દુનિયાભર માં બંધ થઈ ગઈ આ વસ્તુઓ છતાં ભારત માં વેચાઈ છે…

વિવિધ દેશોમાં રોજિંદા જીવનની વિવિધ વસ્તુઓનો ઉપયોગ થાય છે. જે એક દેશમાં ઉપયોગી ન હોય તે બીજા દેશ માટે જરૂરી હોઈ શકે. આ રીતે માંગનો ખ્યાલ અમલમાં આવે છે. આપણે જે ખોરાક ખાઈએ છીએ અથવા આપણે જે ઉત્પાદનોનો ઉપયોગ કરીએ છીએ તે જેવા વિશ્વભરના વિવિધ દેશોમાં ઘણાં વિવિધ ધોરણોનું પાલન કરવામાં આવે છે. તેના ધોરણો આપણી જરૂરિયાતો અનુસાર નક્કી કરવામાં આવે છે અને વિવિધ દેશોમાં અલગ-અલગ ઘોષણા બોર્ડ છે જે તેમના દેશમાં ઉપયોગમાં લેવાતી વસ્તુઓનું ધોરણ નક્કી કરે છે. તે દેશોના બોર્ડ દ્વારા કયા ધોરણ દ્વારા, કયા ધોરણને માન્યતા આપવામાં આવે છે. જ્યારે કેટલાક દેશો મધ્યમ વર્ગની વસ્તુઓ પણ સ્વીકારશે નહીં.

Advertisement

કેટલાક દેશોમાં અમુક વસ્તુઓ માટે ન્યૂનતમ આવશ્યકતાઓ હોય છે. દરેક ઉત્પાદન તેની પોતાની જરૂરિયાત અને તેની ગુણવત્તાના આધારે સ્વીકારવામાં આવે છે. ભારત સામાન પર પ્રતિબંધ લગાવવામાં માહિર તરીકે જાણીતું છે. ભારતે ઘણી બધી વસ્તુઓ પર પ્રતિબંધ મૂક્યો છે, જો કે, એવી ઘણી વસ્તુઓ છે જેનો ભારતમાં ઉપયોગ થાય છે પરંતુ ઘણા વિકસિત દેશો દ્વારા પ્રતિબંધિત છે. નીચે કેટલાક રોજિંદા ઉત્પાદનો છે જેના પર ભારત સિવાયના દેશો દ્વારા પ્રતિબંધ છે. આજે આપણે તેમાંથી કેટલીક વસ્તુઓની યાદી જોઈશું.

ડિસપ્રિન ટેબ્લેટ.માથાનો દુખાવોના કિસ્સામાં અમે ઝડપથી ડિસપ્રિન ટેબ્લેટ લઈએ છીએ કારણ કે તે સામાન્ય રીતે ઉપલબ્ધ છે. જો કે, તે આંતરરાષ્ટ્રીય ધોરણોને પૂર્ણ કરવામાં નિષ્ફળ ગયું અને તેથી યુએસ અને યુરોપિયન દેશોમાં પ્રતિબંધિત કરવામાં આવ્યો છે. જો કે, તમે ભારતમાં મેડિકલ સ્ટોર્સમાં સરળતાથી Disprin મળી જાય છે.

નિમુલિડ ટેબ્લેટ.નિમુલિડ એ પીડા નિવારક છે જે યુનાઇટેડ સ્ટેટ્સ, ઓસ્ટ્રેલિયા, કેનેડા અને યુકેમાં સત્તાવાર રીતે પ્રતિબંધિત છે. શરીર માટે લીવરના ગંભીર જોખમને કારણે આ દેશોમાં તેના પર પ્રતિબંધ મૂકવામાં આવ્યો છે. જો કે, તે ભારતમાં સરળતાથી ઉપલબ્ધ અને ઉપયોગમાં લેવાય છે.

ડી-કોલ્ડ ટોટલ.ડી-કોલ્ડ ટોટલ કિડની માટે હાનિકારક હોવાનું કહેવાય છે તે પછી ઘણા દેશોમાં ડી-કોલ્ડ ટોટલ પર પ્રતિબંધ મૂકવામાં આવ્યો છે. જો કે, તે ભારતમાં સરળતાથી ઉપલબ્ધ છે અને ભારતમાં તેનો વ્યાપકપણે ઉપયોગ થાય છે.

