કોરોના એ તો હદ વટાવી,કોરોના પોઝીટીવ થયેલ પુરુષોના સ્પર્મ કાઉન્ટ પર કોરોના કરે છે આડઅસર…

દેશમાં કોરોના વાયરસ હાહાકાર મચાવી રહ્યો છે.તે જ સમયે, ચેપની પકડમાંથી બહાર આવ્યા પછી પણ, લોકોમાં ઘણી ફરિયાદો જોવા મળી રહી છે. આ દરમિયાન વધુ એક ચોંકાવનારા સમાચાર સામે આવ્યા છે. અધ્યયન અનુસાર, ચેપગ્રસ્ત લોકોના શુક્રાણુઓ પર તેની અસર પડે છે. એટલું જ નહીં, કોરોનામાંથી સાજા થયાના મહિનાઓ પછી પણ સ્પર્મ પર તેની અસર યથાવત છે. તાજેતરમાં, એક પોસ્ટ ખૂબ વાયરલ થઈ હતી જેમાં એવો દાવો કરવામાં આવ્યો હતો કે મહિલાઓએ તેમના માસિક સ્રાવના પાંચ દિવસ પહેલા અને પાંચ દિવસ પછી રસી લેવી જોઈએ નહીં.

Advertisement

તમને જણાવી દઈએ કે તાજેતરના કેટલાક રિપોર્ટમાં દાવો કરવામાં આવ્યો છે કે રસીની માત્રા પુરુષોના સ્પર્મ ને પણ અસર કરે છે. તમને જણાવી દઈએ કે અત્યાર સુધી કરવામાં આવેલ રિપોર્ટ દર્શાવે છે કે કોરોના સંક્રમિત લોકોના સ્પર્મ પર તેની અસર પડે છે. એટલું જ નહીં, કોરોનામાંથી સાજા થયાના મહિનાઓ પછી પણ સ્પર્મ પર તેની અસર રહે છે. કોરોનાથી સ્પર્મને શું નુકસાન થાય છે.બેલ્જિયમમાં તાજેતરના એક અભ્યાસમાં સામે આવ્યું છે કે કોરોના વાયરસ પુરુષોના સ્પર્મ કાઉન્ટને ઘટાડી શકે છે.

તમને જણાવી દઈએ કે ફર્ટિલિટી એન્ડ સ્ટરિલિટી જર્નલમાં પ્રકાશિત થયેલા આ અભ્યાસમાં બેલ્જિયમના 120 પુરુષોના નમૂના લેવામાં આવ્યા હતા, જેમની સરેરાશ ઉંમર 35 વર્ષની હતી અને તેઓ ઓછામાં ઓછા એક સપ્તાહ અને સરેરાશ 53 દિવસ સુધી કોરોનામાંથી સ્વસ્થ થયા હતા.અભ્યાસમાં જાણવા મળ્યું છે કે જે પુરૂષો કોવિડ-19થી એક મહિનાથી ઓછા સમયમાં સંક્રમિત થયા હતા, તેમના સ્પર્મ ની સંખ્યામાં 37 ટકાનો ઘટાડો થયો છે.

તમને જણાવી દઈએ કે જે પુરૂષો એકથી બે મહિનાથી કોરોનાથી સંક્રમિત હતા તેમના સ્પર્મ કાઉન્ટમાં પણ 29 ટકાનો ઘટાડો જોવા મળ્યો હતો. જ્યારે બે મહિના પછી સ્પર્મ કાઉન્ટમાં 6 ટકાનો ઘટાડો થયો હતો. આ અભ્યાસમાં સામેલ પુરુષોમાં કોરોનાને કારણે માત્ર તેમના સ્પર્મ કાઉન્ટ જ નહીં પરંતુ સ્પર્મ મોટિલિટી પર પણ અસર થઈ હતી. એક મહિનાથી ઓછા સમયમાં કોરોનાથી સંક્રમિત થયેલા પુરુષોના સ્પર્મ મોટિલિટીમાં 60 ટકાનો ઘટાડો થયો હતો.

