ભગવત ગીતા?કયા કાર્યો માટે આપણને પાપ નથી લાગતું?શ્રી કૃષ્ણ શું કહે છે જાણો….

ભગવાન શ્રી કૃષ્ણએ ભગવદ્ ગીતામાં અનેક ઉપદેશો આપ્યા છે આજે અમે તેમાંથી એક ઉપદેશ તમારી સામે મૂકવા જઈ રહ્યા છીએ જેમાં ભગવાન શ્રી કૃષ્ણએ કહ્યું છે માણસ દ્વારા કરવામાં આવેલ કૃત્ય હંમેશા પાપ માનવામાં આવતું નથી તેમજ તેને યોગ્યતા પ્રાપ્ત થતી નથી.

Advertisement

મહાભારતના યુદ્ધથી ભગવાન કૃષ્ણે અર્જુનને ગીતાના ઘણા ઉપદેશ આપ્યા હતા ત્યારે અર્જુને ભગવાન કૃષ્ણને પૂછ્યું હે પ્રભુ માણસ પોતાના મનને કેવી રીતે નિયંત્રિત કરી શકે શું આ માટે કોઈ રસ્તો છે શ્રી કૃષ્ણ કહે છે માર્ગ છે અને તેઓ ખૂબ જ સરળ છે પણ જટિલ પરંતુ જે વ્યક્તિ ધીરજવાન અને ભયભીત છે તે ચોક્કસ છે તેના માટે કાર્ય સરળ છે પણ જે ધીરજ રાખે છે.

ગીતા વાંચવાથી જીવન જીવવાનું બળ મળે છે. નવા શક્તિ-સંચાર સાથે નિરાશ માણસ ઊભો થઈ વેગથી કામ કરે છે. વાંચન શ્રેષ્ઠ છે. ગુણો વાંચવા વાંચ્યું કહેવાય. પરંતુ ગીતા વાંચ્યા પછી મનન કરવું. ચિંતન કરવું, સ્વાધ્યાય કરવું એ જ મહત્ત્વનું છે. સ્વાધ્યાય એટલે આત્માનો સ્વાધ્યાય. બીજાના ભલા માટે જાતને હોમી દેવી એને ‘લોક કલ્યાણ’ કહે છે.

ગીતાનાં દરેક અધ્યાય મનુષ્ય આચરણ માટે દીવાદાંડી સમાન છે. કુંવારા રહેવું એટલે બ્રહ્મચારી ન કહેવાય. પરંતુ બ્રહ્મ એટલે પરમાત્મા અને તેના તરફ પગલું ભરે તે બ્રહ્મચારી. જે બ્રહ્મ તરફ જાય છે પછી તેને શરીરના ભોગ નથી રહેતો એ શીખવા માટે ગુરુ પાસે જાય છે. એનું મોં શરીર તરફ નથી. જીવવા માટે ખવડાવે છે. વિશ્વનું હિત કેમ થાય છે એ જુએ છે.

લોકનું કલ્યાણ હિત થાય તે જુએ તે બ્રહ્મચર્ય. એના માટે પવિત્ર ગુરુવારે જાય અને ટેવ પાડે છે. શ્રેષ્ઠ માનવી જે જે આચરણ કરે છે. તેનું અનુકરણ બીજા લોકો કરે છે. તેને જે પ્રમાણ બનાવે છે તે અનુસાર લોકો વર્તે છે. ગાંધીજીએ ગીતામાંથી પ્રેરણા લીધી.

કર્મયોગને જાણ્યો તો તેમનાં જીવનમાં છાપ દેખાય છે એક ઉદાહરણમાં ગાંધીજી અંગ્રેજીના કાયદાનો ભંગ આઝાદી મેળવવા કરતાં અને જેલમાં જતા. જે શિક્ષા થતી તે આનંદથી ભોગવતા. ગાંધીજીએ આ ગીતાની હકીક્ત જાણી અને સત્યાગ્રહ બંધ કરાવ્યો. તેઓએ આવું કેમ કર્યું? પ્રશ્નના જવાબમાં ગાંધીજીએ ગીતાના અધ્યાય ત્રીજાના કર્મયોગને ટાંકતા કહ્યું કે,

તેના માટે આ કાર્ય જટિલ છે એટલે કે જે વ્યક્તિ વિચારે છે એ લક્ષ્ય હાંસલ કરવું જરૂરી છે તેથી તે લોકો પોતાના મન પર નિયંત્રણ રાખે છે અને પોતાના ધ્યેયને પ્રાપ્ત કરવામાં વ્યસ્ત થઈ જાય છે પરંતુ માણસ પોતાના મનથી ભટકી જાય છે તે પોતાના મનને કાબૂમાં રાખવામાં અસમર્થ છે તે કરવું તેના માટે જટિલ બની જાય છે.

અર્જુન પૂછે છે શ્રી કૃષ્ણ કયા કર્મનું પાપ ભોગવતા નથી ત્યારે અર્જુન શ્રી કૃષ્ણને પૂછે છે ભગવાન માણસને કયા કાર્યો માટે પાપ નથી લાગતું ત્યારે શ્રી કૃષ્ણ કહે છે જો કોઈ કાર્ય ચોક્કસ કાર્યથી ખાલી હોય તો તે પાપ લાગતું નથી અને ત્યાં કોઈ યોગ્યતા નથી.

