ડિલિવરી પછી કેટલા દિવસ બાદ સંબંધ બાંધવો જોઈએ?જાણો શું કહે છે નિષ્ણાતો….

બાળક થવાથી સ્ત્રીનું જીવન સંપૂર્ણપણે બદલાઈ જાય છે માતા બનવું એ એક એવી આનંદદાયક અનુભૂતિ છે જેને શબ્દોમાં વર્ણવી શકાય તેમ નથી માતા બનતી વખતે સ્ત્રીના જીવનમાં ઘણા ઉતાર-ચઢાવ આવે છે તેને મા બનવાનો આનંદ તો છે જ પણ સાથે સાથે મન નવી જવાબદારીઓના અહેસાસથી પણ બેચેન છે આ સિવાય બાળક થયા બાદ મહિલાના મનમાં તેના વિવાહિત જીવનને લઈને ઘણા પ્રશ્નો હોય છે મોટાભાગની સ્ત્રીઓ એ મૂંઝવણમાં હોય છે કે ડિલિવરી પછી કેટલા સમય પછી તેઓ ફરી લગ્નજીવન શરૂ કરી શકશે બાળકને જન્મ આપ્યા પછી કેટલા સમય સુધી સેક્સ કરવું જોઈએ અમે આ લેખમાં આવા જ કેટલાક પ્રશ્નોના જવાબ આપવાના છીએ.

Advertisement

ડિલિવરી પછી તમે તમારી શારીરિક અને માનસિક પરિસ્થિતિમાં પરિવર્તન અનુભવી શકો છો. બાળકની સંભાળને કારણે તમારા માટે અને તમારા જીવનસાથી માટે સમય શોધવાનું મુશ્કેલ રહેશે.ઉપરાંત, જાતીય સંબંધોમાં તમારી રુચિ ઓછી થઈ શકે છે અથવા તમે તેના માટે સમય શોધી શકશો નહીં. આટલું જ નહીં, ઘણા પ્રશ્નો તમારા મગજમાં પણ ફરે છે કે આ કરવાનું સલામત છે કે નહીં, શું હું ફરીથી ગર્ભવતી થઈશ, અનુભવ કેવો હશે, વગેરે.

ડૉક્ટરનો અભિપ્રાય શું છે.તબીબોના મતે બાળક થયા બાદ સેક્સ કરવા માટે ઓછામાં ઓછું 4 થી 6 અઠવાડિયાનું અંતર રાખવું જરૂરી છે ડિલિવરી પછી સ્ત્રીનું શરીર ખૂબ જ નબળું થઈ જાય છે અને તેને સંપૂર્ણ સ્વસ્થ થવામાં થોડો સમય લાગે છે એટલા માટે ડૉક્ટરો ડિલિવરી પછી ઓછામાં ઓછા 1 મહિના સુધી શારીરિક સંબંધ ન રાખવાની સલાહ આપે છે.

સેક્સ માટે સલામત,ડિલિવરી પછી જાતીય સંભોગ સ્ત્રીના સ્વાસ્થ્ય અને સુવિધા પર આધારીત છે. ડિલિવરીના ત્રણથી ચાર મહિના પછી લગભગ 90 ટકા સ્ત્રીઓ શારિરીક અને માનસિક રીતે જાતીય સંભોગ માટે તૈયાર થઈ જાય છે.તે જ સમયે, ડોકટરો જ્યાં સુધી દુખાવો અને રક્તસ્રાવ બંધ ન થાય અને ટાંકાઓ સંપૂર્ણપણે ઓગળી ન જાય ત્યાં સુધી શારીરિક સંબંધ ન રાખવાની સલાહ આપે છે. ધ્યાનમાં રાખો કે મહિલાઓને સામાન્ય ડિલિવરી કરતા સંપૂર્ણ શારીરિક ધોરણે પુન પ્રાપ્ત થવામાં સીઝરિયન ડિલિવરી થોડો સમય લે છે

જો કે, ડિલિવરી પૂર્ણ થયા પછી રક્તસ્રાવ થાય ત્યાં સુધી તમારે રાહ જોવી જોઈએ. બાળકના જન્મ પછી લગભગ ત્રણ અઠવાડિયા સુધી લોહી વહેવું અટકે છે.આ એટલા માટે છે કારણ કે ગર્ભાશયના જખમ હજી પણ પ્લેસેન્ટાના બહાર નીકળવાથી ઉપચાર કરે છે. જો રક્તસ્રાવ બંધ થાય તે પહેલાં જો તમે જાતીય સંભોગ કરો છો, તો તમને ચેપ લાગી શકે છે.

