ભારતમાં પોર્ન સંબંધિત કાયદા: XX વિડીયો જોનારાઓએ આ બાબતો જાણવી જોઈએ

આજથી લગભગ ત્રણ વર્ષ પહેલા પોર્ન સાઇટ્સની ભરમાર હતી આપણામાંથી ઘણા એવા હશે જેઓ ઉગ્રતાથી પોર્ન જોતા હશે અરે જોરદાર રીતે જોતા હતા તેથી જ આપણે ભારતીયો પોર્ન જોવાની બાબતમાં આખી દુનિયામાં ત્રીજા નંબરે હતા ઠીક છે તેમાં શરમ અથવા ગર્વ જેવું કંઈ નથી સેક્સટિંગ હોય કે પોર્ન તેમની સાથે સંબંધિત સાચી માહિતી આપણી પાસે હોવી જોઈએ.

Advertisement

પરંતુ શિલ્પા શેટ્ટીના પતિ રાજ કુન્દ્રાના પોર્ન બિઝનેસની જાણ થતાં પોલીસે તેની ધરપકડ કરી હતી આ પછી ઘણાના શ્વાસ અટકી જશે ઘણા લોકો ભારતમાં બનેલા પોર્ન કાયદાને વારંવાર વાંચતા જ હશે આવું થવું સ્વાભાવિક છે જો તમે પોર્ન જોનારાઓમાંના એક છો તો તમારે કેટલીક બાબતોનું ધ્યાન રાખવું જોઈએ.

ભારત વર્ષ 2014માં પોર્ન જોનારા દેશોની યાદીમાં પાંચમા ક્રમે હતું અને પ્રતિબંધના એક વર્ષ પહેલા 2017માં ત્રીજા નંબરે પહોંચ્યું હતું. પોર્ન જોવાના મામલે અમેરિકા નંબર વન પર છે એક અહેવાલ મુજબ 6 ભારતીય શહેરો દિલ્હી પુણે, મુંબઈ, હાવડા, ઉન્નાવ, કુઆલાલંપુર અને બેંગલોર વિશ્વમાં સૌથી વધુ પોર્ન સર્ચ કરે છે.

એક રિપોર્ટમાં એવું પણ કહેવામાં આવ્યું છે કે ભારતમાં પોર્ન જોતી મહિલાઓની સંખ્યા વધી રહી છે પોર્ન જોનારાઓમાં લગભગ 30% મહિલાઓ છે બ્રાઝિલ અને આર્જેન્ટિના પછી ભારતમાં પોર્ન જોતી મહિલાઓની સૌથી વધુ સંખ્યા છે ભારતમાં પોર્ન વેબસાઇટ્સ પર પ્રતિબંધ પહેલી વાત તો એ છે કે ભારતમાં પોર્ન વેબસાઈટ પર પ્રતિબંધ મૂકવામાં આવ્યો છે કેન્દ્ર સરકારના આદેશ બાદ વર્ષ 2018માં 827 પોર્ન સાઈટ બંધ કરવામાં આવી હતી તેથી હવે તમે ગમે તેટલું ગૂગલ કરી શકો છો પણ જૂની પોર્ન સાઇટ પર ફિલ્મ જોઈ શકતા નથી હા ક્યાંકથી જુગાડથી જુઓ તો જુદી વાત છે.

પોર્નને રોકવા માટે ભારતમાં પોર્નોગ્રાફી વિરોધી કાયદો લાગુ કરવામાં આવ્યો છે પોર્ન સંબંધિત કેસોમાં આઈટી સુધારા અધિનિયમ 2008ની કલમ 67 એ અને આઈપીસીની કલમ 292, 293, 294, 500, 506 અને 509 હેઠળ સજાની જોગવાઈ છે પોર્ન વીડિયો કે અન્ય સામગ્રી ક્યારેય કોઈની સાથે શેર કરશો નહીં ખાસ કરીને ચાઈલ્ડ પોર્નોગ્રાફી જેવી બાબતોથી પણ વધુ દૂર રહો જો તમે આવું કરશો તો તમારી સામે કાર્યવાહી થઈ શકે છે હા કારણ કે બાળ પોર્નોગ્રાફી જોવી પણ ગેરકાયદેસર છે.

શું પોર્ન જોવું ગુનો છે જો તમે પુખ્ત વયના છો એટલે કે તમારી ઉંમર 18 વર્ષથી વધુ છે આ રીતે તમે પોર્ન જોઈ શકો છો તેની સ્વતંત્રતા પોર્ન જોવું ગેરકાનૂની માનવામાં આવતું નથી તેથી જેમને પોર્ન જોવાની ઈચ્છા હોય તેમણે કોઈપણ સંકોચ વિના જોવું જોઈએ આ માટે કોઈપણ પ્રકારની સજાની જોગવાઈ નથી.

ઘણા લોકો પોર્ન જોયા પછી તેને શેર કરવાનું વિચારે છે ઘણા લોકો સોશિયલ મીડિયા અથવા મેસેજિંગ એપ્સ દ્વારા પણ આ કરે છે તમારે શેર કરવાથી બચવું જોઈએ જો તમે જોયું હોય તો તમારી પાસે રાખો કઈ પોર્ન વેબસાઈટ જોવી પોર્ન વેબસાઇટ્સ અહીં પ્રતિબંધિત છે ઈન્ટરનેટ સેવા પ્રદાતાઓએ સ્પષ્ટપણે ઈન્કાર કર્યો છે આવી સ્થિતિમાં સવાલ એ થાય છે કે કઈ પોર્ન વેબસાઈટ પરથી જોવી નિષ્ણાતો કહે છે કે તમે અન્ય દેશોમાં નોંધાયેલ વેબસાઇટ પરથી પોર્ન જોઈ શકો છો જેમ કે તે ભારતીય કાયદાની બહાર છે ઘણા લોકો આ માટે વર્ચ્યુઅલ પ્રાઈવેટ નેટવર્ક VPN નો આશરો લે છે આ રીતે પોર્ન જોઈ શકાય છે.

Advertisement