દેવર સાથે ભાભીએ લીધા સાત ફેરા,જે જોઈને બધાની આંખોમાં આશુ આવી ગયા,જાણો કેમ….

આપણા દેશમાં ઘણી બધી બુરાઈઓ છે અને એવા લોકો પણ છે જેઓ લોકોની વિચારસરણીની બહાર પુનર્લગ્નને અશુભ માને છે પરંતુ સમય સમય પર કેટલાક લોકોની સારી વિચારસરણીને કારણે તેઓ દુષ્ટતાનો સ્વીકાર કરતા નથી અને બુરાઈઓને સ્વીકારતા નથી તેણે તેની પત્ની અને સમગ્ર સમાજની સ્થિતિ સામે તેની ભાભીના ગળામાં માળા પહેરાવી.

Advertisement

મોટાભાગે આપણા ભારતની સંસ્કૃતિમાં એવું જોવામાં આવ્યું છે કે હિંદુ રીતિ-રિવાજ પ્રમાણે પુનર્લગ્નનો કોઈ રિવાજ નથી અને પૌરાણિક સમયમાં પણ આવું જોવા મળતું નહોતું અને આ વાત હજુ પણ કેટલાક ગામડાઓમાં છે જ્યાં તેનો પૂરેપૂરો અમલ થાય છે લોકોને પુનર્લગ્ન જેવા રિવાજોમાં કોઈ વિશ્વાસ નથી અને તેઓ આવા કામ કરવાનો સખત ઇનકાર કરે છે અને તેની સંપૂર્ણ નિંદા કરે છે.

પરંતુ આજે અમે તમને આવા જ એક સમાચાર જણાવવા જઈ રહ્યા છીએ જ્યાં ક્ષત્રિય મહાસભાએ આ જુની માન્યતાને અવગણીને સમાજમાં સ્ત્રીને સ્થાન આપી તેના હિત મુજબ નિર્ણય લીધો હતો ગયા અને લોકોની આંખો ભીની થઈ ગઈ કારણ કે તે આકાશ કંઈક આવું બની ગયું હતું.

ખાસ કરીને બુંદેલખંડમાં વિધવા કે પુનર્લગ્નનો કોઈ રિવાજ નથી.ખાસ કરીને બુંદેલખંડમાં વિધવા કે પુનર્લગ્નનો રિવાજ નથી પરંતુ ક્ષત્રિય મહાસભાએ આ જૂની માન્યતાને અવગણીને સમાજમાં મહિલાઓને સ્થાન આપ્યું જ્યારે વિધવા વંદના સિંહે લગ્ન મંડપમાં પોતાના સાળા શુભમ સિંહ ઉર્ફે મનીષ સાથે સાત ફેરા લીધા ત્યારે બધાએ નવા યુગલને દિલથી અભિનંદન આપ્યા અને વધાવી લીધા આ સાથે ક્ષત્રિય સમાજમાં નવી શરૂઆત થઈ હતી લગ્નમાં બંને પક્ષના પરિવારના સભ્યો અને વર્તનકારો હાજર રહ્યા હતા.

વંદના સિંહ ફરી વિધવા બની છે.વંદના સિંહ ફરી વિધવા બની છે શનિવારે તેના સાળા સાથે સાત ફેરા લેતા પહેલા તેણે કહ્યું હતું કે લગ્નના થોડા મહિના પછી જ તેના પતિના મૃત્યુથી તે નિરાશ થઈ ગઈ હતી પરંતુ સાસુ-સસરા સહિત સાસરિયાઓના તમામ સભ્યો તેના મુશ્કેલીનિવારક સાબિત થયા જ્યારે તેણે તેની વહુ સાથે સાત ફેરા લીધા ત્યારે તેની આંખોમાંથી આંસુ વહી ગયા વંદનાએ તેની સાસુની પ્રશંસા કરી અને કહ્યું કે તેને ત્યાંનું વાતાવરણ તેની માતા કરતાં વધુ પસંદ છે તેણીએ ખુશી વ્યક્ત કરી કે તેણીને ફરીથી તેના સાસરા જેવો પરિવાર મળ્યો છે વંદનાએ નાની વયે વિધવા બનેલી યુવતીઓને હિંમત રાખવા અને પરિવારના સહકારથી નવું જીવન શરૂ કરવા જણાવ્યું હતું.

જ્યારે તેણે તેની વહુ સાથે સાત ફેરા લીધા ત્યારે તેની આંખોમાંથી આંસુ વહી ગયા વંદનાએ તેની સાસુની પ્રશંસા કરી અને કહ્યું કે તેને ત્યાંનું વાતાવરણ તેની માતા કરતાં વધુ પસંદ છે તેણીએ ખુશી વ્યક્ત કરી કે તેણીને ફરીથી તેના સાસરા જેવો પરિવાર મળ્યો છે વંદનાએ નાની વયે વિધવા બનેલી યુવતીઓને હિંમત રાખવા અને પરિવારના સહકારથી નવું જીવન શરૂ કરવા જણાવ્યું હતું.

શુભમ સિંહ કહે છે કે વંદનાએ તેના સાસરિયાના ઘરમાં દરેક સાથે તેના આદર અને પ્રેમભર્યા વર્તનથી દરેકનું દિલ જીતી લીધું હતું તેમના મોટા ભાઈના મૃત્યુથી તેમના જીવનમાં નિરાશા છવાઈ ગઈ સ્ત્રી માટે એકલવાયું જીવન જીવવું મુશ્કેલ છે આ વિચારને કારણે તેઓએ લગ્ન કરવાનો નિર્ણય કર્યો જેમાં સમાજના લોકોએ સહયોગ આપ્યો હતો બાંદા.

જ્યારે શુભમ સિંહ દરિયાબાદને સંપૂર્ણ વિગત જણાવે છે ત્યારે તે જાણીતું છે કે તેણે કહ્યું હતું કે વંદનાએ સાસરિયામાં બધા સાથે આટલું સારું વર્તન રાખ્યું હતું. તેના આદરણીય અને વ્યવહારુ વલણથી સમગ્ર લોકો વધુ ખુશ હતા અને તેના મોટા ભાઈના મૃત્યુથી તેનું જીવન નિરાશ થઈ ગયું હતું અને તેણે તેની ભાભીની હાલત જોઈ ન હતી તેને ધ્યાનમાં રાખીને તેણે આવું પગલું ભર્યું હતું અને તેના પરિવારજનોએ આ બાબતે તેના દાદાની ખૂબ પ્રશંસા કરી.

જિલ્લા પ્રમુખ નરેન્દ્રસિંહ પરિહાર સહિત ક્ષત્રિય મહાસભાના તમામ પદાધિકારીઓએ વર-કન્યાને આશીર્વાદ આપ્યા હતા સાથે જ તેમણે કહ્યું કે બુંદેલી ભૂમિથી શરૂ થયેલું આ શુભ કાર્ય આખા દેશમાં ફેલાઈ જશે તેમણે કહ્યું કે નાની ઉંમરે વિધવા બનેલી દીકરીઓની અવગણના અને સ્થિતિ પર આપણે મૌન રાખી શકીએ નહીં.

Advertisement