વિક્સ વેપોરુબ.Vicks VapoRub ભારતમાં ખાંસી, શરદી અને ભીડમાંથી તાત્કાલિક રાહત આપવા માટે ખૂબ જ લોકપ્રિય છે. જો કે, યુરોપ અને ઉત્તર અમેરિકાના ઘણા દેશોમાં તેના પર પ્રતિબંધ મૂકવામાં આવ્યો છે. અહેવાલ મુજબ, Vicks VapoRub માં જોવા મળતું એક ઘટક ખતરનાક આડઅસરનું કારણ બની શકે છે. જો કે, આ બધી હાનિકારક અસરો હોવા છતાં, ભારતમાં તેના પર પ્રતિબંધ નથી.

બ્રાન્ડેડ મધ.બ્રાન્ડેડ મધ દૂષિત છે અને આ વિજ્ઞાન અને પર્યાવરણ કેન્દ્ર દ્વારા સાબિત થયું છે. કેન્દ્રએ બૈદ્યનાથ, ખાદી, પતંજલિ, ડાબર અને હિમાલય જેવી બ્રાન્ડ્સ દ્વારા ઉત્પાદિત મધમાં 6 હાનિકારક એન્ટિબાયોટિક્સની હાજરી શોધી કાઢી છે. આ હકીકત હોવા છતાં, મધ ભારતમાં વેચાય છે. CSE તપાસમાં આ કંપનીઓના મધમાં 77% ભેળસેળ મળી આવી છે. તેમાં ખાંડ ભેળવવામાં આવી હોવાનું બહાર આવ્યું છે. CSEએ કહ્યું- અમારા રિસર્ચમાં જાણવા મળ્યું કે બજારમાં વેચાતું મધ ભેળસેળયુક્ત છે. લોકો મધ કરતાં વધુ ખાંડનું સેવન કરે છે. આનાથી કોવિડનું જોખમ વધી ગયું છે, કારણ કે ખાંડનો સીધો સંબંધ સ્થૂળતા સાથે છે.

ચ્યવનપ્રાશ- બાળકોને દરરોજ આપવામાં આવતા ચ્યવનપ્રાશમાં મોટી માત્રામાં સીસું અને પારો પણ જોવા મળે છે. એટલા માટે કેનેડામાં 2005માં તેના પર પ્રતિબંધ મૂકવામાં આવ્યો હતો. પરંતુ ભારતના બાળકોને આમાંથી શક્તિ મળે છે.

લાઇફબૉય સાબુ. Lifebuoy એ ભારતમાં સૌથી વધુ વેચાતા સાબુમાંનું એક છે. રોજિંદા ધોરણે, આપણે બ્રાન્ડને પ્રમોટ કરતી ઘણી જાહેરાતો જોઈએ છીએ. જો કે, ઘણા વિદેશી દેશોમાં સાબુ પર પ્રતિબંધ મૂકવામાં આવ્યો છે કારણ કે તે ત્વચા માટે ખરાબ માનવામાં આવે છે, પછી તે માનવ હોય કે પ્રાણી. ભારતમાં સાબુ સહેલાઈથી ઉપલબ્ધ છે અને તેનો ઉપયોગ લોકો સ્નાન માટે કરે છે.

મારુતિ સુઝુકી અલ્ટો 800.ભારતમાં મધ્યમ વર્ગના પરિવારો માટે અલ્ટો કાર કોઈ સપનાથી ઓછી નથી. જો કે, ગ્લોબલ ન્યૂ કાર એસેસમેન્ટ પ્રોગ્રામ (NCAP) ક્રેશ ટેસ્ટ પાસ કરવામાં નિષ્ફળ રહેવા બદલ મારુતિ સુઝુકી અલ્ટો 800 પર ઘણા દેશોમાં પ્રતિબંધ મૂકવામાં આવ્યો છે. જો કે, તે ભારતમાં ખૂબ લોકપ્રિય છે.

