નિર્ભય અને શાંત છે અને ધર્મનું પાલન કરી રહ્યા છે નાગની પથારી પર સૂવા છતાં પણ ભગવાન નારાયણ પરેશાન થતા નથી તેવી જ રીતે વ્યક્તિએ પણ શાંત રહીને દરેક પરિસ્થિતિનો સામનો કરવો જોઈએ.

આ કારણે નારાયણનું નામ હરિ પડ્યું કૃપા કરીને જણાવો કે ભગવાન વિષ્ણુને શ્રી હરિ તરીકે પણ ઓળખવામાં આવે છે હરિ એટલે હારનાર જ્યારે પણ વ્યક્તિના જીવનમાં સંકટ આવે છે અને તે વ્યક્તિ સાચા હૃદયથી ભગવાન વિષ્ણુનું સ્મરણ કરે છે તો ભગવાન તેના તમામ દુ:ખ અને પાપ દૂર કરી દે છે.

તેથી જ ભગવાન વિષ્ણુના ભક્તો તેમને શ્રીહરિના નામથી બોલાવે છે ભગવાન વિષ્ણુને પ્રસન્ન કરવા માટે તમારે આ મંત્રનો જાપ કરવો જોઈએ ઓમ નારાયણાય વિદ્મહે વાસુદેવાય ધીમું તન્નો વિષ્ણુ પ્રચોદયાત્ ।

Advertisement