ડાયાબિટીસના દર્દીઓ માટે રાહતના સમાચાર,હવે આ ખાસ વસ્તુનું સેવન કરીને 7 દિવસમાં સુગર લેવલ ઓછું કરો….

આજના સમયમાં લોકોને ડાયાબિટીસ થવો સામાન્ય બની ગયું છે પહેલા આ સમસ્યા વૃદ્ધોમાં જોવા મળતી હતી પરંતુ હવે તેની અસર બાળકોમાં પણ જોવા મળી રહી છે બાળકોને ડાયાબિટીસ જેવા રોગ પણ થઈ રહ્યા છે તે જ સમયે કોરોનાને કારણે ડાયાબિટીસના કેસ ઝડપથી વધી રહ્યા છે બ્લડ શુગર વધી જવાને કારણે દર્દીને ઘણી સમસ્યાઓનો સામનો કરવો પડે છે ડાયાબિટીસના દર્દીઓએ તેમના આહાર પર ખૂબ ધ્યાન આપવાની જરૂર છે મીઠી વસ્તુઓ ટાળવી.

Advertisement

કરવું પડશે આજે અમે તમને એક એવા ફળ વિશે જણાવવા જઈ રહ્યા છીએ જે ડાયાબિટીસમાં ખૂબ જ અસરકારક છે ડોકટરોએ એક ખાસ ફળને બ્લડ સુગર ઘટાડવામાં ખૂબ જ અસરકારક ગણાવ્યું છે ડોકટરોનો અભ્યાસ ડાયાબિટીસના દર્દીઓના મતે જેકફ્રૂટ ખૂબ જ ફાયદાકારક હોવાનું જાણવા મળ્યું છે જ્યારે કાચા જેકફ્રૂટને શાકભાજી તરીકે ખાવામાં આવે છે અને જ્યારે તે પાકે છે ત્યારે તેને ફળ તરીકે ખાવામાં આવે છે.

મોટે ભાગે લોકો શુગરની દવા ખાઈ લે છે પણ ખાવા પીવાની પરેજ કરતા નથી. જ્યારે કે તેમા ખાવા પીવાનુ પરેજ પાડવુ વધુ મહત્વનુ છે. ડાયાબિટીસના શિઅકર થયા પછી ગળ્યા અને અન્ય વસ્તુઓ પર કંટ્રોલ કરવો પડે છે. કારણ કે આ શુગરને સ્તરને વધારી દે છે.

અભ્યાસ મુજબ જેકફ્રૂટ ખૂબ જ અસરકારક રીતે ડાયાબિટીસને નિયંત્રિત કરે છે ડોકટરોની આ મુજબ ડાયાબિટીસના દર્દીઓમાં જેકફ્રૂટના વધુ સારા પરિણામો જોવા મળ્યા છે અભ્યાસમાં જાણવા મળ્યું છે કે જેકફ્રૂટનો લોટ સાત દિવસમાં બ્લડ ગ્લુકોઝ ઘટાડે છે અમેરિકન ડાયાબિટીસ એસોસિએશન દ્વારા કરવામાં આવેલા અભ્યાસના પરિણામો ડાયાબિટીસને નિયંત્રિત કરવામાં ખૂબ જ મહત્વપૂર્ણ સાબિત થઈ શકે છે ખાસ કરીને ભારતમાં જ્યાં ખાવા-પીવાના અનેક વિકલ્પો છે.

ડાયાબિટીઝના દર્દીએ ફાઈબર યુક્ત આહાર વધુ ખાવો જોઈએ. શાકભાજીઓમાં શિમલા મરચા ગાજર પાલક બ્રોકલી કારેલા મૂળા ટામેટા શલગમ કોળુ તુઅરઈ પરવળ ખાવ. દિવસમાં 1 વાર દાળ અને દહી નુ પણ સેવન કરો. સાથે જ ફળોમાં જાંબુ જામફળ પપૈયુ આમળા અને સંતરાનુ સેવન કરો. આ ઉપરાંત આખા અનાજ રગી મોળુ દૂધ દલિયા બ્રાઉન રાઈસ વગેરે લો.

કેળા દ્રાક્ષ કેરી લીચી તરબૂચ અને વધુ મીઠા ફળ ન ખાશો. તેનાથી ડાયાબિટીસના રોગીને નુકશાન થઈ શકે છે. આ ઉપરાંત ફ્રૂટ જ્યુસ, કોલ્ડ ડ્રિંક કિશમિશ, પ્રોસેસ્ડ ફુડ્સ, મસાલેદાર ભોજન, ખાંડ,ફૈટ મીટ, વ્હાઈટ પાસ્તા, સફેદ ચોખા, બટાકા, બીટ, શક્કરટેટી, ટ્રાંસ ફૈટ અને ડબ્બાબંધ ભોજનથી પરેજ કરો.

સંશોધન માટે અમે ટાઇપ-2 ડાયાબિટીસના 40 દર્દીઓના આહારમાં ચોખા અને ઘઉંને બદલે જેકફ્રૂટનો લોટ આપ્યો જોકે પશ્ચિમી દેશોની સરખામણીમાં ભારતીયોમાં ડાયાબિટીસની એક અલગ પેટર્ન જોવા મળે છે અહીં ડાયાબિટીસના 30 ટકાથી વધુ દર્દીઓ સ્થૂળતાની શ્રેણીમાં આવતા નથી અભ્યાસ અનુસાર જેકફ્રૂટનો લોટ બ્લડ સુગરને ઘટાડે છે તેમજ ગ્લાયકેમિક નિયંત્રણમાં સુધારો કરે છે.

જેકફ્રૂટનો લોટ કેવી રીતે તૈયાર કરવો જેકફ્રૂટનો લોટ તૈયાર કરવા માટે પહેલા તેના બીજને સારી રીતે સૂકવી લો સુકાઈ જાય એટલે તેની ઉપરની છાલને સારી રીતે કાઢી લો આ પછી જેકફ્રૂટના બીજને કાપીને પીસી લો આ ધારણ કરો તમે દરરોજ સામાન્ય લોટમાં 30 ગ્રામ જેકફ્રૂટનો લોટ મિક્સ કરીને પણ ખાઈ શકો છો.

Advertisement