એ જ રીતે, જે પુરૂષો એક થી બે મહિના સુધી કોવિડથી સંક્રમિત હતા તેમના સ્પર્મ મોટિલીટી માં 37 ટકાનો ઘટાડો જોવા મળ્યો હતો અને જેઓ કોવિડ સંક્રમણમાંથી બે મહિના પછી સ્વસ્થ થયા હતા તેઓમાં પણ સ્પર્મ મોટિલીટી માં 28 ટકાનો ઘટાડો જોવા મળ્યો હતો. સંશોધકોએ સ્વીકાર્યું કે એવા મજબૂત પુરાવા છે કે કોરોના સંભોગ દ્વારા ફેલાતો નથી. એટલે કે કોરોનાથી સાજા થયેલા વ્યક્તિના સ્પર્મ દ્વારા વાયરસ ફેલાતો નથી.

કોરોના સંક્રમિત વ્યક્તિના સ્પર્મ માં કોરોનાની હાજરી એટલે કે વાયરસના આરએનએ જોવા મળ્યા નથી. સંશોધકોએ કહ્યું કે બાળકો પેદા કરવાની ક્ષમતા પર કોરોના લાંબા ગાળાની અસર કરી શકે છે કે કેમ તે જોવા માટે હજુ વધુ અભ્યાસની જરૂર છે. જે પુરૂષોના લોહીના સીરમમાં કોવિડ-19 એન્ટિબોડીઝનું પ્રમાણ વધુ હતું તેઓ સીધા ઓછા ફંક્શનિંગ સ્પર્મ સાથે સંબંધિત હતા. એટલે કે, શુક્રાણુના કાર્ય પર અસર કોવિડ સામે શરીરની રોગપ્રતિકારક શક્તિ (એન્ટિબોડીઝ) ની પ્રતિક્રિયાને કારણે હતી અને વાયરસના કારણે થતા તાવને કારણે નહીં. કોવિડ-19 સંક્રમણની ગંભીરતાથી સ્પર્મ ની સંખ્યા પર અસર થતી જણાતી નથી. એટલે કે, જેઓ કોરોના ચેપને કારણે હોસ્પિટલમાં દાખલ થયા હતા અને જેમને હળવા લક્ષણો હતા, બંનેના શુક્રાણુની ગુણવત્તા સમાન હતી.

બાળકો પેદા કરવાની પુરુષોની ક્ષમતા પર અસર.કોરોના સંક્રમિત પુરૂષોના સ્પર્મ પર અસરને લઈને અભ્યાસમાં બે બાબતો સામે આવી છે – એક તેમના સ્પર્મ ની સંખ્યા ઓછી થઈ ગઈ અને બીજી તેમની સ્પર્મ મોટિલીટી પર પણ અસર થઈ. બે મહિનાથી વધુ સમયથી કોરોનાથી સાજા થયેલા પુરુષોએ પણ તેમના સ્પર્મ પર અસર દેખાડી હતી. પુરુષના પિતા બનવામાં સ્પર્મ સૌથી મહત્વની ભૂમિકા ભજવે છે. આવી સ્થિતિમાં ગર્ભ ધારણ કરવાની યોજના બનાવી રહેલા કપલ માટે જરૂરી છે કે પુરુષ પાર્ટનરના સ્પર્મ સ્વસ્થ હોવા જોઈએ.પુરુષ પ્રજનન પ્રણાલી સ્પર્મ અથવા સ્પર્મ ઉત્પન્ન કરે છે જે દરેક અંડકોષની અંદર સેમિનિફરસ ટ્યુબ્યુલ્સમાં રચાય છે. શુક્રાણુના ઉપરના ભાગમાં ડીએનએ હોય છે, જે સ્ત્રીના ઇંડાના ડીએનએ સાથે જોડાઈને બાળક બનાવે છે.

જો કે તંદુરસ્ત સ્પર્મ માટે છ માપદંડો છે, તેમાંથી બે સૌથી મહત્વપૂર્ણ છે સ્પર્મ ની સંખ્યા અને સ્પર્મ મોટિલીટી સ્પર્મ ની સંખ્યા, એટલે કે, પુરૂષના સ્પર્મ માં પ્રતિ મિલીલીટર (એમએલ) સ્પર્મ ની સંખ્યા. જ્યારે સ્પર્મ ના એક મિલી દીઠ 15 મિલિયનથી 200 મિલિયન સ્પર્મ હોય ત્યારે તંદુરસ્ત સ્પર્મ ની સંખ્યા ગણવામાં આવે છે. જો કોઈ પુરુષમાં 1.5 કરોડ સ્પર્મ પ્રતિ મિલી કરતા ઓછા અને 3.9 કરોડ સ્પર્મ પ્રતિ સ્ખલન કરતા ઓછા હોય તો તે સ્પર્મ ની સંખ્યા ઓછી હોય છે. તમને જણાવી દઈએ કે ભલે એક મિલિલીટર સ્પર્મ માં લાખો સ્પર્મ હોય છે, પરંતુ બાળક પેદા કરવા માટે એક ઇંડાને ફળદ્રુપ કરવા માટે માત્ર એક શુક્રાણુની જરૂર હોય છે.

