દુબઈ દેશ કેમ પ્રગતિમાં આટલો આગળ છે,તેની પાછળ શું છે કારણ જાણો….

દુબઈ દુનિયાનું એક એવું આધુનિક શહેર છે જ્યાં દરેક પ્રકારની સુખ-સુવિધાઓ ઉપલબ્ધ છે દુનિયાના ખૂણે-ખૂણેથી લોકો અહીં મુલાકાત લેવા આવે છે તો દુબઈથી બુર્જ અલ અરબ સુધી અને ડાન્સિંગ ફાઉન્ટેનથી લઈને અંડરવોટર એક્વેરિયમ સુધી એવા પ્રોજેક્ટ છે જે ઘણા લોકોએ ક્યારેય જોયા નથી પરંતુ દુબઈના કેટલાક ભાવિ પ્રોજેક્ટ્સ પણ છે જે થોડા વર્ષો પછી શરૂ થશે જેના કારણે દુબઈની ખ્યાતિ અને સફળતા દુબઈને આગલા સ્તર પર લઈ જશે તો ચાલો જાણીએ આ ભવિષ્યની યોજનાઓ વિશે જે દુબઈની ચમક વધારશે.

Advertisement

દુબઈ ક્રીક ટાવર.દુબઈની સૌથી મોટી સફળતા વર્ષ 2010માં હતી જ્યારે દુબઈમાં વિશ્વની સૌથી ઊંચી ઈમારત બુર્જ ખલીફાનું લોકાર્પણ કરવામાં આવ્યું હતું આ ઈમારત 2,720 ફૂટ ઉંચી છે જેમાં 163 માળ બનાવવામાં આવી છે પરંતુ બુર્જ ખલીફાએ માત્ર આખી દુનિયાને પોતાની ઉંચાઈ તરફ આકર્ષિત નથી કર્યું પરંતુ બુર્જ ખલીફાના નામે બીજા પણ કેટલાક વર્લ્ડ રેકોર્ડ છે જેમાં વિશ્વની સૌથી ઉંચી ઓબ્ઝર્વેશન ડેક સૌથી ઉંચી રેસ્ટોરન્ટ અને વિશ્વની સૌથી ઝડપી લિફ્ટ પણ આમાં સામેલ છે તો એ જ દુનિયાની આ ફ્રેમ કાયમ માટે નથી.

દુબઈએ વર્લ્ડ રેકોર્ડ તોડીને નવા રેકોર્ડ બનાવ્યા છે જ્યારે બુર્જ ખલીફાના આ જ રેકોર્ડને તોડવા માટે સાઉદી અરેબિયાએ તેના જેદ્દાહ શહેરમાં જેદ્દાહ દા ટાવર નું નિર્માણ શરૂ કર્યું છે રિપોર્ટ અનુસાર આ ઈમારતની ઉંચાઈ 3,281 ફૂટ હશે જેનો અર્થ છે કે આ ઈમારત બુર્જ ખલીફા કરતા 564 ફૂટ ઉંચી હશે અને બુર્જ ખલીફાનો રેકોર્ડ તોડશે એટલું જ નહીં પરંતુ સાઉદી બિલ્ડરોએ બુર્જ ખલીફાના બીજા ઘણા રેકોર્ડ તોડવાની યોજના બનાવી છે.

જેદ્દાહ ટાવરમાં વિશ્વની સૌથી ઉંચી ઓબ્ઝર્વેશન ડેક તેમજ હેલિપેડ હશે જ્યાં બુર્જ ખલીફામાં 57 લિફ્ટ છે ત્યાં જેદ્દાહ દા ટાવરમાં 59 લિફ્ટ બનાવવાનું આયોજન કરવામાં આવ્યું છે તે જ સમયે જેદ્દાહ દા ટાવરના આ પ્રોજેક્ટથી દુબઈની ખ્યાતિને ઘણું નુકસાન થશે જેના કારણે દુબઈના વેપાર અને પ્રવાસન પર પણ મોટી અસર પડશે.

આ વાતને ધ્યાનમાં રાખીને હવે દુબઈએ પણ જેદ્દાહ ટાવરના ટક્કરમાં નવી ઈમારતનું નિર્માણ શરૂ કર્યું છે જેની કામગીરી પુરજોશમાં ચાલી રહી છે આ ઈમારતનું નામ દુબઈ ક્રીક ટાવર આપવામાં આવ્યું છે દુબઈ ક્રીક ટાવરના બિલ્ડર એમઆર પ્રોપર્ટીઝે હજુ સુધી તેની ઊંચાઈ જાહેર કરી નથી રિપોર્ટ અનુસાર તેઓ દુબઈમાં જ વિશ્વની સૌથી ઊંચી ઈમારત બનાવવાની યોજના બનાવી રહ્યા છે.