ત્યારે અર્જુન ભગવાન કૃષ્ણને કહે છે ઓ માધવ અડધું કામ શું છે અને તે કેવી રીતે કરવામાં આવે છે ત્યારે ભગવાન શ્રી કૃષ્ણ કહે છે જે માણસે ફળની ચિંતા કરી છોડી દીધી તે પોતાનું કામ ફરજ તરીકે કરે છે તે સમયે નિષ્કામ યોગ શરૂ થાય છે જેમ કે આ પોસ્ટ પર આવવું મારી ફરજ છે તેવી જ રીતે તમારા દ્વારા કરવામાં આવેલ તમારું કાર્ય તમારી ફરજ છે અંતમાં શ્રી કૃષ્ણ કહે છે જે વ્યક્તિ તમને સમજે છે તેને જીવનભર શાંતિ મળે છે.વિક્રમ સંવત-૨૦૭૬માં તા.૮ ડિસેમ્બર એટલે કે આજે શ્રીમદ્ ભગવત્ ગીતા જયંતી છે.

માગશર સુદ એકાદશીએ સર્વને મોક્ષ આપનારી ‘મોક્ષદા એકાદશી’ પણ કહેવાય છે. મોક્ષદા એકાદશી છે. આજના જ દિવસે કુરુક્ષેત્રમાં શ્રીકૃષ્ણ ભગવાને ગીતા જ્ઞાન આપ્યું હતું. તેથી આજની અગિયારસને ગીતા જયંતી પણ કહેવામાં આવે છે. ભગવાન કૃષ્ણના મુખથી ગીતા જ્ઞાન પ્રગટ કર્યું. દરેક અવતારોની જયંતી ઊજવાય પણ એકમાત્ર ગ્રંથ છે જેની જયંતી ઊજવાય છે.

શ્રીમદ્ ભગવત ગીતાની વાત કરીએ તો આ હિન્દુ ધર્મનો પવિત્ર ગ્રંથ માનવામાં આવે છે. ગીતામાં કુલ 18 અધ્યાયો અને 700 શ્લોક છે. અનુષ્ટુપ છંદમાં ગીતાના શ્લોકોની રચના થયેલી છે. મહર્ષિ વેદવ્યાસે ગીતા નામ આપ્યું છે. મહર્ષિ વેદવ્યાસ રચિત ભારતીય સંસ્કૃતિના જ્ઞાનકોશ સમાન મહાભારતમાં કુલ ૧૮ પર્વ છે, તેના છઠ્ઠા પર્વમાં એટલે કે ભીષ્મ પર્વમાં ૨૫થી ૪૨ સુધીના ૧૮ અધ્યાય ‘શ્રીમદ્ ભગવદ્ ગીતા’ તરીકે ઓળખવામાં આવે છે.

ગીતામાં જ્ઞાન, કર્મ, શ્રદ્ધા, સંયમ, નવપ્રકારની ભક્તિ, કાળકર્મ, જીવન માયા ઇશ્વર પ્રકૃતિ, જીવનને બંધન અને મોક્ષ કેવીરીતે થાય છે, તેના પર પ્રતિપાદન કરાયું છે. આશરે 5 હજાર વર્ષ પહેલાં ગીતાનું સર્જન થયેલું છે. દુનિયાભરમાં વસતા હિંદુ ધર્મમાં આસ્થા રાખતા લોકોના ઘરમાં શ્રીમદ્ ભગવત ગીતા હોય જ છે. 100થી વધુ ભાષાઓમાં આ ધાર્મિક ગ્રંથનું ભાષાંતર થયેલું છે.

ગીતાનો સાર માત્ર એક વાક્યમાં છે કે ફળની ઇચ્છા રાખ્યા વિના સારુ કર્મ કરવું જોઇએ. સમાજમાં અંધશ્રદ્ધાઓ ને મુક્ત બનીને સાચી શ્રદ્ધાને ધારણ કરે છે. માણસને કશું નહિ તેણે કરેલા કર્મોનું ફળ ભોગવવું પડે છે. નિરાશા હિંમત બની જાય છે.

મહાત્મા ગાંધીજી પણ એવું કહેતા હતાં કે, હું શ્રીમદ્ ભગવત ગીતાજીનો અધ્યયન કરતો તો હિંમત મળતી હતી. સ્વામી વિવેકાનંદ યાત્રા કરવા નીકળ્યાં ત્યારે ગીતા સાથે રાખી. માણસને અભયત્વ પ્રાપ્ત કરવાની છે તેના જીવનમાંથી ભય દૂર થાય છે.

આજની મોર્ડન જનરેશન માટે એમ પણ કહે છે કે ‘લાઈફ મેનેજમેન્ટથી માંડીને મોક્ષ’ સુધીની યાત્રા કરાવનાર કોઈ એક જ ગ્રંથ હોય તો એ છે, શ્રીમદ્ ભગવદ્ ગીતા.ભગવાન શ્રીકૃષ્ણએ અર્જુનના વિષાદને દૂર કરવા માટે જે ઉપદેશ કુરુક્ષેત્રના રણમેદાનમાં આપ્યો છે.

આ ૧૮ અધ્યાયને ત્રણ ભાગમાં વિભાજિત કરીએ તો ‘જ્ઞાનયોગ’, ‘ભક્તિયોગ’ અને ‘કર્મયોગ’ છે.તત્ત્વજ્ઞાનની દૃષ્ટિએ વાત કરીએ તો ‘પ્રસ્થાનત્રયી’માં પણ શ્રીમદ્ ભગવદ્ ગીતાનો સમાવેશ થાય છે. એટલે કે ઉપનિષદ્, બ્રહ્મસૂત્ર અને શ્રીમદ્ ભગવદ્ ગીતાને પ્રસ્થાનત્રયીમાં સમાવિષ્ટ કરવામાં આવી છે.

Advertisement