ભગવાન શ્રી કૃષ્ણનું ઘર ગોકુળ આજે આવું દેખાઈ છે જોવો તસવીરો…

આજથી લગભગ ૫ હજાર ૧૨૫ વર્ષ પહેલા ઉત્તરપ્રદેશના મથુરામાં ભગવાન કૃષ્ણનો જન્મ થયો હતો ગોકુળ મથુરાથી ૧૫ કી.મી. દુર છે યમુનાના આ કાંઠે મથુરા અને તેને સામે કાંઠે ગોકુળ છે. મથુરા પછી ગોકુળનો પ્રવાસ કરવો જોઈએ. દુનિયાના સૌથી નટખટ બાળકે ત્યાં ૧૧ વર્ષ ૧ મહિનો અને ૨૨ દિવસ પસાર કર્યા હતા મહાવન અને ગોકુળ એક જ છે હાલમાં ૮ હજારની વસ્તી વાળું આ ગામનો તે સમયે કેવું રહ્યું હશે તેની માત્ર કલ્પના જ કરી શકાય છે કહેવામાં આવે છે કે તે સમયે તેનું નામ ગોકુળ ન હતું ગાય ગોવાળિયો ગોપીઓ વગેરેનો સમૂહ વાસ કરવાને કારણે મહાવનને જ ગોકુળ કહેવામાં આવવા લાગ્યું.

Advertisement

અડધી રાત્રે વાસુદેવ 12 કિલોમીટર ચાલ્યા કૃષ્ણના જન્મની કથા બધાએ સાંભળી અને વાંચી હશે દેવકીના આઠમા સંતાન તરીકે કૃષ્ણનો જન્મ મથુરાની જેલમાં થયો હતો પિતા વાસુદેવ નવજાત કૃષ્ણને ટોપલીમાં લઈને કોષમાંથી બચાવવા માટે વરસાદમાં બહાર આવ્યા હતા પરોઢ થતાં પહેલાં જેલમાં પાછા જાઓ રસ્તામાં યમુના કિનારે વહેતી હતી વાસુદેવે હાર ન માની અને તમામ અવરોધોને પાર કરીને ગોકુલ સુધી પહોંચ્યો.

વર્તમાનના ગોકુળને ઓરંગઝેબના સમયે શ્રીવલ્લભાચાર્યના પુત્ર શ્રીવિઠ્ઠલનાથે વસાવ્યું હતું. ગોકુળથી આગળ ૨ કી.મી. દુર મહાવન છે. લોકો તેને જુનું ગોકુળ કહે છે. અહિયાં ચોર્યાસી સ્થંભોનું મંદિર, નંદેશ્વર મહાદેવ, મથુરા નાથ, દ્વારિકા નાથ વગેરે મંદિર છે. મથુરામાં કૃષ્ણના જન્મ પછી કંસના તમામ સૈનિકોને ઊંઘ આવી ન હતી અને વાસુદેવની બેડીઓ ચમત્કારથી ખુલી ગઈ હતી. ત્યારે વાસુદેવજી ભગવાન કૃષ્ણને ગોકુળમાં નંદરાયને ત્યાં અડધી રાત્રે છોડી આવ્યા હતા. નંદના ઘરે લાલનો જન્મ થયો છે. એવા સમાચાર ધીમે ધીમે ગામમાં ફેલાઈ ગયા. તે સાંભળીને તમામ ગોકુળવાસી ખુશીઓ મનાવવા લાગ્યા.

ભગવાન કૃષ્ણ અહીં ગોકુળમાં રહેતા હતા માતા જશોદા અને નંદબાબાના ઘરે ઉછર્યા હતા કૃષ્ણ અહીં 11 વર્ષ રહ્યા હતા અહીં યમુના કિનારે ગાયો ચરે છે વાંસળી વગાડે છે અને ગોપીઓના ઘડા તોડે છે ભગવાન કૃષ્ણ રહે છે એટલે કે નંદા બાબાનું ઘર તેને નંદ ભવન અથવા નંદા મહેલ કહેવામાં આવે છે હાલમાં તમને પુરાણોમાં ઉલ્લેખિત હરિયાળી જોવા નહીં મળે પરંતુ નંદ ભવન આસપાસ અદ્ભુત વાતાવરણ છે.

