બાળક પેદા કરવા માટે સ્પર્મ કાઉન્ટ કેટલું હોવું જોઈએ?..જાણી લેજો નહીં તો.

ઘણીવાર આવા લોકો જેઓ લગ્નના ઘણા વર્ષો પછી પણ માતા-પિતા નથી બની શકતા તેઓ ડૉક્ટર પાસેથી ઈન્ટરનેટ અથવા પુસ્તકોમાંથી જાણવાની કોશિશ કરતા રહે છે કે સંતાન મેળવવા માટે શુક્રાણુઓની સંખ્યા કેટલી હોવી જોઈએ ખાસ કરીને પુરૂષોને પૂછવું પડે છે કે પુરુષ પાસે કેટલા શુક્રાણુ હોવા જોઈએ જેથી બાળક રહી શકે અથવા સ્ત્રીઓનો પ્રશ્ન એ છે કે પ્રેગ્નન્સી માટે શુક્રાણુની સંખ્યા કેટલી છે આવા અનેક પ્રશ્નો યુગલોના મનમાં ઉઠતા રહે છે.

Advertisement

આધુનિક જીવનશૈલીમાં પુરુષોમાં પોતાના શુક્રાણુઓની સંખ્યા ઘટાડવાની ઘટનાઓ સામે આવે છે. જેના કારણે તેમની પ્રજનન ક્ષમતાને અસર થાય છે અને સ્પર્મની ગુણવત્તા પણ ઘટે છે. બ્રિટેનમાં થયેલા એક અધ્યયનમાં આધુનિક જીવનશૈલીના કારણે પુરુષોની પ્રજનન ક્ષમતા પર થઇ રહેલી નકારાત્મક અસર અંગેનો ખુલાસો કર્યો.

અધ્યયનથી ખૂબ જ ચિંતાજનક આંકડાઓ સામે આવ્યા છે. આજથી 50 વર્ષ પહેલા પુરુષોના એક મિલિમીટર સીમનમાં શુક્રાણુઓની સંખ્યા 11 કરોડ ત્રીસ લાખ જેટલી હતી જે વર્ષ 1988માં ઘટીને છ કરોડ વીસ લાખ રહી ગઇ છે, અને હાલના તબક્કામાં આ આંકડો માત્ર ચાર કરોડ સત્તર લાખ પર છે.

જો તમે પણ જાણવા માગો છો કે સ્પર્મ કાઉન્ટ કેટલું હોવું જોઈએ જેનો ઉપયોગ ગર્ભ ધારણ કરવા માટે કરી શકાય છે તો જણાવો કે એક સ્વસ્થ અને સ્વસ્થ માણસના વીર્યમાં 40 થી 300 મિલિયન સ્પર્મ અથવા સ્પર્મ પ્રતિ મિલીલીટર હોવા જોઈએ પરંતુ જો શુક્રાણુઓની સંખ્યા 10 થી 20 મિલિયન પ્રતિ મિલીલીટરની વચ્ચે હોય 40 થી 300 મિલિયન ની વચ્ચે નહીં તો તેને ઓછા શુક્રાણુઓની શ્રેણીમાં રાખવામાં આવે છે જે ખરાબ શુક્રાણુ છે.

પણ હા જો પુરુષ સ્વસ્થ હોય અને શુક્રાણુઓની ગુણવત્તા સારી હોય તો પ્રતિ મિલીલીટર 20 મિલિયન શુક્રાણુ ગર્ભધારણ માટે પૂરતા હોઈ શકે છે આવા પુરૂષો કે જેઓ પોતાના પાર્ટનરને પ્રેગ્નન્ટ કરાવવાની કોશિશમાં લાગેલા હોય છે તો આવા પુરુષોએ વિચારવું પડશે કે બાળક પેદા કરવા માટે કેટલા સ્પર્મ હોવા જોઈએ

અથવા સ્પર્મ કાઉન્ટ કૈસે બધાયે જેનાથી તેમના પિતા બનવાના ચાન્સ પણ વધી જશે આવા પુરૂષો માટે હું કહેવા માંગુ છું કે ભલે તમારા વીર્યમાં શુક્રાણુઓની સંખ્યા ઓછી હોય પરંતુ શુક્રાણુની ગુણવત્તા સારી હોય અને શુક્રાણુ સ્વસ્થ હોય તો તમે છોકરીને પ્રેગ્નન્ટ કરવા માટે તૈયાર છો.