આ જ દુબઈ ક્રીક પર ખર્ચનો અંદાજ $1 બિલિયન એટલે કે 75 અબજ રૂપિયા જણાવવામાં આવી રહ્યો છે તમને જણાવી દઈએ કે સાઉદી સરકારે ભ્રષ્ટાચારના મામલામાં જેદ્દાહ ટાવરમાં રોકાણ કરનાર રાજકુમારીની ધરપકડ કરી છે જેના કારણે જેદ્દાહ ટાવરનું બાંધકામ અટકી ગયું છે તો એ જ દુબઈ ક્રીક ટાવરનું બાંધકામ પણ અટકાવી દેવામાં આવ્યું છે પરંતુ એ નિશ્ચિત છે કે આવનારા એક-બે વર્ષમાં દુબઈ ક્રીક ટાવર વિશ્વની સૌથી ઊંચી ઈમારત બની જશે.

ડાયનેમિક ટાવર.આવનારા દિવસોમાં લોકો એક દિવસ આ ઉંચી ઈમારતોથી કંટાળી જશે એટલે દુબઈએ પણ આવા મેગા પ્રોજેક્ટ બનાવવાનું શરૂ કર્યું છે જેનાથી આવનારા વર્ષોમાં દુબઈનો બિઝનેસ અટકી જશે આ જ પ્રોજેક્ટમાં એક પ્રોજેક્ટ ડાયનેમિક ટાવર છે જેની ઊંચાઈ બુર્જ ખલીફા કરતાં ઘણી ઓછી હશ પરંતુ આ ટાવરને દુનિયાનો સૌથી અલગ ટાવર બનાવવા માટે તેમાં 80 માળ રાખવામાં આવ્યા છે જે સાદો માળ નહીં રહે પરંતુ આ માળ હંમેશા ગોળ ગોળ ફરશે.

ડાયનેમિક ફ્લોર પર રહેતા લોકો પણ તેમના પરિભ્રમણને નિયંત્રિત કરી શકશે સૂર્યાસ્ત જોવાનો મૂડ હોય કે પછી C VU નો નજારો ભોંયતળિયું ફેરવીને તમારી પસંદગીના દૃશ્યો આરામથી જોઈ શકાય છે નવાઈની વાત એ છે કે આ માળનું દરેક બાંધકામ સ્થળ પર નહીં પરંતુ ફેક્ટરીમાં કરવામાં આવશે પછી પછીથી આ ફ્લોર સાઇટ પર પરિવહન કરવામાં આવશે.

એક માળ બીજા માળે રાખીને બિલ્ડિંગ પૂર્ણ થશે જેના કારણે આવનારા ખર્ચમાં 30 ટકા ઓછો ખર્ચ થશે તે જ સમયે આ પ્રોજેક્ટ પર $1.2 બિલિયન એટલે કે 90 બિલિયન રૂપિયાથી વધુનો ખર્ચ થશે.ભવિષ્યનું મ્યુઝિયમ.દુબઈમાં બનનાર આ મ્યુઝિયમ નેક્સ્ટ જનરેશન ટેક્નોલોજીનું ઉત્તમ ઉદાહરણ બની રહેશે.

આ મ્યુઝિયમમાં જૂના જમાનાની વસ્તુઓ નહીં પરંતુ આવનારા સમયની ટેકનોલોજી જોવા મળશે મ્યુઝિયમની અંદર માનવ મગજના શોષણ અને ટેકનોલોજીથી ભરપૂર વસ્તુઓ બનાવવામાં આવશે મ્યુઝિયમની અંદર રોબોટ્સ આવનાર વ્યક્તિની સેવા કરશે અને રોબોટ્સ તેમની આર્ટિફિશિયલ ઈન્ટેલિજન્સથી એવા પરાક્રમો કરશે જે કદાચ માનવીએ ક્યારેય નહીં કર્યું હોય.