શુક્રાણુની ગતિશીલતા શા માટે મહત્વપૂર્ણ છે?.પિતા બનવા માટે, પુરુષોમાં માત્ર તંદુરસ્ત સ્પર્મ ની સંખ્યા જ જરૂરી નથી, પરંતુ સ્પર્મ મોટિલીટી એટલે કે શુક્રાણુની ગતિશીલતા પણ એટલી જ મહત્વપૂર્ણ છે. સ્પર્મ મોટિલીટી સ્ત્રીના ઇંડા સુધી પહોંચવા માટે શુક્રાણુની યોગ્ય મૂવમેન્ટ કરે છે. શુક્રાણુની સૌથી મહત્વની ગુણવત્તા તેની તરતા રહેવાની ક્ષમતા છે. સ્પર્મ તેને ફળદ્રુપ કરવા ઇંડા સુધી પહોંચે ત્યાં સુધી તરે છે.

તમને જણાવી દઈએ કે પુરુષમાં સ્પર્મ ની સ્વસ્થ ગતિશીલતા માટે શુક્રાણુને ઓછામાં ઓછા 25 માઇક્રોમીટર પ્રતિ સેકન્ડના દરે મૂવમેન્ટ કરવાની જરૂર છે. જો સ્પર્મ 5 માઈક્રોમીટર પ્રતિ સેકન્ડથી ઓછી ઝડપે ફરે છે, તો પુરુષ ઓછી સ્પર્મ મોટિલિટીથી પીડાય છે. એટલે કે, આ અભ્યાસ પુરૂષોની સંતાનપ્રાપ્તિની ક્ષમતા પર અસર થવાની શક્યતા તરફ નિર્દેશ કરે છે. આવી સ્થિતિમાં, આ પરિસ્થિતિથી બચવા માટે, પુરુષોએ શક્ય હોય ત્યાં સુધી પોતાને કોરોના સંક્રમણથી બચાવવાનો પ્રયાસ કરવો જોઈએ અને રસીકરણ કરાવવું જોઈએ.

એ જ રીતે, જે પુરૂષો એક થી બે મહિના સુધી કોવિડથી સંક્રમિત હતા તેમના શુક્રાણુઓની ગતિશીલતામાં 37 ટકાનો ઘટાડો જોવા મળ્યો હતો અને જેઓ કોવિડ ચેપમાંથી બે મહિના પછી સ્વસ્થ થયા હતા તેઓમાં પણ શુક્રાણુઓની ગતિશીલતામાં 28 ટકાનો ઘટાડો જોવા મળ્યો હતો. સંશોધકોએ સ્વીકાર્યું કે એવા મજબૂત પુરાવા છે કે કોરોના સેક્સ દ્વારા ફેલાતો નથી. એટલે કે કોરોનાથી સાજા થયેલા વ્યક્તિના વીર્ય દ્વારા વાયરસ ફેલાતો નથી.

કોરોના સંક્રમિત વ્યક્તિના વીર્યમાં કોરોનાની હાજરી એટલે કે વાયરસના આરએનએ જોવા મળ્યા નથી. સંશોધકોએ જણાવ્યું હતું કે હજુ પણ અભ્યાસ કરવાની જરૂર છે કે શું કોરોનાની સંતાન થવાની ક્ષમતા પર લાંબા ગાળાની અસર પડી શકે છે. એટલે કે, શુક્રાણુના કાર્ય પર અસર કોવિડ સામે શરીરની રોગપ્રતિકારક શક્તિ (એન્ટિબોડીઝ) ની પ્રતિક્રિયાને કારણે હતી અને વાયરસના કારણે થતા તાવને કારણે નહીં. કોવિડ-19 સંક્રમણની ગંભીરતાથી શુક્રાણુઓની સંખ્યા પર અસર થતી જણાતી નથી. એટલે કે, જેઓ કોરોના ચેપને કારણે હોસ્પિટલમાં દાખલ થયા હતા અને જેમને હળવા લક્ષણો હતા, બંનેના શુક્રાણુની ગુણવત્તા સમાન હતી.

Advertisement