જુઓ પ્રેગ્નન્ટ થવા માટે પુરુષના માત્ર એક જ વીર્યની જરૂર પડે છે આવી સ્થિતિમાં સવાલ એ ઊભો થાય છે કે પછી સ્પર્મ કાઉન્ટ ની જરુરત કેમ હોય છે?સરળ ભાષામાં સમજાવીએ તો જ્યારે કોઈ પુરુષને તેના પાર્ટનરને ગર્ભવતી બનાવવા માટે તેની યોનિની અંદર સ્ખલન કરવું પડે છે ત્યારે શુક્રાણુઓની વિશાળ માત્રાને કારણે એક શુક્રાણુ ઇંડાના સંપર્કમાં આવે છે જેનાથી ગર્ભવતી થવાની સંભાવના વધી જાય છે.

કોઇપણ પ્રકારના નશા અને માચોમેન બનવાના ઇરાદાથી લેવામાં આવતી દવાઓનું સેવન બંધ કરવાથી, ખોટું ખાનપાન, ડાઇટમાં પરિવર્તન, શરીરના તાપમાનને ઓછુ કરવા, કૈફીનના ઓછા ઉપયોગ અને મોબાઇલનો ઉપયોગ ઓછો કરવાથી શુક્રાણુઓને થનારા નુકસાનને ઓછું કરી શકાશે અને સ્પર્મ કાઉન્ટને વધારી શકાશે. આ ઉપાયોને અપનાવીને સારી માત્રામાં ગુણવત્તાવાળા શુક્રાણુઓને બનાવવું સંભવ બની શકે છે.

કેટલાંક સંશોધનોમાં તો એમ પણ કહેવાયું છે કે જો સ્પર્મ કાઉન્ટમાં આવી રહેલો ઘટાડો અટક્યો નહીં તો માણસ એક દુર્લભ પ્રજાતિમાં સામેલ થઈ જશે કેટલાક અભ્યાસમાં એ વાત પણ સામે આવી છે કે ઉત્તર અમેરિકા, યૂરોપ, ઑસ્ટ્રેલિયા અને ન્યૂઝિલૅન્ડના પુરુષોમાં છેલ્લાં 40 વર્ષોમાં બહુ ઓછા સમયમાં શુક્રાણુઓની સંખ્યા અડધી થઈ ગઈ હતી જ્યારે એક પુરુષના વીર્યમાં પાંચ કરોડથી પંદર કરોડ સુધી શુક્રાણુની સંખ્યા હોય છે તો તે મહિલાઓની ફલોપીઅન ટ્યૂબ તાત્કાલિન તરવા લાગે છે જોકે, આ બધું એટલું સરળ નથી હોતું. ઘણીવાર એક જ સ્પર્મ મહિલાઓના અંડકોશ માટે પર્યાપ્ત હોય છે.

સામાન્ય શુક્રાણુમાં 40 મિલિયનથી 300 મિલિયન શુક્રાણુ પ્રતિ મિલીલીટર હોય છે તે જ સમયે ઓછી શુક્રાણુઓની સંખ્યા 10 મિલિયનથી 20 મિલિયન શુક્રાણુ પ્રતિ મિલીલીટર વચ્ચે માનવામાં આવે છે પણ હા જો પુરુષ સ્વસ્થ હોય અને શુક્રાણુઓની ગુણવત્તા સારી હોય તો ગર્ભધારણ માટે પ્રતિ મિલીલીટર 20 મિલિયન શુક્રાણુ પૂરતા હોઈ શકે છે.

કેટલાક સંશોધનો દ્વારા જાણવા મળ્યું છે કે પુરુષોમાં તેમના શુક્રાણુઓની ગુણવત્તા ખરાબ થઈ રહી છે જો કે ડોકટરો હજુ સુધી આનું ચોક્કસ કારણ શોધી શક્યા નથી પરંતુ એવું અનુમાન કરવામાં આવી રહ્યું છે કે હાલમાં પુરુષોની બગડેલી જીવનશૈલી અને અસંતુલિત આહાર મુખ્ય કારણો હોઈ શકે છે.

Advertisement