સ્ત્રી જ્યારે બાળકને જન્મ આપે છે ત્યારે માત્ર બાળકનો જ જન્મ નથી થતો પણ એક માતાનો પણ જન્મ થાય છે. માતા બનવું એ પરમસૌભાગ્યની વાત છે. માતૃત્વ એ એક અવિસ્મરણીય અનુભવ છે. આ સમય દરમિયાન સ્ત્રી ઘણા બધા ઉતાર ચડાવમાંથી પસાર થતી હોય છે પછી તે માનસિક હોય કે શારીરિક હોય. માતા બન્યા બાદ સ્ત્રીનું શરીર ઘણું નબળુ પડી જતું હોય છે. તેને પોષણની ખુબ જરૂર હોય છે. આ ઉપરાંત માતાએ પોતાના થકી જ પોતાના બાળકને પણ પોષણ પુરુ પાડવાનું હોય છે. માતા બન્યા બાદ સ્ત્રી પહેલાં કરતાં વધારે સંવેદનશીલ બની જાય છે. માતૃત્વ ધારણ કર્યા બાદ પતિ-પત્નીના સંબંધોમાં પણ ઘણા બધા પરિવર્તનો આવે છે. તે બન્નેની પ્રાયોરિટી તેમનું બાળક થઈ જાય છે.

શા માટે 4 – 6 અઠવાડિયાનું અંતર મહત્વનું છે? ડૉક્ટર્સનું કહેવું છે કે ડિલિવરી પછી સેક્સ કરવા માટે ઉતાવળ ન કરવી જોઈએ બાળક થયા પછી સ્ત્રીનું શરીર સંપૂર્ણપણે સામાન્ય થવામાં ઓછામાં ઓછા 4-6 અઠવાડિયા લાગે છે. ડિલિવરી પછી થોડા દિવસોમાં સેક્સ કરવાથી મહિલામાં ઈન્ફેક્શનનું જોખમ વધી શકે છે આ સિવાય યોનિમાર્ગમાં દુખાવો રક્તસ્ત્રાવ અને ટાંકા ખૂલવાનો પણ ભય રહે છે.

સામાન્ય ડિલિવરી પછી સેક્સ જે મહિલાઓને નોર્મલ ડિલિવરી થાય છે તેમને ચેપનું જોખમ વધારે હોય છે ડોક્ટરના જણાવ્યા અનુસાર નોર્મલ ડિલિવરીમાં પ્લેસેન્ટા બહાર નીકળી જવાને કારણે ગર્ભાશયને ઈજા થાય છે અને ઘાને સંપૂર્ણ રીતે રૂઝાવવામાં થોડો સમય લાગે છે તેથી સામાન્ય ડિલિવરી પછી ઓછામાં ઓછા 1 મહિના પછી જ શારીરિક સંબંધો રાખવાની સલાહ આપવામાં આવે છે.

સિઝેરિયન ડિલિવરી જો.સિઝેરિયન ડિલિવરી સામાન્ય ડિલિવરી કરતાં વધુ સમય લે છે જો તમારી સિઝેરિયન ડિલિવરી થઈ હોય તો તમારે સેક્સ કરવા માટે ઓછામાં ઓછા 6 અઠવાડિયા રાહ જોવી પડશે તબીબોના મતે જ્યાં સુધી ડિલિવરી દરમિયાનના ટાંકા સંપૂર્ણપણે ભરાઈ ન જાય ત્યાં સુધી સેક્સ ન કરવું જોઈએ ટાંકા સંપૂર્ણપણે ઓગળી ગયા છે કે નહીં તે વિશે એકવાર ડૉક્ટરની સલાહ લેવાની ખાતરી કરો.

Advertisement