અઠવાડિયામાં 2 દિવસ ભણીને આ છોકરી બની IAS, UPSCમાં 11મો રેન્ક લાવી,કહ્યું પોતાની સફળતાનું રહસ્ય….

યુનિયન પબ્લિક સર્વિસ કમિશન UPSC ની સિવિલ સર્વિસ પરીક્ષાનું નામ દેશની સૌથી અઘરી પરીક્ષાઓમાં પ્રથમ આવે છે ઉમેદવારોને UPSC પાસ કરવામાં ઘણા વર્ષો લાગે છે કેટલાક દિવસ-રાત મહેનત કરવા છતાં સફળતા મેળવી શકતા નથી આવી સ્થિતિમાં આજે અમે તમને એક એવી છોકરીનો પરિચય કરાવવા જઈ રહ્યા છીએ જેણે અઠવાડિયામાં માત્ર બે દિવસ અભ્યાસ કર્યો અને સમગ્ર ભારતમાં 11મો રેન્ક મેળવ્યો.

Advertisement

યુનિયન પબ્લિક સર્વિસ કમિશન UPSC ની સિવિલ સર્વિસ પરીક્ષાને દેશની સૌથી અઘરી પરીક્ષાઓમાંની એક ગણવામાં આવે છે અને ઘણા ઉમેદવારોએ તેને પાસ કરવા માટે વર્ષો સુધી સખત મહેનત કરવી પડે છે કેટલાક વિદ્યાર્થીઓ નિષ્ફળતાને કારણે હાર્યા પછી પ્રયાસ છોડી દે છે જ્યારે કેટલાક વિદ્યાર્થીઓ પરીક્ષા પાસ કરીને હાર માની લે છે આવી જ એક વાર્તા હરિયાણાની રહેવાસી દેવયાનીની છે જેણે વર્ષ 2021માં ફરી એકવાર પોતાની પ્રતિભા સાબિત કરી અને ઓલ ઈન્ડિયામાં 11મો રેન્ક મેળવીને IAS બનવામાં સફળતા મેળવી અગાઉ દેવયાનીએ તેના ચોથા પ્રયાસમાં 222મો રેન્ક મેળવ્યો હતો.

દેવયાની સિંહ હરિયાણાના મહેન્દ્રગઢની રહેવાસી છે તેણે SH સિનિયર સેકન્ડરી સ્કૂલ ચંદીગઢમાંથી શાળાનો અભ્યાસ પૂર્ણ કર્યો છે ગ્રેજ્યુએશન માટે, તે 2014 માં BITS પિલાનીના ગોવા કેમ્પસમાં ગઈ હતી જ્યાં તેણે ઈલેક્ટ્રોનિક્સ અને ઈન્સ્ટ્રુમેન્ટેશન એન્જિનિયરિંગમાં ગ્રેજ્યુએશન કર્યું હતું.પિતા પ્રેરણા છે.દેવયાની તેના પિતા વિનય સિંહને પોતાની પ્રેરણા માને છે તેમના પિતા હિસારમાં ડિવિઝનલ કમિશનર છે દેવયાની બાળપણથી જ તેના પિતાને સિવિલ સર્વન્ટ તરીકે કામ કરતા જોતી આવી છે તેથી મોટી થઈને તેણી તેના પિતાના પગલે ચાલવા માંગતી હતી.

ત્રણ નિષ્ફળતા બાદ જીતનો સ્વાદ ચાખ્યો.દેવયાનીએ IAS બનવા માટે ખૂબ જ મહેનત કરી હતી તેણી તેના લક્ષ્યને પ્રાપ્ત કરવામાં તેણીની મુસાફરીમાં ત્રણ વખત નિષ્ફળ ગઈ તેમ છતાં તેણે હાર ન માની અને ચોથા પ્રયાસમાં સફળતાનો સ્વાદ ચાખ્યો દેવયાનીએ વર્ષ 2015, 2016 અને 2017માં યુપીએસસીની પરીક્ષા આપી હતી પરંતુ તે સફળ થઈ શકી ન હતી બીજા પ્રયાસમાં તે પૂર્વ પરીક્ષા પણ પાસ કરી શકી ન હતી તે જ સમયે, 2017 માં તે ઇન્ટરવ્યુ રાઉન્ડમાં ફસાઈ ગઈ પછી 2019 માં તેની મહેનત રંગ લાવી અને તેણે ઓલ ઈન્ડિયા 222મો રેન્ક મેળવ્યો.

5માં પ્રયાસમાં 11મો રેન્ક આવ્યો.222મો રેન્ક મેળવ્યા બાદ દેવયાનીને સેન્ટ્રલ ઓડિટ વિભાગમાં પસંદ કરવામાં આવી હતી તેણે તેના માટે તાલીમ પણ શરૂ કરી જોકે તે બાજુમાં યુપીએસસીની તૈયારી પણ કરી રહી હતી તેનું સપનું IAS બનવાનું હતું આ માટે તેણે સખત મહેનત કરી અને 2021માં તે પાંચમા પ્રયાસમાં 11મો રેન્ક મેળવીને IAS બનવામાં સફળ થયો જણાવી દઈએ કે 2019માં દેવયાનીની રાજસ્થાન સિવિલ સર્વિસમાં પણ પસંદગી થઈ હતી.

અઠવાડિયામાં માત્ર 2 દિવસ અભ્યાસ કરતા હતા.દેવયાનીએ એક ઈન્ટરવ્યુમાં જણાવ્યું હતું કે તે કેટલા કલાક ભણે છે તેના પર ધ્યાન નથી આપતી તેનું ધ્યાન આ વાત પર હતું કે તે જ્યારે પણ ભણવા બેસે ત્યારે ગંભીરતાથી અને કોઈપણ પ્રકારના ટેન્શન વગર વાંચે સેન્ટ્રલ ઓડિટ વિભાગમાં પસંદગીના કારણે તેને અભ્યાસની વધુ તક મળી ન હતી આવી સ્થિતિમાં તે શનિવાર અને રવિવાર શનિ-રવિના દિવસે જ ભણાવતી હતી.

મોક ઇન્ટરવ્યુ અને અખબારની સફળતા.દેવયાનીએ જણાવ્યું કે તેના પાંચમા પ્રયાસમાં તેણે પરીક્ષામાં વૈકલ્પિક વિષયમાં વધુ માર્ક્સ મેળવવાનું લક્ષ્ય રાખ્યું હતું તેની વ્યૂહરચના પણ કામ કરી ગઈ ઇન્ટરવ્યુ ક્રેક કરવા માટે તેણે મોક ઇન્ટરવ્યુનો આશરો લીધો ત્યાં તે દરરોજ અખબાર પણ વાંચે છે તેણે પોતાના લેખન પર પણ ધ્યાન આપ્યું.

Advertisement