બલરામ અને કૃષ્ણ બન્ને પોતાની લીલાઓથી બધાના મન મોહી લેતા હતા. ગોઠણ વડે ચાલતા બન્ને ભાઈને જોવાથી ગોકુળ વાસીઓને આનંદ આપે છે. ગોપીઓ નટખટ બાળ ગોપાલને છાશ અને માખણની લાલચ આપીને નચાવતી હતી. કૃષ્ણએ ગોકુળમાં રહીને પુતના, શકટાસુર, તૃણાવર્ત વગેરે અસુરોનો વધ કર્યો હતો.

ગોકુળ તો ગોપાલની બાળ લીલાઓ, નટખટ અદાઓનું સ્થાન છે. ગોકુળમાં પ્રવેશ કરતા જ આપણને એ ઝાડ જોવા મળે છે જ્યાં બાળ ગોપાલ બેસીને વાંસળી વગાડતા હતા, અને બાજુના જ કુંડમાં માં યશોદા અને ગોકુળ ગામની બીજી મહિલાઓ કપડા ધોતી હતી અને સ્નાન પણ કરતી હતી. બાળ ગોપાલ વાંસળીના સુરથી બધાને મંત્રમુગ્ધ કરી દેતા હતા.

બંસીવાટ જ્યાં ભગવાન વાંસળી વગાડે છે થી એક રસ્તો સીધો નંદ ભવન તરફ જાય છે વચમાં પથ્થરથી બનેલો એક પ્રાચીન દરવાજો આવે છે તેને પસાર કરો અને તમે સીધા જ રાશોકા પર આવો છો ગોકુલના સમાચારમાં રસાડે તે સમયના ગોકુલના સમાચારમાં આ ચોક પર ચાલો રાસ્કોકની અંદર એક ગલીથી નીચે જાઓ પછી સીધા નંદ ભવનમાંથી જાઓ આરસના ફ્લોર પર આગળ વધો અને તે રૂમમાં આવો જ્યાં માતા યશોદા કુંવર કાન હલાવી રહ્યા છે મંદિરની દિવાલો હજુ પણ અલૌકિક મૂલ્ય ધરાવે છે નારાનંદ ભવન હજુ પણ કૃષ્ણ છે ભવ્ય છે.

અહીં જ ભગવાન શ્રીકૃષ્ણ ઘૂંટણિયે પડીને પોતાની જાત સાથે વાતો કરતા હતા છાશની માતા યશોદા છોકરા કનૈયાને કહેતી કે લાલા તું કોની સાથે એકલો વાત કરે છે તું મારી પાસે દોડીને કેમ નથી આવતો કૃષ્ણ દોડીને નથી શીખ્યા પણ માતાનો અવાજ સમજીને તે લપસીને માતા પાસે જાય છે ત્યાં યશોદા દોડતી આવી અને તેને પકડી લીધી ભગવાનનું નગ્ન શરીર પોતાની જ યોનિમાંથી ધૂળ ખંખેરીને પૂછે છે કે લાલા ક્યાં ગયા આટલી ધૂળ લાવી સુરદાસ લખે છે.

ભવનની અંદર સંગેમરમરની લાદી ઉપર સંકોચ સાથે જ વ્યક્તિ પગ મૂકી શકે છે, કેમ કે તે પથ્થર ઉપર તે લોકોના નામ કોતરેલા છે જેમણે નંદ ભવનની દેખરેખ અને બાળ ગોપાલને દરરોજ ચડાવવામાં આવતા માખણ સાકર અને લાડુના ભોગ માટે દાન આપ્યું છે. ઘણા બીજા દરવાજા પસાર કર્યા પછી આવે છે તે સ્થળ, જ્યાં માતા યશોદા ભગવાન કૃષ્ણને પારણામાં ઝૂલો ઝુલાવતી હતી. ત્યાં જ્યાં ભગવાન ઝૂલામાં સુતા રહેતા હતા.

ભવનની અંદર બીજી તરફના દરવાજાની પાસે જ તલઘર બેઝમેન્ટ માં ઉતર્યા પછી તે સ્થળ આવે છે, જ્યાં ભગવાન કૃષ્ણએ પુતનાનો વધ કર્યો હતો. ત્યાંથી તરત ઉપર ચડ્યા પછી આગળ એક ગલી છે જે આપણને ગોકુળના બજારની બીજી ગલીઓમાં લઇ જાય છે. ત્યાંથી એક ગલીમાં સીધા ચાલ્યા પછી આપણને એક તરફ જોવા મળે છે રાસચોક નો દરવાજો. અને બીજી તરફ તે ઝાડ છે જ્યાં બાળ ગોપાલ બેસીને વાંસળી વગાડતા હતા.

Advertisement