આ સાથે જ મ્યુઝિયમમાં આગામી પેઢીની રોબોટિક કાર મોટરસાઈકલ અને રોબોટિક ડ્રોનનું પ્રદર્શન કરવામાં આવશે તે જ સમયે તેનો અત્યાર સુધીનો ખર્ચ 1000 કરોડ જણાવવામાં આવી રહ્યો છે.હાયપર લૂપ.હાયપરલૂપ એક એવી ટેક્નોલોજી છે જે વ્યક્તિને એક જગ્યાએથી બીજા સ્થળે ખૂબ જ ઓછા સમયમાં અને તે પણ ખૂબ ઓછા ખર્ચે લઈ જઈ શકે છે હાઇપર લૂપ એ ખૂબ મોટી ટ્યુબ ટનલ છે જેમાં વ્યક્તિ નાની કેપ્સ્યુલમાં બેસીને એક જગ્યાએથી બીજી જગ્યાએ જઈ શકે છે આ આખી ટેક્નોલોજી ઇલેક્ટ્રિક બેઝ છે.

જેમાં ઇંધણનો ઉપયોગ કરવામાં આવશે નહીં હાયપર લૂપમાં કાર્યરત કેપ્સ્યુલ્સ 1123 કિમી પ્રતિ કલાકની ઝડપે મુસાફરી કરી શકશે જે પ્લેનની સ્પીડ કરતા ઘણી વધારે છે આમાં પેસેન્જરને અંદરથી કોઈ અવાજ નહીં મળે આ કેપ્સ્યુલમાં વિન્ડો નહીં હોય પરંતુ મુસાફરો માટે મનોરંજન માટે સ્ક્રીન હશે હાઇપર લૂપ બનાવવા માટે દરેક કિમી પર 225 કરોડનો ખર્ચ કરવામાં આવશે.

અલાદ્દીન શહેર.દુબઈ અલાદ્દીન સિટી દુબઈ ક્રીક પર 4 હજાર એકરમાં બનાવવામાં આવશે આ પ્રોજેક્ટ અલાદ્દીન અને સિમ્બાડની વાર્તાને પ્રભાવિત કરીને બનાવવામાં આવી રહ્યો છે જેમાં દરેક ઈમારતનો આકાર અલાદ્દીનના ચિરાગ જેવો છે દરેક બિલ્ડીંગને એર કન્ડીશન ટર્મિનલ દ્વારા એકબીજા સાથે જોડવામાં આવશે.અલાદ્દીન સિટીમાં ઓફિસ હોટલ રેસ્ટોરન્ટ તેમજ 900 વાહનો માટે પાર્કિંગ હશે આ પ્રોજેક્ટ દુબઈ સરકાર દ્વારા બનાવવામાં આવી રહ્યો છે જેમાં લગભગ 1125 અબજ રૂપિયાનો ખર્ચ થશે.

જુમેરાહ ખાડી ટાપુ.દુબઈમાં પામ ઝુબેરા આઈલેન્ડની સફળતા બાદ હવે દુબઈ મેન મેઈડ આઈલેન્ડ બનાવી રહ્યું છે જેને જુમેરાહ બે આઈલેન્ડ નામ આપવામાં આવ્યું છે આ ટાપુનો આકાર દરિયાઈ ઘોડા જેવો છે જુમેરાહ ખાડી ટાપુનો મોટાભાગનો ભાગ પૂર્ણ થઈ ગયો છે જેમાં યુરાત ક્લબ એપાર્ટમેન્ટ્સ અને ફાઈવ સ્ટાર લક્ઝરી હોટેલ પણ છે.

ફેરિસ વ્હીલ.અમેરિકાનું સૌથી ઊંચું ફેરિસ વ્હીલ જે હાલમાં યુએસ શહેરમાં લાસ વેગાસમાં છે પરંતુ ટૂંક સમયમાં આ દુબઈનો રેકોર્ડ તૂટવા જઈ રહ્યો છે દુબઈ મરિના ખાતે વિશ્વનું સૌથી મોટું ફેરિસ વ્હીલ બનાવવામાં આવી રહ્યું છે જેની ઉંચાઈ 210 મીટર હોવાનું કહેવાય છે વ્હીલમાં કુલ 45 કેપ્સ્યુલ્સ છે જે એક સમયે 1400 લોકોને દુબઈ મરીનાના અદભૂત દૃશ્ય માટે રોકશે ફેરિસ વ્હીલ સંપૂર્ણપણે તૈયાર છે પરંતુ કોવિડ 19ને કારણે તેનું લોન્ચિંગ અટકી ગયું છે તેને બનાવવા માટે 2000 કરોડથી વધુનો ખર્ચ કરવામાં આવ્યો હતો.

Advertisement