ટાટા નેનો.મારુતિ સુઝુકી અલ્ટો 800ની જેમ, ટાટા નેનો પણ ગ્લોબલ NCAP દ્વારા હાથ ધરવામાં આવેલ સ્વતંત્ર ક્રેશ ટેસ્ટમાં નિષ્ફળ ગઈ. મતલબ કે કારમાં સવાર વ્યક્તિ જોખમમાં હશે. અન્ય દેશોમાં કાયદાકીય રીતે પ્રતિબંધિત હોવા છતાં, આ કાર ભારતમાં સૌથી ઓછા બજેટની કાર તરીકે ખૂબ જ લોકપ્રિય બની હતી.

હલ્દીરામના સ્નેક્સ.યુએસ એફડીએના ડેટા અનુસાર, ભારતની જાણીતી બ્રાન્ડ હલ્દીરામના અડધાથી વધુ નાસ્તા પર પ્રતિબંધ મૂકવામાં આવ્યો હતો. આ બ્રાન્ડની વેફર, કૂકીઝ અને બિસ્કીટમાં ભેળસેળ જોવા મળી હતી. તેઓએ તેને ગંદા, સડેલા અને નકામા તરીકે પ્રતિબંધિત કર્યો. પરંતુ અહીં હલ્દીરામનું નમકીન વર્ચસ્વ ધરાવે છે.

રેડ બુલ.રેડ બુલ એ ભારતમાં ખૂબ જ લોકપ્રિય એનર્જી ડ્રિંક છે અને તેને સ્ટેટસ સિમ્બોલ તરીકે પણ ગણવામાં આવે છે. જો કે, ડેનમાર્ક, ફ્રાન્સ અને લિથુઆનિયામાં 18 વર્ષથી ઓછી ઉંમરના લોકો માટે પીણું સખત રીતે પ્રતિબંધિત છે. એક સંશોધનમાં જાણવા મળ્યું છે કે તે હાઈ બ્લડ પ્રેશર, ડિપ્રેશન અને હૃદય માટે પ્રતિબંધિત છે.

જંતુનાશક. 60 થી વધુ હાનિકારક જંતુનાશકો જેમ કે એન્ડોસલ્ફાન, ડીડીટી અને અન્ય ઘણી દવાઓ વિદેશમાં પ્રતિબંધિત છે. અહેવાલ મુજબ, આ જંતુનાશકો છોડ દ્વારા આપણા શરીરમાં પ્રવેશ્યા પછી જીવલેણ રોગોનું કારણ બને છે. તેથી, વિદેશમાં ઘણા દેશોમાં તેમના પર પ્રતિબંધ મૂકવામાં આવ્યો છે. જોકે તેઓ ભારતમાં ખુલ્લેઆમ વેચાઈ રહ્યા છે.

સમોસા.સોમાલિયામાં સમોસા કાયદાકીય રીતે પ્રતિબંધિત છે. હા સમોસા એ સ્વાદિષ્ટ નાસ્તો છે જે તમે ભારતમાં ખાઓ છો, સોમાલિયામાં તેના પર પ્રતિબંધ છે. લોટ અને માંસ અથવા શાકભાજીથી ભરેલો આ નાસ્તો ત્રિકોણાકાર આકારનો હોય છે, જેને ‘અલ-શબાબ જૂથ’ ખ્રિસ્તી ધર્મનું પ્રતીક માને છે. સમોસાનો આકાર તેમને ખ્રિસ્તી પવિત્ર ટ્રિનિટી જેવો બનાવે છે અને તેથી તેમણે વર્ષ 2011માં સોમાલિયામાં સમોસા પર પ્રતિબંધ મૂક્યો હતો. જો કે, તેઓ ભારતના દરેક ખૂણેથી ભારતીયો દ્વારા વ્યાપકપણે માણવામાં આવે છે.

કાઇન્ડર જોય ચોકલેટ. કિન્ડર જોયને યુ.એસ.માં બાળકો માટે સ્વાસ્થ્ય માટે જોખમી તરીકે સૂચિબદ્ધ કરવામાં આવ્યું છે અને તેથી ત્યાં પ્રતિબંધિત છે. જો કે ભારતમાં તે બાળકો માટે ફેવરિટ છે. જો તમે યુ.એસ.માં છો તમને ગેરકાયદેસર કિન્ડર ઇંડા દીઠ $2,500 સુધીનો દંડ થઈ શકે છે.

Advertisement